ผู้เขียน หัวข้อ: Egreat A11 HDMI OUT*2 เมื่อไหร่เข้าไทยคะ ราคาประมาณเท่าไหร่คะ  (อ่าน 14649 ครั้ง)

ออฟไลน์ dewsurapol

• Edge LED TV member
Egreat A11 เมื่อไหร่เข้าไทยคะ ราคาประมาณเท่าไหร่คะ เห็นมี HDMI OUT 2 ช่อง MAIN กับ Audio เหมือน OPPO 203,205 เลย
น่าสนใจค่ะ ดู review ต่างประเทศน่าโดนมากค่ะ เพิ่งถอย OPPO 203 มา แล้วปล่อยเจ้า Zappiti 4K HDR ไป สงสัยต้องเสียเงินอีกรอบ เจ้าตัวนี้มันเล่น File Sub Thai ได้เยอะกว่า OPPO 203 ซะด้วย
อันนี้ รีวิว รูปที่เขา Unboxing ของไทย ยังไม่เจอใครทำ review เลย แชร์ให้เพื่อนๆ ดูกันนะคะ ใครจะซื้อ A10 A5 ใจเย็นๆ รอก่อน เดี๋ยว A11 A8 มาเราว่าราคาน่าจะลงอีกนะ
https://www.youtube.com/watch?v=7foeZR-Z7-E
http://en.egreatworld.com/comunity/index.php?threads/egreat-a11-review.1207/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2017, 02:20:31 pm โดย dewsurapol »

Egreat A11 เมื่อไหร่เข้าไทยคะ ราคาประมาณเท่าไหร่คะ เห็นมี HDMI OUT 2 ช่อง MAIN กับ Audio เหมือน OPPO 203,205 เลย
น่าสนใจค่ะ ดู review ต่างประเทศน่าโดนมากค่ะ เพิ่งถอย OPPO 203 มา แล้วปล่อยเจ้า Zapiti 4K HDR ไป สงสัยต้องเสียเงินอีกรอบ เจ้าตัวนี้มันเล่น File Sub Thai ได้เยอะกว่า OPPO 203 ซะด้วย
อันนี้ รีวิว รูปที่เขา Unboxing ของไทย ยังไม่เจอใครทำ review เลย แชร์ให้เพื่อนๆ ดูกันนะคะ ใครจะซื้อ A10 A5 ใจเย็นๆ รอก่อน เดี๋ยว A11 A8 มาเราว่าราคาน่าจะลงอีกนะ
https://www.youtube.com/watch?v=7foeZR-Z7-E
http://en.egreatworld.com/comunity/index.php?threads/egreat-a11-review.1207/

ออฟไลน์ egreat555

• Flat TV member
  • *
เห็นรีโมท a11 ดูดีกว่า a5,10 อีก
อยากได้ๆๆ [หื่น]

ออฟไลน์ ppia

• LCD TV member
  • **
สอบถามจขกท.หน่อยครับ พอดีผมใช้ZAP 4k HDR อยู่ สนใจOppo 203 เหมือนกันแต่ผมเน้นเล่นfileมากกว่าแผ่น เห็นว่าfile ISO BDMV ต้องทำjailbreakก่อนถึงเล่นได้ แล้วมันokกว่าZAPไหม มีส่วนไหนที่ดีกว่าZAPบ้าง เห็นราคาแพงกว่าเยอะเลย แล้วมีข้อเสียในการใช้งานอย่างไรบ้าง ขอบคุณครับ

ความเห็นส่วนตัว เราว่า OPPO 203 ภาพ เสียง ดีกว่า ZAPPITI นะ แต่เล่น File .ISO ไม่ได้นะ เราไม่ได้ jailbreak แต่มันมีโปรแกรมแปลงก่อนแล้วสามารถดู ได้ใน OPPO 203 ค่ะ แต่ได้บาง File เท่านั้น (แต่ตัวนี้ไปโมเพิ่มเปลี่ยนท้าย IEGO แกนเงินชุบ Rhodium+สายไฟ Monster Power Line 400+Fuse Marsh+ขั้วจับฟิวส์เป็นทอง โดยช่างของ Magnet กับเปลี่ยน สายไฟ AC ของ Lapp Kable รุ่น Oleflex Type II 4 SQmm หัวปลั๊ก Pass & Seymour 5266-X Male Plug ท้าย Schurter 4781.0100 Female IEC) ที่เราชอบมากกว่า Zappiti  คือเราไม่ชอบระบบ android เอาไว้เน้นดูหนัง ดูคอนเสิร์ต อย่างเดียวจริงๆ และที่ชอบมากกว่า Zappiti 4K HDR อีกอย่างคือ Sub Thai อยู่ตำ่ด้านขอบล่างของภาพ แต่ Zappiti อยู่สูงขึ้นมาทับภาพ เราว่าเกะกะตา และ fm ตัวใหม่ๆ ของ Zappiti เราว่าแย่กว่าเดิมนะ คหสต.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 07:05:35 pm โดย dewsurapol »

