ผู้เขียน หัวข้อ: ZIDOO x9s up firmware ใครมีปัญหา up ไม่ได้ ลองเข้ามาดูในนี้นะครับ  (อ่าน 3077 ครั้ง)

ออฟไลน์ naiyee

• Flat TV member
  • *
ดูเคสของผมเป็นหลักนะครับ

ได้เครื่องมาก็ไม่เคย up ซะที เป็น ver1.2.12 และที่สำคัญคือ กดอัพเดท OTA อย่างไรก็ตาม มันจะฟ้องว่า เป็น ตัวล่าสุดแล้ว ก็ใช้มาเรื่อยๆ จนกระทั่งคิดว่า มันต้อง up แล้วล่ะ เพราะตอนนี้มี ver. ดังนี้ครับ
1. 1.4.4
2. 1.4.6
และล่าสุด คือ
3. 1.4.12

ผลปรากฎว่า กดอัพเดทอย่างไรก็ไม่อัพเดทให้ จนกระทั่งต้องโทรไปถามร้านที่ซื้อมาถึงได้เรื่องว่า มันต้อง copy file ซัก เวอร์ชั่นหนึ่งก่อน ใส่ usb แล้วไปอัพเดทด้วยตัวเองที่เครื่อง หลังจากนั้น มันถึงจะสามารถ อัพเดท OTA ได้ และขึ้นเตือนว่า มี ver.ใหม่เข้ามาจะ อัพเดทหรือไม่ ก็แล้วแต่เรา (แต่กรณีของผม หยุดที่ 1.4.6 ก่อน ถึงแม้มันจะให้อัพถึง 1.4.12 ก็ตาม เดี๋ยวบอกนะครับว่าทำไม)

บางท่านไม่เป็น ซื้อมาเสียบใช้ เจอ wifi อัพเดท จบปุ๊บ เพราะอาจจะเป็นเครื่องนั้น จะเป็นตัว ver 1.4 กว่าๆแล้วก็ได้  ส่วนของผมมันดันเป็น 1.2.12 ซึ่งมันเก่ากว่า ก็เลยเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น
เหตุที่ผมไม่อัพเดทเป็นตัวล่าสุด เพราะว่า ทางร้าน บอกว่า ตัวล่าสุด จะยังไม่นิ่งเลย อาจจะมีปัญหาในการใช้งานก็ได้ แต่ส่วนตัวคิดว่าทุก ver. มันมีปัญหา หรือ bug ทุกตัวเลย จนกว่าจะมีผู้ใช้อย่างเราๆ ไปเจอ และทางผู้ปล่อยให้อัพเดท แก้ปัญหาที่เราเจอ ต่อไปครับ

เข้าไปดูที่เว็บของ zidoo เอง ในส่วนของ บอร์ดพูดคุย เรื่อง firmware ตัวล่าสุด ก็เห็นมีปัญหาจริงๆ รายละเอียดหยุมหยิมที่ เหล่า ผู้ใช้เจอกันนะครับ ว่างๆ ก็ไปไล่อ่านดูครับ ......