ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา 65C7T สีเพี้ยน ทำไงต่อดี  (อ่าน 19430 ครั้ง)

ออฟไลน์ blackroadster

• LCD TV member
  • **
Re: ปัญหา 65C7T สีเพี้ยน ทำไงต่อดี
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 09:58:59 am »
ผมว่า oled มันมีข้อจำกัดของเทคโนโลยีอยู่ ทุกยี่ห้อ เจอปัญหาคล้ายกันหมด ของผมก็เป็นสีขาวสว่างไม่เท่ากัน หรือดู 5% grey แล้วมีแถบมีเส้น
ถ้าจะหาเครื่องที่ไม่มีเลย น่าจะยากครับ มันอยู่ที่ จขกท หวังไว้ 100% เลยหรือเปล่า
ผมกลัวว่าเดี่ยวพอย้ายไป led อาจเจอแสงลอด อันนั้นหนักกว่ามากเลยนะ ก็จะเจอปัญหาเดียวกัน

ออฟไลน์ PrTv

• Flat TV member
  • *
Re: ปัญหา 65C7T สีเพี้ยน ทำไงต่อดี
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 09:12:08 am »
ผมว่า oled มันมีข้อจำกัดของเทคโนโลยีอยู่ ทุกยี่ห้อ เจอปัญหาคล้ายกันหมด ของผมก็เป็นสีขาวสว่างไม่เท่ากัน หรือดู 5% grey แล้วมีแถบมีเส้น
ถ้าจะหาเครื่องที่ไม่มีเลย น่าจะยากครับ มันอยู่ที่ จขกท หวังไว้ 100% เลยหรือเปล่า
ผมกลัวว่าเดี่ยวพอย้ายไป led อาจเจอแสงลอด อันนั้นหนักกว่ามากเลยนะ ก็จะเจอปัญหาเดียวกัน

OLED ก็ผลิตโดย LG หมด แหละครับเพราะถือสิทธิบัตรอยู่ แล้วขาย Panel ไปให้เจ้าอื่น

ของผมโชคดีนินึง ตรงที่ไม่มีอาการพวกนี้ มีแค่ขอบสว่างกว่ากลางภาพนิดหน่อย ซึ่งเกิดจากตอน setting พยายามไป offset ค่า ขอบมืดมากไปหน่อย แค่นอกนั้นไม่เจอปัญหา เลยไม่กล้าเปลี่ยน ต่อให้เจอ dead เพิ่ม คงไม่เปลี่ยน เพราะกลัวเจออาการอื่น

ถ้าเอาให้เนี๊ยบๆ เลย 100% คงขายกันจอละ 500,000 แหละครับ เพราะต้อง QC คัดออก หมด ส่วนนึงที่พวกจอคอมแพงๆ อย่าง Eizo มันแพง เพราะมันรวมค่า QC เข้าไปด้วย