ออฟไลน์ hellguyer

ไม่รู้น๊ะครับ...ส่วนตัวเคยใช้งาน Egreat A5 อยู่ ขอบอกเลยไม่ประทับใจในหลายๆด้านโดยเฉพาะด้านภาพ ที่ไม่เอาอ่าวเอาเสียเลย และ HW รวมถึง FW ที่ออกมาไม่ค่อยจะตอบโจทย์การใช้งานเลย แก้ไขไม่ค่อยจะถูกจุด เอาง่ายๆครับว่าในตลาดมือ 2 จะเห็น A5/A10 ค่อนข้างเยอะ ความเห็นส่วนตัว มีอย่างเดียวที่ชอบคือ เล่นเมนู FullRip 4K ได้เท่านั้นเอง นอกนั้นไม่มีอะไรเด่น CPU ก็เป็นตัวเก่าออกมานานมากแล้ว แต่ถ้าหากว่าจะเน้น Hi-End จริง ลองให้มันออกมาสักพักก่อนจะดีกว่าและจะได้เสียงคนวิจารณ์แบบจริงๆจะดีกว่าครับ อย่าเชื่อพ่อค้าเยอะครับ เพราะสุดท้ายซื้อมาแล้วไม่ใช่ ไม่เป็นอย่างหวัง ก็ต้องขายต่อ ขาดทุนอีก พ่อค้าไม่ได้มาขาดทุนกับเรา และหากรอได้ก็อยากให้รออีกหน่อยเพราะ Zidoo ก็มีตัว Hi-End ที่จะออกมาตีตลาดเช่นกัน เพราะส่วนตัวมองว่าค่ายนี้สินค้าคุณภาพดีกว่า Egreat ค่อนข้างมากมายทั้ง HW และ FW

• *
ไม่รู้น๊ะครับ...ส่วนตัวเคยใช้งาน Egreat A5 อยู่ ขอบอกเลยไม่ประทับใจในหลายๆด้านโดยเฉพาะด้านภาพ ที่ไม่เอาอ่าวเอาเสียเลย และ HW รวมถึง FW ที่ออกมาไม่ค่อยจะตอบโจทย์การใช้งานเลย แก้ไขไม่ค่อยจะถูกจุด เอาง่ายๆครับว่าในตลาดมือ 2 จะเห็น A5/A10 ค่อนข้างเยอะ ความเห็นส่วนตัว มีอย่างเดียวที่ชอบคือ เล่นเมนู FullRip 4K ได้เท่านั้นเอง นอกนั้นไม่มีอะไรเด่น CPU ก็เป็นตัวเก่าออกมานานมากแล้ว แต่ถ้าหากว่าจะเน้น Hi-End จริง ลองให้มันออกมาสักพักก่อนจะดีกว่าและจะได้เสียงคนวิจารณ์แบบจริงๆจะดีกว่าครับ อย่าเชื่อพ่อค้าเยอะครับ เพราะสุดท้ายซื้อมาแล้วไม่ใช่ ไม่เป็นอย่างหวัง ก็ต้องขายต่อ ขาดทุนอีก พ่อค้าไม่ได้มาขาดทุนกับเรา และหากรอได้ก็อยากให้รออีกหน่อยเพราะ Zidoo ก็มีตัว Hi-End ที่จะออกมาตีตลาดเช่นกัน เพราะส่วนตัวมองว่าค่ายนี้สินค้าคุณภาพดีกว่า Egreat ค่อนข้างมากมายทั้ง HW และ FW

ทดลองหลายๆ ยี่ห้อด้วยตนเองดีกว่า ชอบยี่ห้อไหนซื้อยี่ห้อนั้น
อย่าฟังใครเค้าว่า ทุกยี่ห้อมีดีมีเสียในตัวเองทั้งนั้น
ผมพอใจใน Egreat A5 แต่ไม่เคยบอกว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นๆ ในราคาเดียวกัน
ถ้าแย่ขนาดนั้นคงขายไม่ออกแล้วมั้ง
และผมก็ไม่ใช่พ่อค้าด้วย...ซื้อมาร้าน PeakHD นานเป็นปีล่ะ
ไม่ได้มาเชียร์ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งด้วยการลดเครดิดยี่ห้ออื่นๆ แบบนั้นไม่ทำเด็ดขาด

[ม่ายยย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2017, 05:24:34 am โดย egreat555 »

ออฟไลน์ hellguyer

ทดลองหลายๆ ยี่ห้อด้วยตนเองดีกว่า ชอบยี่ห้อไหนซื้อยี่ห้อนั้น
อย่าฟังใครเค้าว่า ทุกยี่ห้อมีดีมีเสียในตัวเองทั้งนั้น
ผมพอใจใน Egreat A5 แต่ไม่เคยบอกว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นๆ ในราคาเดียวกัน
ถ้าแย่ขนาดนั้นคงขายไม่ออกแล้วมั้ง
และผมก็ไม่ใช่พ่อค้าด้วย...ซื้อมาร้าน PeakHD นานเป็นปีล่ะ
ไม่ได้มาเชียร์ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งด้วยการลดเครดิดยี่ห้ออื่นๆ แบบนั้นไม่ทำเด็ดขาด

