ผู้เขียน หัวข้อ: pioneer sc-lx79 เสียง atmos เงียบครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 7086 ครั้ง)

ออฟไลน์ si_am

• LCD TV member
  • **
ตามหัวข้อครับ

มือใหม่ครับ ได้มาปุ๊บก็ใช้ไมค์เซ็ทเสียงเลย ในการตั้งค่า หน้าจอไม่ได้แจ้งปัญหาอะไรในการเซ็ทเสียง จนเสร็จ ผมเลยลองเปิดไฟล์หนังที่มีเสียง atmos ปรากฎว่าเสียงเงียบครับ ไม่ออกเลยครับ แต่ถ้าเป็นเสียงธรรมดาพวก dts hd-ma , true hd , dts ธรรมดาก็สามารถเล่นได้ปกติครับ แล้วก็พบอีกปัญหาครับ คือไฟล์ 4k ไม่มีภาพมีแต่เสียงครับ (ตอนนี้ hd player ของผมยังเป็นรุ่นเก่าอยู่ครับ รุ่น himedia q5 เล่นได้แค่ 3d และถอดรหัสเสียงได้สูงสุดคือ true hd ครับ ไม่รู้ว่าที่เสียงไม่ออกและภาพไม่มีเกี่ยวกับ hd player หรือไม่ ) รบกวนผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ หากไม่เกี่ยวกับ hd player ที่เป็นรุ่นเก่า ผมขอวิธีการตั้งค่า sc-lx79 ด้วยครับ ขอแบบละเอียดๆ นะครับ เพื่อจะได้เข้าใจและสามารถตั้งค่าได้ด้วยตัวเองครับ

ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ blackroadster

• **
Hdplayer รุ่นเก่า มันไม่รองรับครับ อาจรวมถึงทีวีด้วย

• **
Hdplayer รุ่นเก่า มันไม่รองรับครับ อาจรวมถึงทีวีด้วย

ผมนึกว่า avr จะเป็นตัวถอดรหัสเสียง ส่วน hd player เป็นเพียงตัวผ่านสัญญานต่างๆ ไปยัง avr เท่านั้น 

ดังนั้น   ผมจะต้องหา hd player รุ่นใหม่ที่ถอดรหัสเสียง atmos ได้ใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
ต่อลำโพง ในระบบกี่ตัวครับ หาก ต่อ 5 ตัว มันจะไม่มีระบบเสียง atmos ให้นะครับ

ออฟไลน์ solvonou

• *
ตั้ง hd player ให้ audio passthough/bitstream  ไปที่ receiver ให้หมดครับ

ทั้งนี้ receiver ต้องถอด atmos ได้นะครับ

• **
ต่อลำโพง ในระบบกี่ตัวครับ หาก ต่อ 5 ตัว มันจะไม่มีระบบเสียง atmos ให้นะครับ
ผมต่อลำโพง ตามช่องด้านหลัง avr ทั้งหมด 9 ตัวครับ ซับ 1 ตัว เพราะ sc-lx 79 สามารถต่อได้ 9.2 แชลแนล (แต่ผมมีซับแค่ลูกเดียวครับ) และรุ่นนี้เห็นเค้าบอกว่าสามารถต่อได้ถึง 11.2 แชลแนล ครับ แต่อีก 2 แชลแนลจะต้องใช้ pre out ออกไปเข้าแอมป์อีก 1 ตัว ครับ อันนี้ก็ยังงงๆ ครับ ขอลองต่อเท่านี้ดูก่อนครับ ขอบคุณมากๆ ครับ [รัก]
ตั้ง hd player ให้ audio passthough/bitstream  ไปที่ receiver ให้หมดครับ

ทั้งนี้ receiver ต้องถอด atmos ได้นะครับ
ตามรีวิว avr รุ่นนี้ถอด atmos ได้ครับ และยังสามารถถอดได้ถึง DTS-X ครับ ถ้ายังไงเย็นนี้ผมจะกลับไปลองตั้งค่า hd player ดูครับ ผลเป็นประการใดจะรายงานให้ทราบครับ ขอบคุณมากๆ ครับ [รัก]

