ผู้เขียน หัวข้อ: ++กำลังจะซื้อ SONY LED65x900e แต่เจอ dead pix 1 จุดทั้ง 2เครื่อง++  (อ่าน 4555 ครั้ง)

ออฟไลน์ hohstudio

• Flat TV member
  • *
++กำลังจะซื้อ SONY LED65x900e แต่เจอ dead pix 1 จุดทั้ง 2เครื่อง++ เทสแล้ว เจอ 2 เครื่องเลยครับ
ซื้อที่ 0 แถวบ้าน มีให้ 1 เครื่องเทสแล้ว เจอ
พอสั่งตัวใหม่ไปอีก 1 เครื่องก็เจอ เหมือนเดิม

ในราคา 69900
ควรจะซื้อเลยไหมครับ หรีอไปมองรุ่นอื่น

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ++กำลังจะซื้อ SONY LED65x900e แต่เจอ dead pix 1 จุดทั้ง 2เครื่อง++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 10:37:43 pm »
dead pixel  จริงๆเป็นเรื่องปกตินะครับ สำหรับจอทีวี เพราะ QC ในปัจจุบันมันทำได้แค่นี้
ทางร้านเองก็ไม่สามารถเอาทีวีตัวที่มี dead pixel นี้ไปคืนกับทางบริษัทได้ ต้องเวียนขายไปจนหมด

สำหรับจอ 4K ที่มี dead pixel การรับชมในระยะปกติไม่เห็นแน่นอนครับต้องเพ่งใกล้ในระยะครึ่งเมตรโน่นแหละ
ถ้าจุด dead มันไม่ได้อยู่ในตำแหน่งศูนย์กลางของการรับชมก็ดูได้ปกติครับ
แต่ถ้าเจอหลายๆจุดและอยู่ค่อนข้างกลางจอแบบนี้ไม่ไหว

ออฟไลน์ Neokv

• Edge LED TV member
Re: ++กำลังจะซื้อ SONY LED65x900e แต่เจอ dead pix 1 จุดทั้ง 2เครื่อง++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:50:35 pm »
เป็นผมไม่เอาครับ เพราะรู้แล้ว มันเผลอจะไปมองมันเรื่อยๆ
ผมรับไม่ได้ แต่ท่านไหนรับได้ก็ว่ากันไป แต่ถ้ามาเจอทีหลัง
นี่ยิ่งปวดใจกว่า เพราะจะรู้สึกว่าทำไมไม่ตรวจให้ละเอียดแต่ทีแรก ส่วนทางร้าน หลายๅร้านที่ลองถามดูว่าถ้าเจอจะเปลี่ยนคืนได้ไหม ส่วนใหญ่ตอบ5จุดขึ้นบ้าง3จุดบ้าง แต่ผมไม่เคยเจอทีวีเครื่องไหนมันมี5จุดขึ้นไปเลยนะ มันแร์ไอเทมชัดๆ ส่วาใหญ่ก็เจอจุดเดียวนี่แหละ มันเป็นเงื่อนไขที่ไม่เข้าท่าเลย

ออฟไลน์ omezil

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 12:03:13 am »
เป็นผมไม่เอาครับ เพราะรู้แล้ว มันเผลอจะไปมองมันเรื่อยๆ
ผมรับไม่ได้ แต่ท่านไหนรับได้ก็ว่ากันไป แต่ถ้ามาเจอทีหลัง
นี่ยิ่งปวดใจกว่า เพราะจะรู้สึกว่าทำไมไม่ตรวจให้ละเอียดแต่ทีแรก ส่วนทางร้าน หลายๅร้านที่ลองถามดูว่าถ้าเจอจะเปลี่ยนคืนได้ไหม ส่วนใหญ่ตอบ5จุดขึ้นบ้าง3จุดบ้าง แต่ผมไม่เคยเจอทีวีเครื่องไหนมันมี5จุดขึ้นไปเลยนะ มันแร์ไอเทมชัดๆ ส่วาใหญ่ก็เจอจุดเดียวนี่แหละ มันเป็นเงื่อนไขที่ไม่เข้าท่าเลย
อาการ Dead Pixel นี่ถ้าคุณนั่งรับชมในระยะปกติ อย่าว่าแต่เผลอเหลือบไปมองเลยครับ ต่อคุณนั่งจำผิดหรือให้เพ่งให้เต็มที่เลยครับยังไงก้อไม่มีทางเห็นหรอกครับ
นอกเสียแต่ว่าคุณเดินไปเอาหน้าจ้องหน้าทีวีตลอดเวลาเท่านั้นแหละครับถึงจะเจอะ ซึ่งก้อไม่น่าเป็นปกติของคนทั่วไปในการรับชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2017, 12:06:39 am โดย omezil »

ออฟไลน์ Neokv

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 03:21:21 am »
นั่นแหละครับ ระยะดูจะมองไม่เห็นก็เถอะ มันเหมือนของมีตำนิ ถ้ารู้แต่แรกยังไงผมก็ไม่เอา แต่ซื้อมาแล้วเจอต้องทำใจยอมรับอันนั้นอีกเรื่อง ผมเป็นโรคไม่ถูกกับdead pixle
แต่ละคนคงมีความเยอะต่างกันคับ:)
เหมือนหนัง4K ถ้าพูดถึงแค่ความละเอียด ไม่นับสี ความดำ การเคลื่อนไหว ถ้าถอยมาระยะนึงตาคนเราก็แยกไม่ออกเหมือนกัน