[ม่ายยย]
ผมก็แค่ผู้ใช้ธรรมดาคนนึง และก็เคยใช้ A5 ด้วย ซึ่งตอนนี้ก็ขายไปแล้ว ก็ตั้งแต่มันเปิดตัว ก็ซื้อจากร้าน PeakHD เช่นกัน อะไรที่ว่าดีคือดี อะไรที่ว่าห่วยคือห่วยครับ ไม่ใช่ติ่ง ไม่ใช่อวย และที่บอกว่า Zidoo ดีกว่าก็เพราะว่ามีโอกาสได้ทดสอบและทดลองเปรียบเทียบกันแล้วทั้ง 2 ยี่ห้อ ไม่ได้มั่ว หรือมีจุดประสงค์ที่จะดิสเครดิตแบรนด์ ถ้ามันดีก็คือดี ไม่ดีก็คือไม่ดี บอกกันตรงๆ ชัดๆ ไม่ใช่มีเครื่องตัวเดียวแล้วบอกว่า่ตัวนี้ดีกว่า แต่ผมมีทดสอบทั้ง 3 ตัว ในระบบเดียวกัน ถึงได้บอกว่าอะไรคืออะไร แม้กระทั่งร้าน PeakHD ยังยอมรับเลยครับว่า A5 HW มีปัญหา การที่มาบอกว่าให้จขกท.รอก่อนเพื่อฟังจากปากผู้ใช้งานจริงก็เพื่อไม่ต้องการให้ตกเป็นหนูทดลองยา ซื้อมาใช้แล้วไม่ชอบและก็ขาย ไอ้ที่บอกว่าภาพอันไหนดีไม่ดีก็ทดสอบด้วยระบบทีวี 4K HDR ของผมเองด้วย ซึ่งผู้ใช้งาน A5 ที่ขายๆกันมือ 2 เคยถามเขาไหมครับว่าทำไมเขาถึงขายๆด้วยจากสาเหตุอะไร กลุ่มคนที่เคยใช้และประสบปัญหาเขาก็จะรู้ดี ถ้าคิดกันตามส่วนแบ่ง 90:10 ด้วยซ้ำที่เขาไม่ประทับใจกับ A5 คนที่ไม่ใช่ติ่งในกลุ่ม Egreat Thailand ก็คือผู้ที่ใช้ที่ประสบปัญหา ขายไปและก็ไม่ได้ใช้งานแล้ว แถมก็ถูกเขี่ยออกจากกลุ่มไปจนเกือบจะหมดและ จากความเห็นจากการใช้งานจริงในด้านลบที่ไม่สามารถถูกตีแผ่ออกมาได้....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2017, 08:55:47 am โดย hellguyer »

ตอบคำถาม คุณ ppia นะคะ ที่ถามถึง ข้อดี ข้อเสีย ระหว่าง OPPO 203 กับ Zappiti 4K HDR สำหรับเราที่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ แต่ละคนอาจชอบไม่เหมือนกัน (แต่ในที่นี้ไม่พูดถึง Egreat A5 A10 นะคะ เพราะ เราไม่เคยใช้)
ข้อดี
1. OPPO 203 ภาพ เสียง ดีกว่านะคะ เวลาจะฟังเพลงอย่างเดียวก็มี mode pure audio ด้วย แยกสัญญานภาพ เสียง เพื่อให้ lost น้อยที่สุด
2. ข้อดี อีกอย่างของการแยก HDMI Main กับ Audio คือ เรามี AVR รุ่นที่ยังเป็น แค่ 3D HDMI 1.4a แต่ TV เป็น 4K HDR 10bit ถ้ามี HDMI ช่องเดียวทำให้เราใช้งาน TV และ เครื่องเล่นได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
3. วัสดุ ของ OPPO 203 ดีกว่า Zappiti 4K HDR มาก ทั้งภายนอก ภายใน เช่น capacitor ตัวต้านทานในแผงวงจร จนกระทั้งชิปเซต เป็นระดับ Audio Grade เลย
4. เวลาใช้งาน Zappiti มันจะมีหน่วงๆ เหมือนระบบ มันจะต้องวิ่งไปหา Sever ตลอด ยิ่งวันไหน net กากนี่ up fw หรือ ทำปกไม่ได้เลย
5. firmware ใหม่ๆ ของ Zappiti หลัง fm3.0.3 เราว่าแย่ กว่าเดิม ไม่ตอบโจทย์ ผู้ใช้งานจริง ภาพนี่ fw3.0.8 ดำจมสนิท ภาพกาก จนต้องเสียบผ่าน AVR ให้ TV เป็นตัว upscale แทน
6. เวลาจะดูหนัง ผ่านปกที่ทำไว้ มันจะช้าๆ เวลามันจะ Link กับ file ดูใน Experor จะเร็วกว่าเยอะ
7. ใน Experor ไม่สามารถ โชว์ เป็นหน้า wall ได้เหมือน รุ่นเก่าอย่าง Mede8ter ดูได้แต่เป็น list เราว่า Mede8ter ดีกว่า Zappiti เยอะ เลยขาย Zappiti ทิ้ง เก็บไว้แต่ OPPO 203 กับ Mede8ter1000*3D
8. Zappiti รุ่นใหม่กว่า  Mede8ter แต่ Mede8ter กลับ เสถียรกว่า เร็วกว่า ใช้งานง่ายกว่า รื่นไหล ไม่สะดุด ปัญหาจุกจิกไม่มีเหมือน Zappiti
9. ที่ชอบมากกว่า Zappiti 4K HDR อีกอย่างคือ Sub Thai อยู่ตำ่ด้านขอบล่างของภาพ แต่ Zappiti อยู่สูงขึ้นมาทับภาพ เราว่าเกะกะตา
ข้อเสีย
1. OPPO 203 โชว์ปกไม่ได้ manu โชว์ รูป กับ file หนัง แยกกันชัดเจน
2. OPPO 203 ชื่อเรื่องภาษาไทยใน file มันจะไม่โชว์ให้ดู
3. OPPO 203 มีหนังบางเรื่องที่ Sub Thai ไม่ขึ้นแต่น้อยมากๆ อย่างเรามีหนัง 1000 เรื่อง ที่ไม่ขึ้น Sub Thai มี2-3 เรื่อง เท่านั้น คือหนังเกือบทุกเรื่อง จะมีอย่างน้อย 1 Sub Thai จะดูได้ แต่เสียงไทย ฟังได้หมด
4. file .ISO ดูไม่ได้ ติด ลิขสิทธิ แต่มีโปรแกรมปลงในคอม ก่อนดูใน OPPO 203 แต่ได้ไม่ทุก file ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2017, 12:39:39 pm โดย dewsurapol »

