ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่อง Avr ครับ  (อ่าน 1835 ครั้ง)

ออฟไลน์ si_am

• LCD TV member
  • **
สอบถาม เรื่อง Avr ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 02:24:21 pm »
ขอถามว่า หาก avr รุ่นใหม่ มีระบบถอดรหัสเสียง มากกว่า db atmos , dts.x และเครื่องเล่น hd player เดิม ถอดรหัสเสียงได้แค่ dts 5.1 ซึ่งปัจจุบัน ไฟล์หนังที่สามารถหาโหลดได้จะมีระบบเสียงดีๆทั้งนั้น  ผมจำเป็นจะต้องซื้อ hd player ตัวใหม่รึเปล่าครับ เพื่อจะได้ถอดรหัสเสียงตามหนังที่โหลด หรือไม่จำเป็น avr รุ่นใหม่จะทำหน้าที่ถอดรหัสเสียงเองครับ หากเป็นเช่นนี้เราต้องตั้งค่า hd player อย่างไรครับ.

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: สอบถาม เรื่อง Avr ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 11:26:46 pm »
AVR ก็เหมือนกับรถเมล์ละครับ สามารถรับผู้โดยสารได้ทุกชาติ ส่วน HD player ก็เหมือนผู้โดยสาร กลุ่ม 1(HDplayer ยี่ห้อเก่า)  ไทย พม่า ลาว ก็แปลออกมา โมโน - สเตอร์โอ - AC3 , กลุ่ม 2 เหมือนผู้โดยสารแขก จีน ฝรั่ง ก็แปลออกมา DTS - TureHD - Atmos สมมุติแบบนี้ งง ป่ะนิ

...ดังนั้นโหลดหนัง dts x อะไรพวกนี้ก็ต้องซื้อ HDplayer รุ่นใหม่ๆ ละครับ มีอยู่ 3 กลุ่ม 3 คุณสมบัติ กลุ่ม 2-3 พันกว่า , กลุ่ม 5 พันกว่า , กลุ่ม 8 พันกว่า(รวมแอนดรอยด์บ๊อกกับ HDplay เข้าไว้ด้วยกัน) เป็นต้น

,,,ตั้งค่าให้ปล่อยสัญญาณออกเป็น RAW ส่งให้ AVR แปลสัญญาณครับ.เพราะตัวถอดรหัสดีกว่า HDplayer.

ออฟไลน์ meman

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 06:10:51 pm »
I think that is interesting.

[^_^]ออนไลน์

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 04:06:11 pm »
หนังโปรดที่อยากดูแล้วดูไม่ได้ เมื่อนั้นแหละ ถึงเวลาต้องอัพแล้ว
คิดว่านะ ช่วงนี้ยังไม่ถึงไฟล๊ท์บังคับ คือยังเป็นตัวเลือก เหมือนอุปกรณ์แต่งเป็นอ๊อปชั่นเสริม สำหรับนักฟังพระกาฬ