ออฟไลน์ koompapun26

มันได้แค่ 5.2.2 ครับหรือ 7.2.2 ถ้าเพดาน 4 ตัวต้อง pre out

• **
ผมต่อลำโพง ตามช่องด้านหลัง avr ทั้งหมด 9 ตัวครับ ซับ 1 ตัว เพราะ sc-lx 79 สามารถต่อได้ 9.2 แชลแนล (แต่ผมมีซับแค่ลูกเดียวครับ) และรุ่นนี้เห็นเค้าบอกว่าสามารถต่อได้ถึง 11.2 แชลแนล ครับ แต่อีก 2 แชลแนลจะต้องใช้ pre out ออกไปเข้าแอมป์อีก 1 ตัว ครับ อันนี้ก็ยังงงๆ ครับ ขอลองต่อเท่านี้ดูก่อนครับ ขอบคุณมากๆ ครับ [รัก]

ตามรีวิว avr รุ่นนี้ถอด atmos ได้ครับ และยังสามารถถอดได้ถึง DTS-X ครับ ถ้ายังไงเย็นนี้ผมจะกลับไปลองตั้งค่า hd player ดูครับ ผลเป็นประการใดจะรายงานให้ทราบครับ ขอบคุณมากๆ ครับ [รัก]
ผมลองตั้งค่า hd player แล้วก็ยังเสียงเงียบครับ กดเลือกรหัสเสียงอื่นๆ ออกหมดครับ 5.1 true hd,7.1 hd_ma ก็ออกครับ พอเลือก atmos เครื่องแฮงค์ครับ ภาพหยุดนิ่ง มีเสียงอึมครึม และถ้าสังเกตุที่หน้าจอ avr สัญลักษณ์ลำโพงมันจะกระพิบตลอดเวลาครับแบบติตๆดับๆ (กดเลือกaudioในhd playerครับ) ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับหรือรุ่นนี้ต้องอัพเดทเฟิร์มแวร์ครับเสียง Atmosถึงออก หรือเครื่องมีปัญหาครับ  รบกวนด้วยครับ
มันได้แค่ 5.2.2 ครับหรือ 7.2.2 ถ้าเพดาน 4 ตัวต้อง pre outตอนนี้ที่ผมต่อมันน่าจะเป็นแแบบ 7.1.2 ครับเนื่องมีซับ 1 ลูกครับ ตอนใช้ไมท์เซ็ทเสียง เสียงลำโพงออกทุกตัวครับ รบกวนขอคำชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ คือตอนนี้อยากทำให้เสียง atmos ออกก่อนครับ หลังจากนั้นค่อยอัพระบบเพิ่มเติมครับ ขอบคุณมากครับ

• **
งง อะไรครับเนี่ย ก็ hd player มันไม่รองรับ น่าจะทั้ง 4k และ atmos  ซึ่งคุณก็บอกเอง โดยปกติ ถ้า มีสิ่งหนึ่สิ่งใดไม่รองรับในระบบ มันย่อมเกิดความผิดปกติอยู่แล้ว
เช่น hd player 4k ปล่อยหนัง 4k แต่ทีวีได้แค่ 1080 ภาพอาจไม่ขึ้น กรณีนี้เสียงออกหมด แต่ atmos ไม่ออก ก็เพราะ hd player ไงครับ ถ้าต้นทางถอดไม่ได้ avr ก็ถอดไม่ได้ครับ
เต็มที่ มันจะดาวน์ลงเป็น dolby digital ธรรมดา กรณี hdplayer ถอดได้แต่ avr ไม่รองรับ แต่ถ้ากรณี hdplayer ถอด atmos ไม่ได้ ตั้งแต่ต้นก็เป็นได้ที่ avr จะเงียบไปเลย
หรือเต็มที่ ก็จะดาวน์ลงได้แค่ dolby digital ไม่มีทางได้ atmos ครับ ส่วนภาพก็เหมือนกันครับ
ส่วนเรื่องทำไมเงียบไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะแต่ละเครื่อง set ไม่เหมือนกันซะทีเดียว เดาว่า hdplayer พอมันถอดไม่ได้ มันก็ไม่ปล่อยเสียงเลย
แต่ก่อนเล่น med8er ทั้ง hdplayer และ avr ไม่รับ atmos มันจะดาวน์ลง อย่างที่บอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2017, 02:01:18 pm โดย blackroadster »