• **
ตอบคำถาม คุณ ppia นะคะ ที่ถามถึง ข้อดี ข้อเสีย ระหว่าง OPPO 203 กับ Zappiti 4K HDR สำหรับเราที่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ แต่ละคนอาจชอบไม่เหมือนกัน (แต่ในที่นี้ไม่พูดถึง Egreat A5 A10 นะคะ เพราะ เราไม่เคยใช้)
ข้อดี
1. OPPO 203 ภาพ เสียง ดีกว่านะคะ เวลาจะฟังเพลงอย่างเดียวก็มี mode pure audio ด้วย แยกสัญญานภาย เสียง เพื่อให้ lost น้อยที่สุด
2. ข้อดี อีกอย่างของการแยก HDMI Main กับ Audio คือ เรามี AVR รุ่นที่ยังเป็น แค่ 3D HDMI 1.4a แต่ TV เป็น 4K HDR 10bit ถ้ามี HDMI ช่องเดียวทำให้เราใช้งาน TV และ เครื่องเล่นได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
3. วัสดุ ของ OPPO 203 ดีกว่า Zappiti 4K HDR มาก เป็นระดับ HI-END เลย
4. เวลาใช้งาน Zappiti มันจะมีหน่วงๆ เหมือนระบบ มันจะต้องวิ่งไปหา Sever ตลอด ยิ่งวันไหน net กากนี่ up fw หรือ ทำปกไม่ได้เลย
5. firmware ใหม่ๆ ของ Zappiti หลัง fm3.0.3 เราว่าแย่ กว่าเดิม ไม่ตอบโจทย์ ผู้ใช้งานจริง ภาพนี่ fw3.0.8 ดำจมสนิท ภาพกาก จนต้องเสียบผ่าน AVR ให้ TV เป็นตัว upscale แทน
6. เวลาจะดูหนัง ผ่านปกที่ทำไว้ มันจะช้าๆ เวลามันจะ Link กับ file ดูใน Experor จะเร็วกว่าเยอะ
7. ใน Experor ไม่สามารถ โชว์ เป็นหน้า wall ได้เหมือน รุ่นเก่าอย่าง Mede8ter ดูได้แต่เป็น list เราว่า Mede8ter ดีกว่า Zappiti เยอะ เลยขาย Zappiti ทิ้ง เก็บไว้แต่ OPPO 203 กับ Mede8ter1000*3D
8. Zappiti รุ่นใหม่กว่า  Mede8ter แต่ Mede8ter กลับ เร็วกว่า ใช้งานง่ายกว่า รื่นไหล ไม่สะดุด
9. ที่ชอบมากกว่า Zappiti 4K HDR อีกอย่างคือ Sub Thai อยู่ตำ่ด้านขอบล่างของภาพ แต่ Zappiti อยู่สูงขึ้นมาทับภาพ เราว่าเกะกะตา
ข้อเสีย
1. OPPO 203 โชว์ปกไม่ได้ manu โชว์ รูป กับ file หนัง แยกกันชัดเจน
2. OPPO 203 ชื่อเรื่องภาษาไทยใน file มันจะไม่โชว์ให้ดู
3. OPPO 203 มีหนังบางเรื่องที่ Sub Thai ไม่ขึ้นแต่น้อยมากๆ อย่างเรามีหนัง 1000 เรื่อง ที่ไม่ขึ้น Sub Thai มี2-3 เรื่อง เท่านั้น คือหนังเกือบทุกเรื่อง จะมีอย่างน้อย 1 Sub Thai จะดูได้ แต่เสียงไทย ฟังได้หมด
4. file .ISO ดูไม่ได้ ติด ลิขสิทธิ แต่มีโปรแกรมปลงในคอม ก่อนดูใน OPPO 203 แต่ได้ไม่ทุก file ค่ะ
ขอบคุณ คุณdewsurapolมากครับ ข้อมูลค่อนข้างละเอียดเลย ที่สนใจOPPO 203 ตามข้อ2 ในcomment ตรงที่แยกHDMI 2ช่อง ภาพและเสียง ของZAPผมต้องต่อpassthrough จากsoundbarไปTV ถึงแม้SB จะรองรับการpassthough แต่ผมก็รู้สึกว่าภาพยังไม่เต็มที่เท่ากับการต่อตรงเข้าTV เลยอยากมีช่องแยกHDMI ส่วนตัวเล่นแต่fileหนังไม่ได้ดูแผ่น HD Playerเลยค่อนข้างตอบโจทย์ของผม จึงซื้อZAPมาใช้ พอดีว่าMEDไม่ผลิตแล้ว ส่วนBD 4K Player ซึ่งเน้นเล่นแผ่น เลยค่อนข้างกังวลกับการเล่นfile BDMVหรือISO ว่าจะมีปัญหาหรือเปล่า? เลยขอข้อมูลคนที่ใช้งานมาประกอบการพิจารณา
สำหรับZAP ที่ใช้อยู่ผมก็okกับหลายเรื่อง เช่น การทำหน้าปกหนัง แต่เรื่องอื่นๆก็ตามcommentครับ คือในส่วนของการดูผ่านmedia centerจะค่อนข้างช้าในตอนแรก เพราะต้องเชื่อมกับcloudและระบบinternet แต่พอรับได้ครับ หรือ BD menuที่ไม่มีก็ไม่ซีเรียสเท่าไหร่? subขยับตำแหน่งไม่ได้ (fw 3.0.8 ขยับsub pgsขยับตำแหน่งได้แล้ว) ผมไม่ได้ซีเรียสเท่าไหร่ ส่วนดำจมเห็นว่ามีปัญหากับTV LG อยู่ยี่ห้อเดียว ผมใช้Sonyเลยok ผมเหลือแค่port HDMIเท่านั้นที่ยังไม่พอใจ กำลังหาHDMI Splitterมาลองใช้ดูก่อน
อ้อ..จะรบกวนแนะนำ ชื่อร้านที่ขายOPPO 203 และทำjailbreakได้ด้วยให้หน่อยครับ เพื่อจะหามาใช้บ้าง..
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ชื่อร้านที่ขายOPPO 203 ซื้อที่ร้านแสงชัยอีเล็คโทรนิค (ร้านดังย่านเกษตร) น่าจะถูกกว่าที่อื่นนะคะ ลองโทรไปถามเฮียแกดูค่ะ เพราะ OPPO ไม่ให้โชว์ ราคา ตำ่กว่าที่ตั้งไว้ค่ะ

