ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอัพระบบจะคุ้มไหครับ  (อ่าน 3230 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunaja

• *
สอบถามอัพระบบจะคุ้มไหครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 05:41:17 pm »
สวัสดีครับสอบถามถ้าจะเปลี่ยนระบบไปใช้ pre/pro + pow จะดีขึ้นและคุ้มค่าการลงทุนไหมครับ
ตอนนี้ใช้ระบบ 7.2.4
avr yamaha 3060
marant mm7055
klipsch
rp280f
rc64c ii
rp250s
rp160m
cdt 5800
r115sw
r112sw

สาย audioquest rocket-88 คู่หน้า + เซ็นเตอร์
สาย audioquest slip 16/4 ทำ surr+atmos

ที่เล็งไว้ก็ Marantz AV-7704 + Marantz mm-7055 3 อัน เผื่ออนาคตไว้ทำเป็นชุดฟังเพลงด้วยครับ
เน้นดูหนัง 70% ฟังเพลง 30%

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: สอบถามอัพระบบจะคุ้มไหครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 07:19:12 pm »
สอบถามครับ ว่าได้ทำห้องเฉพาะสำหรับดูหนังหรือไม่ครับ ความเห็นผมว่าถ้ายังไม่ได้ทำห้อง. ให้ทำห้องก่อนครับ  แต่หากทำห้องไว้แล้ว แต่ต้องการอัพ อันนี้แล้วแต่เลยครับ ถ้าอัพระบบตามที่ท่านบอกก็มีแต่ข้อดีครับ ได้กำลังเพิ่ม รายละเอียดเพิ่ม แต่ต้องจูนเสียงใหม่ คงจูนเสียงได้ดังใจ แต่ต้องให้ช่างจูน หลายครั้งหลังพ้น burn in     ปล. ระบบท่านที่ใช้ถือว่าคุณภาพสูงอยู่แล้ว แต่ลองหันมาให้ความสำคัญกับสภาพห้องฟัง กับ การปรับจูนเสียงด้วย และจอภาพ จะได้ระบบทีเรียกเอาความสามารถของอุปกรณ์มาใช้ได้100 หรือเกือบ100 %.   (ส่วนตัวผมอยากทำห้องเฉพาะจัดเต็มมาก แต่ติดตรงที่กลัวน้ำท่วม เพราะบ้านอยู่ในเขตพื้นที่น้ำเคยท่วม)

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 07:22:27 pm »
อยากให้ลองพิจารณาเอาลำโพงตั้งพื้นเป็น surround ข้าง หรือหลังด้วยถ้าเป็นไปได้ เพราะมีความแตกต่างจากวางหิ้งหรือ แขวนลอย จริงๆ  ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 08:48:52 pm »
ผมยังไม่ได้ทำห้องดูหนังและอาจจะแก้ไขห้องไม่ได้เลยครับ ผมเลยคิดว่าถ้าเปลี่ยนเป็น pre/pro จะต่างกันอย่างชัดเจนเพิ่มขึ้นเกิน 30%-40% หรือเปล่าครับ หรือเอาส่วนนี้ไปลงจอโปรเจคเตอร์ดีกว่าครับ ปัจจุบันทีวี 65"Oled ครับ

ขอบคุณท่าน Nueng1621 ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 11:51:37 pm »
สวัสดีครับ

ถ้าเปลี่ยนไปใช้ pre pro ของ marantz แน่นอนครับ แนวเสียงเปลี่ยนและได้รายละเอียดเสียงเพิ่มขึ้น
เรื่องความคุ้มค่าการลงทุน ได้แต่บอกว่า เล่นเครื่องเสียงอย่าคิดเรื่องคุ้มค่าเงิน เลยครับ...

ว่าแต่ตอนนี้ 7055 นอกจากไปขับลำโพงเพดานแล้ว เอาไปขับตัวไหนอีกบ้าง
คือจริงๆ แล้ว อยากให้ลองถอดสายให้เหลือแค่ 5ch แล้วใช้ 7055 ขับลำโพงทั้ง 5 ตัวดู เทียบกับใช้ avr ขับ
ซึ่งท่านก็น่าจะได้คำตอบว่า จะไปต่อที่ pre pro ดีไหม

แล้วทำไมถึงวางแผนจะใช้ 7055 ตั้ง 3 ตัวเลยเหรอครับ จะเอาไปขับ bi-amp ตัวไหนบ้าง
ของ yamaha ก็มี power 11ch อยู่นี่ครับ ใช้เสริมกับ 3060 ได้เลย

ส่วนในอนาคตจะฟังเพลงด้วยนั้น แนะนำให้ลองฟังกับ int. amp ดูก่อนครับ

สำหรับการเล่นโปรเจคเตอร์นั้น ถ้ามีระยะนั่งดู ห่างไม่พอกับขนาดจอ ก็อย่าเลยครับ
แต่ห้องท่านน่าจะใหญ่ คงไม่มีปัญหา

จริงๆ แล้วในระบบท่านรู้สึกขาดหรืออยากเสริมอะไร ถึงได้อยากอัพเพิ่ม พอจะบอกได้ไหม

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 01:40:07 am »
คือในความคิดผม ถ้าเปลี่ยนเป็น pre/pro จะใช้ตัว 7055 ขับคู่หน้า+เซ้นเตอร์ 1 ตัว อีก 2 ตัวที่เหลือก็ขับ surr atmos ครับ ส่วนที่จะเปลี่ยน yamaha เป็น marantz เพราะดูหนังคงไม่ได้แย่มากอาจพอไปวัดไปวาได้ แถมได้ของแถมอาจจะมีรายละเอียดที่ดีกว่าและยังฟังเพลงได้ด้วยครับ อนาคตคิดไว้กะจะซื้อลำโพงฟังเพลงไว้ 2Ch ด้วยครับ เลยคิดว่าอาจจะไม่ได้จ่ายซ้ำซ้อนมากครับ

ขอบคุณมากครับท่าน SanDer

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 05:48:14 pm »
ถ้าจำเป็นจริงๆ ไม่สามารถทำห้องเฉพาะได้ก็คงต้องตัดประเด็นนี้ไป ส่วนการอัพระบบ ความเห็นคิดว่าน่าจะมีแต่ข้อดีครีบ เพราะพื้นฐานใช้ระบบที่ดีอยู่แล้ว marantz เกือบทุกรุ่นสามารถนำมาฟังเพลงได้อย่างดี ส่วนเรื่องดูหนัง เท่าที่เคยสัมผัส ไม่ได้แตกต่างกับ yamaha ชนิดหน้ามือหลังมือนะครับ มันมีข้อดีต่างๆกัน ส่วนตัวผมชอบ onkyo กับ marantz อยู่ด้วย เพราะสามารถใช้งานได้หลากหลาย ฟังเพลง ดูหนังดี ถ้ามีพื้นที่วางระบบมากพอ ก็อัพได้ครับ แต่อย่าลืมเติมสายไฟดีๆ ให้กับอุปกรณ์ใหม่ด้วยนะครับ และเรื่องจูนเสียงหลัง burn in พ้น ไปแล้ว ก็สำคัญไม่แพ้กันครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:41:45 pm »
ขอบคุณมากครับ

ขอถามเรื่องจอเพิ่มนะครับ ถ้าระยะ 4ม ที่นั่งกับจอใช้ โปรเจคเตอร์ 120" จะใหญ่ไปไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 10:57:32 pm »
ดูตามนี้เลยครับ www.rtings.com