ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังเราใช้ HDPlayer แต่หากฟังเพลง เรามี HDPlayer สำหรับเพลงไหมครับ  (อ่าน 16426 ครั้ง)

ออฟไลน์ dm

• Flat TV member
  • *
ผมมี HDplayer ของ popcorn เล่นหนังปกติดี (มีปัญหาแค่อ่านหนังไฟล์เสียงหนังแบบ Atmos ไม่ได้แค่นั้น  [ร้องไห้])

แต่พออยากเอา Popcorn ไปเล่นไฟล์เพลง (พวก lossless นามสกุลหลากหลาย) ปรากฎว่ามันมองเห็นแค่ไฟล์บางชนิด คาดว่ามันคงไม่เหมาะกับการเอามาเล่นเพลง

จึงเกิดคำถามครับ

1.เครื่องเล่นพวก HDplayer สำหรับหนัง เอามาเล่นเพลงดีไหม
2.หากไม่ดี ต้องไปมองหาเครื่องอะไรครับ ที่จะเอามาเล่นเพลงที่อยู่ในฮาร์ดดิส 3.5 ...ต้องมี DAC มาเพิ่มไหมก่อนต่อเข้าแอมป์ หรือใน HDplayer ดีๆเขาก็มี dac เทพๆให้อยู่แล้ว หรือหากไม่มี อยากถามว่าเทคโนโลยีปัจจุบัน มันมี DAC สิงอยู่ใน pre-amp หรือ integrated amp ยี่ห้ออะไรดีๆครับ

รบกวนถามท่านผู้รู้ครับ

ผมมาจากคนยุคเก่า อนาลอกแท้ๆ ความรู้พื้นฐานน้อยมากๆครับ ฮ่าๆๆๆ  [โขก] [แทง] [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2017, 07:19:36 pm โดย dm »

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
ผมใช้ Raspberry Pi เป็นตัวเล่นเพลง เก็บไฟล์ไว้ในตัว Micro SD Card เลยครับ
จะต่อ HDD เพิ่มทาง USB หรือเล่นไฟล์ผ่านทาง LAN ฟัง Web Radio ก็ได้ เล่นได้ยันไฟล์ .DSF นู่นเลย

จะออกแนว DIY นิดนึง แต่ไม่ยาก ลองเข้าไปอ่านดูครับ
https://goo.gl/GTkNaz
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ ambitz

• Flat TV member
  • *

ออฟไลน์ purinho

• Edge LED TV member
พวก dap ไง มีตั้งแต่หลักพัน ถึงหลักแสนเลย

unnoo

• บุคคลทั่วไป
ตามมาเก็บข้อมูล
กำลังตามหาอยู่พอดีเลยครับ slot

ออฟไลน์ albatrossramintra

• *
    • ÈÙ¹ÂìÁÒÊ´éÒ
ตามครับ เป็นความรู้