ตอบ คุณ ppia เราเองเคยทดลอง สั่ง HDMI Splitter มาทดลอง กับ Zappiti 4K HDR แล้วค่ะ เรา แชร์ให้เลยแล้วกัน
แจ้งผลการทดลองใช้ HDMI Splitter ค่ะ กรณีที่ TV (HDMI 2.0) เป็น 4K แต่ AVR เป็น 1080p 3D (HDMI 1.4) ของเรา สั่งมาจาก aliexpress เป็นรุ่นนี้ค่ะ 4 Port HDMI 2.0 HDR Splitter Extender 1X4 1 in 4 out Full HD 1080P 4k/60Hz Support HDCP2.2 3D For PC DVD STB ราคา US $33.00 https://www.aliexpress.com/item/VOXLINK-4-Port-HDMI-2-0-HDR-Splitter-Extender-1X4-1-in-4-out-Full-HD/32696119002.html?spm=2114.01020208.3.103.tvEkA8&aff_platform=aaf&cpt=1508323960406&sk=zj6qB6AIM&aff_trace_key=bea6d966dee14f15884290833bdbd8e2-1508323960406-07561-zj6qB6AIM&terminal_id=7de670eba1544331be570ad5157ce411

อุปกรณ์ที่ใช้ทำการทดลอง TV ของเราใช้ LG 79 นิ้ว 4K 10bit (HDMI version 2.0) ส่วน AVR ของเราเป็น Yamaha เป็น 1080p 3D (HDMI Version 1.4) ทำให้เมื่อเสียบสาย HDMI ผ่าน AVR สัญญานจะ drop ลงเป็น Full HD ค่ะ จึงทดลอง ใช้ HDMI Splitter เพื่อแยกสัญญาน HDMI ระหว่าง display ภาพ กับ เสียง ไปเลย ใช้เวลาสั่งมาถึงเกือบ 2 เดือน

จากการทดลองพบว่า เมื่อเสียบสัญญานผ่านตัว HDMI splitter เข้าที่ TV โดยตรง ยังไม่เสียบผ่าน AVR แล้วเข้า setting display ที่ zappiti จะสามารถเลือก ความละเอียดได้ถึง 4K 60Hz เลย ปล.ลืมถ่ายรูปไว้

หลังจากนั้น ทดลองเสียบสาย HDMI out ออก 2 ช่อง ทั้งไปที่ TV กับ AVR ผลปรากฎว่า เมื่อเข้าไปที่ setting display ที่ zappiti จะสามารถเลือก ความละเอียดได้สูงสุดแค่ 1080p 60Hz ดังนั้นจึงสรุปได้ว่า ตัว HDMI Splitter จะเลือก source สัญญานตำ่ที่สุดแล้วส่งสัญญานไปทุกช่องให้เท่ากันค่ะ กรณีที่เราต้องการนี้จะใช้ HDMI Splitter ไม่ได้ค่ะ มันน่าจะเหมาะกับงานพวก PC computer เอาไป present งานอะไรอย่างนี้มากกว่าค่ะ

มีข้อสังเกตอีกอย่าง เมื่อต่อผ่าน AVR ก่อนเข้า TV ภาพจะสวยกว่าต่อจาก Zappiti โดยตรงเข้า TV อย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ แสดงว่า Upscale ของ TV ดีกว่า Zappiti นั่นเอง

หลังจากนั้นเรามีทดลองอีกครั้งค่ะ ครั้งนี้คือใช้ OPPO UDP-203 โดยใช้ HDMI out แยกภาพ กับ เสียงออกจากกัน ปรากฎว่า อันนี้ OK เลย ภาพออกมาเลือก setting display ได้ความละเอียดสูงสุด 4K 60Hz ได้เลย แล้วภาพที่ต่อตรงเข้า TV  ระหว่าง OPPO 203 ภาพ สีสัน คมชัดกว่า ของ Zappiti อย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2017, 08:34:28 am โดย dewsurapol »

ออฟไลน์ YouFool4K

• *

[ม่ายยย]

