ผู้เขียน หัวข้อ: ** เจ้าของ LG OLED ทุกรุ่น ที่ลงท้ายด้วย B6T / C6T อย่าอัพ FW 05.30.03 นะครับ **  (อ่าน 34978 ครั้ง)

ออฟไลน์ PrTv

• Flat TV member
  • *
เดี๋ยวคืนนี้พิมเพิ่มให้ครับ

ผม remote ไปชัวยเพื่อนสมาชิก ร่วม 10 คนได้แล้ว ก็สำเร็จหมด มีคนเดียวทีไม่ได้ คือ มันหา FW ไม่เจอ ทั้งๆที่ connect กันได้แล้ว อันนี้จนใจ

ออฟไลน์ PrTv

• *
ดูที่ผมเพิ่มไว้สีแดง

[ปลื่ม]
รบกวนถามท่านเจ้าของกระทู้ และผู้ทำ downgrade แล้วผ่านไปด้วยดี ของผมติดตรง TV connect PC ไม่ได้ เลยไม่ทราบว่าทำขั้นตอนไหนผิดครับ สำหรับขั้นตอนที่ผมทำมีดังนี้
1.   TV : เสียบสายแลนเข้า TV ด้วย router เดียวกันกับที่ PC ใช้ <ใช้ Wireless ก็ได้นะ
2.   PC : เปิด File “AcrylicHosts.txt”  ที่อยู่ใน C:\LgDTVUpDater\dns
      a. แก้ไข IP Address  ตรง snu.lge.com / lgtvonline.lge.com / su.lge.com ให้เป็น IP Address ของเครื่อง COM <ใช่
3.   TV : ตั้งค่า Network setting ที่ menu Network
     a. กด edit < ใช่
     b. Uncheck set automatically < ใช่
     c. IP Address ตั้งค่า IP Address ของ TV < ใช่
     d. Subnet Mask ใช้ตัวเดียวกับที่ PC ใช้ < ใช่
     e.  Gateway ใช้ตัวเดียวกับที่ PC ใช้ < ใช่
     f. DNS Server ใช้ IP Address ของ PC < ใช่
4.   TV : กด CONNET (วงกลม 4 ช่องของผมติด 2 ช่องแรก) < ใช่
5.   PC : Run file "start.bat" ที่อยู่ที่ C:\LgDTVUpDater < ใช่
     a. คำถามแรก N < ใช่
     b. คำถามสอง Y (ตรง IP Address ว่ตรงกับ PC ไหม) < ใช่
     c   คำถามสาม Y (ตรง IP Address ว่ตรงกับ PC ไหม) < ใช่
     d. กด enter หน้าจอเหลือง < ใช่

ก็ทำมาถูกหมด นะครับ ตรงนี้น่าจะเจอแล้ว ลองดูตรงหน้าจอดำ หลังกด enter ข้อ 5.d. มันขึ้นมาไหม เป็น update ว่ามี request poll มาที่เครื่อง PC
6.   TV : ลองกด CONNECT อีกครั้งไม่ติด 4 ช่อง เหมือนเดิม คือติดแค่ 2 ช่อง
7.   TV : ลองไปกด "Check for updates" ที่ Menu  General -> About This TV ก็ ไม่ได้ตามคาด ครับ
สรุปเท่าที่ผมไล่ผมทั้งหมด ผมน่าจะทำผิดในขั้นตอนไหนครับ

ลอง ปิด firewall windows เลยครับ ผมเดาว่า firewall windows block ไว้ ยิ่งพวก antivirus ทั้งหลายนี่ตัวดีเลย

ออฟไลน์ konomo

• *
ไม่ได้เปิดดูทีวีมานาน ของผมก็โดนอัพไปซะแล้ว รบกวนส่งลิ้งโหลดด้วยได้ไหมครับ หรือถ้าว่างรีัโมตมาช่วยแก้ไขให้ได้ จะขอบพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ  [เศร้า]
[email protected]

ออฟไลน์ Sicboy101

• *
รบกวนขอไฟล์ด้วยครับ
ตอนแรกกะไม่ downgrade
ไปๆมาๆ รู้สึกตามันบอกว่าภาพไม่ดีละ  [เศร้า]
รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sicboy101

• *
รบกวนขอไฟล์ด้วยครับ
ตอนแรกกะไม่ downgrade
ไปๆมาๆ รู้สึกตามันบอกว่าภาพไม่ดีละ  [เศร้า]
รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ทำได้ละครับผม  [หื่น]

ออฟไลน์ omegapluz

• *
รบกวนขอ ลิงค์โหลด firmware ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

• *
ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ผม pm หาคุณ PrTv ไม่ได้
ติดตรงใส่รหัสภาพ
หรือถ้าสมาชิกท่านใดมี link firmware รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ seederxx

