ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาลำโพง atmos บนเพดาน ครับ  (อ่าน 4320 ครั้ง)

ออฟไลน์ si_am

• LCD TV member
  • **
ขอคำปรึกษาลำโพง atmos บนเพดาน ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 11:41:00 am »
รบกวนสอบถามครับ เรื่องลำโพง atmos แบบฝังฝ้าครับ
      ขอถามว่า เราสามารถนำลำโพงรถยนต์ ไปติดตั้งแทนลำโพง atmos ของจริงได้หรือไม่ครับ เนื่องจากราคาถูกกว่ามากครับ และมีแบบ 2 ทาง และแบบ 3 ทางให้เลือกครับ และลำโพงบางตัวให้รายละเอียดเสียงแหลมและเสียงเบสที่ดีครับ ผมมองว่าบางตัวดีกว่าลำโพงของโฮมเธียเตอร์ที่โนเนมครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ จะเป็นประโยชน์มากสำหรับหลายท่าน แต่ผมติดตรงที่ค่าความต้านทานต่างๆ ลำโพงมันเหมือนกันหรือไม่ครับ จำพวกค่าโอห์มต่างๆครับ เพราะผมดูรูปทรงของลำโพง atmos ตัวแพงๆ ยี่ห้อดังๆ รูปทรงมันคล้ายลำโพงรถยนต์จริงๆครับ  [ปลื่ม]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: ขอคำปรึกษาลำโพง atmos บนเพดาน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 10:36:24 am »
เอาตรงๆ ผมว่าได้ครับ และเผลอๆ ดีกว่าด้วย เพราะออกแบบมาใช้งานทนทาน ต่อความชื้น ความร้อน ยี่ห้อดีๆ เสียงดีก็มี แต่.....ควรดูเรื่องกระแสไฟ รับกระแสสลับ ac ได้ไหม ทนกระแสกี่วัตต์ และความต้านทานลำโพง ซึ่งสำคัญมากนะครับ

• **
Re: ขอคำปรึกษาลำโพง atmos บนเพดาน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 10:51:15 pm »
ขอบคุณครับ ถ้ามีโอกาสจะลองดูครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 07:54:04 pm »
ลำโพงรถยนต์มัน 4 โอม นะครับ ถ้าลำโพงในระบบเป็น 8 โอม ต้องนำลำโพงรถยนตฺ์ 2 ดอก มาต่ออนุกรมกันทำเป็น 1 ch แต่ ถ้าลำโพงในระบบเป็นลำโพง 6 โอม ก็พอใช้ได้ครับ แต่ก็ต้องตั้งค่าที่ avr ด้วยว่าลำโพงในระบบเป็นกี่โอม ไม่งั้น arv อาจเสียหายได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 10:30:51 pm »
ลำโพงรถยนต์มัน 4 โอม นะครับ ถ้าลำโพงในระบบเป็น 8 โอม ต้องนำลำโพงรถยนตฺ์ 2 ดอก มาต่ออนุกรมกันทำเป็น 1 ch แต่ ถ้าลำโพงในระบบเป็นลำโพง 6 โอม ก็พอใช้ได้ครับ แต่ก็ต้องตั้งค่าที่ avr ด้วยว่าลำโพงในระบบเป็นกี่โอม ไม่งั้น arv อาจเสียหายได้ครับ
ขอสอบถามเพิ่มครับ ถ้าในสเปค avr มันบอกค่ากำลังวัตต์ ที่ 4 6 8 โอห์ม ตามลำดับละครับ ขอถามว่าเราจะต้องตั้งค่าอะไรรึเปล่าครับ หรือสามารถใช้ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Nueng1621

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 10:39:02 pm »
แล้วแต่ยี่ห้อ avr ครับ อย่าง onkyo เราต้องตั้งค่าว่าจะใช้งานลำโพงในระบบกี่โอม บางยี่ห้อก็ปรับให้เอง แล้วแต่ครับต้องดูคู่มือการใช้งาน avr ประกอบ และควรใช้ลำโพงรถยนต์แบบแกนร่วม. เท่านั้นครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 12:43:41 am »
แล้วแต่ยี่ห้อ avr ครับ อย่าง onkyo เราต้องตั้งค่าว่าจะใช้งานลำโพงในระบบกี่โอม บางยี่ห้อก็ปรับให้เอง แล้วแต่ครับต้องดูคู่มือการใช้งาน avr ประกอบ และควรใช้ลำโพงรถยนต์แบบแกนร่วม. เท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะเข้าไปตั้งค่ามันยังไงเลยครับ  [ปลื่ม]