ขอปรบมือรัวๆ ครับ  สุดยอด!!!!  หนัง 4k ผมเห็นแค่ 420 เองครับ

ตอนนี้เพิ่งเห็น Zidoo X20 เสปคเทพมาก เทียบกับ Egreat A11 กันค่ะ

สรุป. จากการที่เราดู Spec คร่าวๆ กับ รูป ที่หลุดออกมานั้น ผลการเปรียบเทียบเป็นดังนี้ค่ะ (ปล. ถ้าที่หลุดมาตรงนะคะ)
1. CPU ของ Egreat A11 เป็น Chipset Realtek RTD1295 ส่วน ของ Zidoo X20 Chipset Realtek 1296dd อันนี้ Zidoo X20 ชนะ
2. Memory ของ Egreat A11 ให้ RAM มา 2GB DDR3 ส่วน ของ Zidoo X20 ให้ RAM มา  4G DDR4 อันนี้ Zidoo X20 ชนะ
3. Storage ของ Egreat A11 ให้ ROM มา 16GB ส่วน ของ Zidoo X20 ให้ ROM มา 32GB อันนี้ Zidoo X20 ชนะอีก
4. Port เชื่อมต่อ ของ Egreat A11 ให้ช่องเสียบ USB 2.0 มา 2 ช่อง USB 3.0 มา 1 ช่อง ของ Zidoo X20 ให้ช่องเสียบ USB 3.0 x 1 USB TYPE-C x 1 USB 2.0 x 2 อันนี้ Zidoo X20 ชนะอีก
5. Port HDD ของ Egreat A11 ให้ช่องเสียบแบบ SATA hdd hot swap มา 1 ช่อง กับ port เสียบสาย e-sata มา 1 ช่อง ส่วน ของ Zidoo X20 ให้ช่องเสียบแบบ SATA hdd hot swap มา 2 ช่องเลย อันนี้ Zidoo X20 ชนะอีก
6. 4K UHD FulRip .iso ดูได้ทั้งคู่ ให้เสมอกัน
7. Zidoo X20 มี HDMI IN 2.0 (บันทึกสัญญาณได้) เหมือนของ OPPO UDP-205/203 แต่ของ Egreat A11 ไม่มี อันนี้ Zidoo X20 ชนะ
8. ราคา ของ Egreat A11 มีให้จองใน FB 14000 บาท เป็นเครื่องหิ้ว ส่วนของ Zidoo X20 ราคาคงจะเทพตามสเปค เขาบอกว่า 15000+ อันนี้ Egreat A11 ชนะ
9. Zidoo X20 มี Port เสียงออกแบบ XLR บาลานซ์ (EXTRA LOW RESISTANCE)หรือที่คนไทยเรียกติดปากกันว่าแจ๊คแคนน่อน เหมือนที่ใช้กับเครื่องเสียงอาชีพ หรือเครื่องเล่นแผ่นระดับไฮเอนด์ OPPO UDP-205/105/105D แต่ของ Egreat A11 ไม่มี อันนี้ Zidoo X20 ชนะ

ชอบอันไหน ก็ลองใช้อันนั้นนะคะ เรารอของเข้ามาจำหน่ายในไทยก่อน คงต้องซื้อสักตัว ใน 2 ตัวนี้ค่ะ

Zidoo X20

Spec.

CPU : ARM Quad core A53
Memory : 4G DDR4
Storage : 32G eMMC
Lan : 10/100/1000 Mbps Gigabit Ethernet
WiFi : 802.11AC MIMO 2T2R 867Mbps

Port เชื่อมต่อ
SATA 3.0 x 2 (มีช่องใส่ Harddisk ให้ 2 ช่อง)
USB 3.0 x 1
USB TYPE-C x 1
USB 2.0 x 2

Port Video & Audio
RS232 x 1
IR output + IR input
SPDIF (Optic) x 1
Coaxial
ESS 9038 DAC (สุดยอดจ้ามี DAC ด้วย)
XLR Audio output x 1
HDMI 2.0a output x 2 (ภาพและเสียงแยกกันคนละช่อง)
HDMI IN 2.0 (บันทึกสัญญาณได้อีก)

Support
BD menu function (ครบเครื่องเรื่อง Bluray)
4K UHD,Support frame auto switch(23.976,59.94 etc.)
Support HDR10
Media center function (SAMBA + NFS)

Egreat A11

Spec.