• *
เดี๋ยวคืนนี้พิมเพิ่มให้ครับ

ผม remote ไปชัวยเพื่อนสมาชิก ร่วม 10 คนได้แล้ว ก็สำเร็จหมด มีคนเดียวทีไม่ได้ คือ มันหา FW ไม่เจอ ทั้งๆที่ connect กันได้แล้ว อันนี้จนใจ

วันนี้มัน auto update firmware ใหม่ให้ผม แล้วภาพห่วยลงมากๆอย่างเห็นได้ชัด สีดำไม่ดำอีกต่อไป

มาอ่านกระทู้ในเห็นว่าท่านสามารถแก้ปัญหาได้แล้ว ผมลองทำตามในกระทู้แล้ว และหาที่โหลดไฟล์ firmware 04.31.10  (starfish-atsc-secured-k2l-20.deua.k2l-2028-04.31.10-prodkey_usb_V3_SECURED.epk) ได้แล้ว
จาก http://drivers.softpedia.com/get/TV-HDTV-Projectors/LG/LG-OLED65B6P-U-OLED-TV-Firmware-04-31-10.shtml

เซท ip/dns ตามวิธีที่บอก มันเชื่อมต่อได้ ไฟเขียวครบสี่วง ได้แต่พอกด update แล้วมันขึ้นว่า no update ตลอด ซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะเกิดจากการตั้งค่าในไฟล์ HE_DTV_W16K_AFADATAA แน่ๆ  เลยอยากรบกวนช่วยส่งไฟล์ หรืออธิบายการตั้งค่าให้ทีครับ ผมจนปัญญาแล้วจริงๆ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

อันนี้ไฟล์ HE_DTV_W16K_AFADATAA ของผม

<RESPONSE><RESULT_CD>900</RESULT_CD><MSG>Success</MSG><REQ_ID>00000000015292710902</REQ_ID><IMAGE_URL>http://snu.lge.com/SWDownload.laf</IMAGE_URL><IMAGE_SIZE>890321837</IMAGE_SIZE><IMAGE_NAME>starfish-atsc-secured-k2l-20.deua.k2l-2028-04.31.10-prodkey_usb_V3_SECURED.epk</IMAGE_NAME><UPDATE_MAJOR_VER>04</UPDATE_MAJOR_VER><UPDATE_MINOR_VER>31.10</UPDATE_MINOR_VER><FORCE_FLAG>Y</FORCE_FLAG><KE></KE><GMT>03 Nov 2017 23:06:46 GMT</GMT><ECO_INFO>01</ECO_INFO><CDN_URL>http://snu.lge.com:80/starfish-atsc-secured-k2l-20.deua.k2l-2028-04.31.10-prodkey_usb_V3_SECURED.epk</CDN_URL><CONTENTS></CONTENTS></RESPONSE>

อันนี้ไฟล์ AcrylicHosts.txt

################################################################
#          This is the AcrylicHosts.txt file.                  #
################################################################

127.0.0.1 localhost
192.168.1.240 snu.lge.com
192.168.1.240 lgtvonline.lge.com
192.168.1.240 su.lge.com

(192.168.1.240 คือ ip ของคอมผม)

[เศร้า]

๊Update ครับ ผมแก้ชื่อไฟล์ HE_DTV_W16K_AFADATAA ให้เป็น HE_DTV_W16K_AFADABAA ตามที่เขียนใน in_dump.txt แล้ว คราวนี้มีขึ้นให้ install แต่พอกดแล้วขึ้น error แบบนี้ครับ

เกือบแล้วแต่ไม่ได้ซักที  [โขก]

๊UPDATE2
ในที่สุดก็ทำได้แล้วครับ
ปรากฏว่าต้องไปหา firmware ที่เป็น starfish-dvb... แทน starfish-atsc... ครับ ถึงจะได้

ดีใจจริงๆ ต้องขอบคุณท่าน Sicboy101 เป็นอย่างสูงครับที่ช่วยชี้ทาง  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2017, 12:52:05 am โดย seederxx »

• *
คุณ seederxx ครับ
ไฟล์ firmware ที่เป็น starfish-dvb...
หาได้ที่ไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ seederxx

• *
คุณ seederxx ครับ
ไฟล์ firmware ที่เป็น starfish-dvb...
หาได้ที่ไหนอ่ะครับ

ในหน้าเวป lg ของประเทศ uk ครับ

ออฟไลน์ blackroadster

• LCD TV member
  • **
เห็นมี fw 5.30.25 มาใหม่ครับให้โหลดในเว็บ lg thai ลงผ่าน usb เท่าที่อ่านดูจากเว็บนอก ก็ตัวนี้เห็นว่าแก้เรื่อง นน ดำได้แล้ว มีใครลองแล้วมั่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2018, 07:17:18 am โดย blackroadster »

ออฟไลน์ Petrang

• *