ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการ LG oled 55B6T เป็นเส้นกลางจอครับ  (อ่าน 2992 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meister

• *
ผมได้ซื้อ oled ตัวนี้ประมาณต้นเดือน กันยายนครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้งาน ซึ่งเช็คเวลาการใช้งานจนถึงวันนี้ 06/10/17 ใช้ไปประมาณ 5 ชั่วโมงเท่านั้น อยู่ดีๆ ก็มีเส้นดำผ่ากลางจอตั้งแต่ขอบบนถึงขอบล่างจอขึ้นมาโดยไม่มีสาเหตุครับ ได้ลองทำ compensation cycle ดังที่มีกระทู้ก่อนหน้านี้แนะนำไว้ ก็ไม่เกิดผลครับ
เลยได้มีการแจ้งทางร้านที่ซื้อไป แต่ทางร้านแจ้งว่าเกิน 14 วัน หมดความรับผิดชอบของร้าน ต้องติดต่อทางศูนย์ LG โดยตรง ซึ่งหลังจากติดต่อแล้วก็ได้ความว่าอาจจะต้องเปลี่ยน board, panel หรือเช็คสายแพร์ ไม่แน่ใจว่าอาการดังกล่าวมีความจำเป็นที่จะต้องรื้อหรือ เปลี่ยนอะไหล่ตามที่ศูนย์แจ้งมาไหมครับ หรือในกรณีนี้ควรเรียกร้องอะไรได้ไหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ omezil

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถามอาการ LG oled 55B6T เป็นเส้นกลางจอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 02:42:34 am »
ผมเดาว่าสภาพนี้น่าจะเป็นความผิดปกติของ Panel แล้วแหละครับพวกฟังชั่นฟื้นฟูหรือรักษาตัวเองก้อไม่น่าช่วยอะไรได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2017, 02:43:20 am โดย omezil »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถามอาการ LG oled 55B6T เป็นเส้นกลางจอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 02:47:42 am »
panel พังค่ะ แจ้งศูนย์มาเปลี่ยนด่วน

B6 แม้จะใช้จอตัวแต่กับ E6 แต่QC ในการผลิตต่างกันจึงทำให้รุ่น B6 จอมีปัญหาเยอะมาก

ออฟไลน์ Meister

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 12:46:34 pm »
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