CPU – Hi3798CV200 Quad core ARM Cortex-A53 up to 2.0GHz, ARMv8-A architecture with multimedia accelerator engine Neon, build in hardware JAVA accelerator and hardware floating point coprocessor.
GPU – Build in ARM Mali-720 3D GPU, OpenGL ES 3.1/3.0/2.0/1.1/1.0 and OpenVG 1.1 support, OpenCL 1.2/1.1 full profile/RenderScript support, Microsoft DirectX 11 FL9_3 support, ASTC(Adaptive Scalable Texture Compression) support, Pixel fill rate is greater than 2.7Gpix/s, Triangle up to 280Mtri/s, Floating point operations up to 103GFLOPS
Memory – 2GB DDR3
Storage – 16GB Flash, 3.5″ SATA bay, and 2-in-1 card reader (MMC/SD)
LAN Network – 10/100/1000M RJ45 adaptive ethernet
Wireless Connectivity – 802.11 b/g/n/ac 2.4G/5G 2T2R 300M Wi-Fi, Bluetooth, BT4.0
Interface – 3.5″ HDD bay, SATA, USB 3.0 host, 2 x USB 2.0 host, RJ-45 Ethernet Jack (10/100/1000Mbps), HDMI2.0a(up to 4K2K 60fps output) + 1 x HDMI 1.4(Audio only), Optical SPDIF, Coaxial, AV, AC in Jack (110~220V 50/60Hz), Cooling fan, RS232, Power switch, 2 x IR remote receiver, IR Input, 2 x Build in Wi-Fi antenna, LED White-Light panel, Power LED indicator
File System – EXT3, EXT4, FAT16, FAT32, NTFS, GPT
Video Decoder – HiVXE2.0 video decode engine, H.265/HEVC Main/Main10 [email protected] Hight-tier, 4Kx2K@60fps and 1x1080p@30fps parallel decoding, H.264 AVC BP/MP/[email protected], H.264/AVC MVC up to 1080p@30fps, VP9 up to 4Kx2K@60fps, VP6/8 up to 1080p@60fps, MPEG1 up to 1080p@60fps, MPEG-2 SP@ML,MP@HL, up to 1080p@60fps, MPEG-4 SP@L0-3,ASP@0-5, support GMC, support Short-Header format, up to 1080p@60fps, AVS JiZhun [email protected], AVS-P16(AVS+), up to 1080p@60fps, VC-1 SP@ML, MP@HL, AP@L0-3, up to 1080p@60fps
Video Formats – MKV, ISO, MP4, AVI, MOV, MPG, MPEG, WMV, DAT etc.
Graphics and Display Processing – HDR10 support
Subtitle – SRT, SSA, PGS, SMI
Audio Decoder – MPEG L1/L2, Dolby Digital/Dolby Digital Plus Decoder-Converter, Dolby True HD, DTS HD/DTS M6, Dolby Digital/DTS pass throught, AAC-LC, HE AAC V1/V2, APE/FLAC/OGG/AMR-NB/WB, G.711(u/a), Dolby MS12 decode & sound effect, HE-AAC transcoding DD(AC3) support
Audio Formats – APE, FLAC, WAV, AAC, WMA, MP3, AMR, MID, OGG etc.
Picture Decoder – Full HD JPEG hardware decoding up to 64 million pixels, PNG hardware decoding up to 64 million pixels
Picture Formats – JPG, JPEG, PNG, BMP etc.
Support – DLNA Protocol, Samba, NFS, Support 2.4GHz wireless mouse and keyboard via 2.4GHz receiver, Blu-ray ISO Playback, Blu-ray Menu Navigation, HD Audio Passthrough, 1080P Hardware Acceleration, 3D Blu-ray ISO Playback, DVD Menu Navigation, Access Home Sharing Server, OTA Update, AirPlay
Case – Aluminum sand blasting process
Dimensions – 310 x 233 x 70mm
Weight – 2.695 kg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2017, 12:02:59 pm โดย dewsurapol »

• **
ตอบ คุณ ppia เราเองเคยทดลอง สั่ง HDMI Splitter มาทดลอง กับ Zappiti 4K HDR แล้วค่ะ เรา แชร์ให้เลยแล้วกัน
แจ้งผลการทดลองใช้ HDMI Splitter ค่ะ กรณีที่ TV (HDMI 2.0) เป็น 4K แต่ AVR เป็น 1080p 3D (HDMI 1.4) ของเรา สั่งมาจาก aliexpress เป็นรุ่นนี้ค่ะ 4 Port HDMI 2.0 HDR Splitter Extender 1X4 1 in 4 out Full HD 1080P 4k/60Hz Support HDCP2.2 3D For PC DVD STB ราคา US $33.00 https://www.aliexpress.com/item/VOXLINK-4-Port-HDMI-2-0-HDR-Splitter-Extender-1X4-1-in-4-out-Full-HD/32696119002.html?spm=2114.01020208.3.103.tvEkA8&aff_platform=aaf&cpt=1508323960406&sk=zj6qB6AIM&aff_trace_key=bea6d966dee14f15884290833bdbd8e2-1508323960406-07561-zj6qB6AIM&terminal_id=7de670eba1544331be570ad5157ce411

อุปกรณ์ที่ใช้ทำการทดลอง TV ของเราใช้ LG 79 นิ้ว 4K 10bit (HDMI version 2.0) ส่วน AVR ของเราเป็น Yamaha เป็น 1080p 3D (HDMI Version 1.4) ทำให้เมื่อเสียบสาย HDMI ผ่าน AVR สัญญานจะ drop ลงเป็น Full HD ค่ะ จึงทดลอง ใช้ HDMI Splitter เพื่อแยกสัญญาน HDMI ระหว่าง display ภาพ กับ เสียง ไปเลย ใช้เวลาสั่งมาถึงเกือบ 2 เดือน

จากการทดลองพบว่า เมื่อเสียบสัญญานผ่านตัว HDMI splitter เข้าที่ TV โดยตรง ยังไม่เสียบผ่าน AVR แล้วเข้า setting display ที่ zappiti จะสามารถเลือก ความละเอียดได้ถึง 4K 60Hz เลย ปล.ลืมถ่ายรูปไว้

หลังจากนั้น ทดลองเสียบสาย HDMI out ออก 2 ช่อง ทั้งไปที่ TV กับ AVR ผลปรากฎว่า เมื่อเข้าไปที่ setting display ที่ zappiti จะสามารถเลือก ความละเอียดได้สูงสุดแค่ 1080p 60Hz ดังนั้นจึงสรุปได้ว่า ตัว HDMI Splitter จะเลือก source สัญญานตำ่ที่สุดแล้วส่งสัญญานไปทุกช่องให้เท่ากันค่ะ กรณีที่เราต้องการนี้จะใช้ HDMI Splitter ไม่ได้ค่ะ มันน่าจะเหมาะกับงานพวก PC computer เอาไป present งานอะไรอย่างนี้มากกว่าค่ะ