• **
อีกอย่างครับ ถึงไม่มีลำโพง atmos เลยแต่ถ้า ทั้ง hdplayer และ avr ถอดได้เสียงก็จะโชว์ atmos ครับถ้าตั้งค่าให้มันออก atmos ผมใช้ yamaha มันก็ออกต่อให้ลำโพงมีแค่ 5 ตัว แต่ไม่แน่ใจว่า avr ยี่ห้ออื่นเป็นยังไง

ออฟไลน์ Nueng1621

ถ้าจะเล่นatmos ต้องเล่นจากแผ่นblu ray แท้ครับ ชัดเจนไหม เพราะhd player ต้นทางไม่ได้บันทึกมาatmos แม้จะเล่นผ่านhd มันก็ไม่ส่งสัญญานมาให้แอมป์ถอดรหัส สรุป จะเล่น atmos 1. สื่อต้นทางต้องเป็นatmos 2. ส่งสัญานเสียงโดยbitstream ส่งออกจากเครื่องเล่นแผ่นไปให้แอมป์ 3. แอมป์ต้องถอดรหัสatmos ได้ 4 มีลำโพงเพดาน หรือต่อแบบfront hight ก็พอได้ ( dolby แจ้งว่าสามารถแก้ขัดได้ในกรณีจำเป็นต่อลำโพงเพดานไม่ได้)

เล่นatmos ทั้งที เล่น แผ่นblu ray แท้ๆ ดีกว่าครับ สนับสนุนให้เล่นเยอะๆ ราคาแผ่นจะได้ถูกลงๆ

• **
Atmos เล่นได้ทั้ง hd  player และ bluray player ครับ

คิดว่าหนังไฟล์ที่บันทึกมา บันทึกมาatmos แท้ๆ แบบ object base มั้ยล่ะครับ หรือบันทึกมาสมบูรณ์มั้ยล่ะครับ  ถ้าบันทึกมาatmos สมบูรณ์จริงๆ  เวลาส่งผ่านสัญญานdigital ให้avr ที่รองรับatmos มันต้องปล่อยเสียงเป็นatmos จริงๆ ได้สิครับ แต่นี่.... ไม่ได้ ง่ายๆครับ ลองเอาหนังแผ่นblu ray เล่นแผ่นที่บันทึกมาatmos แท้ๆ เล่นกับเครื่องเล่นbluray เสียงไม่ออกatmos ให้มันรู้ไป สรุป ครับ หนังที่เล่นผ่านhd ไม่ได้บันทึกมาatmos ไม่มีอะไรซับซ้อนกว่านี้ ..... อาการเครื่องhd ค้างมันก็บ่งบอกความผิดปกติของการบันทึก หรือการอ่านไฟล์ ไม่ใช่หรือครับ

ถ้าคุณมั่นใจว่าhd player รองรับ atmos ได้ ก็ต้องเช็ดที่ไฟล์หนังที่เล่นครับว่า บันทึกมาatmos จริงๆ มั้ย นะ

• **
พบสาเหตุแล้วครับ เป็น ที่. Hd player คับ เอา appo 103 พี่ในหมู่บ้านมาลองเสียงออกแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความรู้ครับ [ปลื่ม]
 [ปลื่ม]

Hd player ก่อนซื้อต้องชัวร์ว่ารุ่นนั้นเล่นatmos และdts xได้มั้ย ซึ่งคงมีเพียงบางรุ่น และให้มาเน้นที่ไฟล์หนังด้วยว่า หนังที่บรรจุหรืออ่าน บันทึกมาatmos หรือไม่ ส่วนใหญ่ไม่ได้อัดมาเป็นatmos .....แต่ถ้าเล่นblurayก็เปลืองค่าแผ่น แต่ได้ระบบเสียงตามที่ต้องการ ได้อย่างเสียอย่างนะ

• **
ลองหาข้อมูลดูนะตรับ hd player รุ่นใหม่ๆ  ที่เล่น atmos dts x 4k hdr มีเต็มไปหมด และเล่นได้มาตั้งนานละ