ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม spect การเคลื่อนไหวของภาพ ระหว่าง Led กับ plasma  (อ่าน 4150 ครั้ง)

ออฟไลน์ Faleworld

• *
 ผมกำลังจะเลือกซื้อ TV ใหม่ ผมมี plasma ที่บ้านตอนนั้นตัดสินใจซื้อเพราะ plasma ภาพเคลื่อนไหวสมูทกว่า led ( panasonic P50UT50 ประมาณ 5 ปีที่แล้ว)
แต่ปัจจุบัน plasma เลิกผลิตไปแล้ว  อยากทราบว่า led ปัจจุบัน ภาพเคลื่อนไหวได้เทียบเท่า plasma หรือยังครับ  สามารถดู spect ตรงไหนเทียบกันได้บ้างครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถาม spect การเคลื่อนไหวของภาพ ระหว่าง Led กับ plasma
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 05:57:29 pm »
Led ในปัจจุบันภาพเคลื่อนไหวก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าplasma ครับ
แพ้ทั้ง response time และ motion resolution

แม่แต่ oled เองก็เช่นกัน ที่ยังเป็นรองplasma
Oled ค่า response time ดีกว่า plasma ระดับนึง
แต่ motion resolution ด้อยกว่า plasma หลายเท่า
ภาพเคลื่อนไหวของoled จึงมีอาการสั่นเบลอของภาพมากกว่า plasma ครับ

ออฟไลน์ Faleworld

• *
Re: สอบถาม spect การเคลื่อนไหวของภาพ ระหว่าง Led กับ plasma
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 07:15:05 pm »
 ขอบคุณครับ

[โขก]
 [ร้องไห้] [ร้องไห้]