มีข้อสังเกตอีกอย่าง เมื่อต่อผ่าน AVR ก่อนเข้า TV ภาพจะสวยกว่าต่อจาก Zappiti โดยตรงเข้า TV อย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ แสดงว่า Upscale ของ TV ดีกว่า Zappiti นั่นเอง

หลังจากนั้นเรามีทดลองอีกครั้งค่ะ ครั้งนี้คือใช้ OPPO UDP-203 โดยใช้ HDMI out แยกภาพ กับ เสียงออกจากกัน ปรากฎว่า อันนี้ OK เลย ภาพออกมาเลือก setting display ได้ความละเอียดสูงสุด 4K 60Hz ได้เลย แล้วภาพที่ต่อตรงเข้า TV  ระหว่าง OPPO 203 ภาพ สีสัน คมชัดกว่า ของ Zappiti อย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ

ขอบคุณมากครับ ข้อมูลแน่นดีจริงๆ พอดีผมสั่งsplitterไปแล้ว รอของอยู่ ดูแล้วก็ไม่น่ารอด ที่เหลือคงต้องเปลี่ยนHD Playerใหม่ และส่วนใหญ่ตอนนี้BD PlayerแยกHDMIกันหมดแล้ว และราคาไม่แรงมากด้วย แต่กลัวไม่ตอบโจทย์เรื่องfile ISO เลยสนใจOppo 203 เพราะออกมาสักพักและเสียงตอบรับดี ส่วน205ราคาโหดเกินไป หรือไม่ก็HD Playerรุ่นใหม่ๆ เหมือนที่postมาครับ แต่คงไม่รีบ ขอลองดูreviewจากผู้ใช้งานจริงๆสักพักดีกว่า ช่วงนี้ขอเก็บข้อมูลไปก่อนครับ

• *
เมนบลูเรย์ 4K
Zidoo แสดงเมนูบลูเรย์ 4Kได้...แต่เล่นได้เสถียรเหมือน Egreat ทุกเรื่องหรือเปล่าล่ะ
ถ้าสะดุดค้างอันนี้ไม่นับว่าเสมอกันนะ ทั้งแบบโฟลเดอร์ BDMVหรือ ISO บลูเรย์
ยี่ห้อ Egreat เล่นได้ลื่นปรี๊ดทุกเรื่อง การใช้งานต้องดูที่เฟิร์มแวร์ด้วย
ไม่ใช่แพ้ชนะกันที่ฮาร์ดแวร์อย่างเดียว...อีกเรื่องฐานข้อมูลโชวปกออนไลน์
อันนี้ก็สำคัญหนังเรื่องเดียวกัน บางยี่ห้อค้นยังไงก็ไม่เจอ แต่ Egreat กดรีโมทเข้าโหมดวีดีโอ (โชว์ปก) ในกรณีเชื่อมต่อเน็ตเจอทุกเรื่อง
ชื่อสั้น ชื่อยาวได้หมด แถมลบปกโดยใช้รีโมทได้ง่ายๆ ไม่ต้องย้ายฮาร์ดดิสไปลบในคอมพิวเตอร์ให้เสียเวลา
Egreat แบ่งภาคขยายเสียงอนาล็อก L R, Coaxial และดิจิตอล HDMI ออกจากกัน
ไม่รู้ยี่ห้ออื่นๆ ต่อกับลำโพง 5.1 อนาล็อกได้ไหม แต่ Egreat ทำได้ในส่วนนี้
อย่าง Egreat 11 รุ่นออกใหม่แบ่ง HDMI 2 ช่องคือ 1 ช่องเป็นสัญญาณภาพ และอีก 1 ช่องแยกเป็นสัญญาณเสียง
แรมเยอะ ไม่ได้แปลว่าเครื่องเล่นมันฉลาดนะ แอพพลิเคชั่นต่างหากที่ค่อนข้างกินแรม
ส่วนรอมคือ พื้นที่ไว้สำหรับติดตั้งแอพต่างๆ ซึ่งไม่เกี่ยวกับการเล่นไฟล์วีดีโอแต่อย่างใด
ดังนั้นถ้าเอาไปเล่นไฟล์วีดีโอ แรม 2 gb นี่เหลือๆ ใช้ไม่หมดหรอกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2017, 06:23:04 pm โดย egreat555 »

ออฟไลน์ YouFool4K

• *

ถ้าซื้อแผ่นหนัง 4k จาก Amazon  Region A/1 มี OPPO ที่เล่นได้ครับ OPPO ร่วมลงทุนเทคโนโลยี่ 4K กับค่ายหนัง  Skylake ปะทะ android   [เปล่า]

ออฟไลน์ Thanes hd

• *
ผมเล่นทุกยี่ห้อครับ และไม่สนใจในแบรนด์ใดๆครับ แต่ขอให้เป็น Chipset ใหม่ๆที่สุด Ram ที่มากที่สุดครับ และ Rom เยอะๆครับ ซึ่งก็ต้องไปหาที่ทางจากจีนโดยตรงครับ เรื่อง FW ก็มีในเวบนอกตลอดแล้วครับทุกวันนี้ ลองซื้อมาตัวหนึ่งติดใจครับ อีกอย่างไม่เสียง่ายๆครับ ถึงเสี่ยงแต่ก็คุ้มครับ ตัวที่สั่งต่อครับ

ที่กล้าเล่นเพราะเล่นแล้วไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ เลยซื้อที่ตรงใจเราดีกว่าครับ FW ก็มีให้อัพครับ เสียก็ทิ้งครับ มีของดีๆให้เลือกตลอดครับ