ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา ONKYO656 ครับ  (อ่าน 2855 ครั้ง)

ออฟไลน์ busarin0841361719

• Flat TV member
  • *
มีปัญหา ONKYO656 ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 01:26:19 pm »
ผมต่อสายHDMI1กับเครื่องเล่นบลูเรย์ และHDMI2กับเครื่องเล่นฮาร์ดดิสMERDE8ER นั่งดูประมาณ20นาที ทีวีผมตัดเข้าไปLIVE TV ทีวีดิจิตอล แต่ยังมีเสียงของหนังจากHDMI2 อยากถามสมาชิกในเวปว่า มันเกิดจากตัวบอร์ด656หรือผมเซทอัพผิด ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: มีปัญหา ONKYO656 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 11:15:51 pm »
ตั้งเมนู MERDE8ER ไม่ถูกต้อง เหมือนสั่้งให้เล่นต้นเรื่อง 20 นาที(เพื่อดูว่าหนังเรื่องนี้สนุกไม๊) หมดเวลาก็ตัดทันที ลองหยิบเอาคู่มือมาศึกษา ปรับ on/off ทั้งหลายแล้วลองเล่นดู ถ้าไม่อยากเสียเวลาคงต้องยกไปให้ร้านที่ซื้อมา หรือศูนย์ปรับค่าเมนูให้ใหม่ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2017, 11:17:18 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 11:40:51 pm »
สวัสดีครับ

อ่านแล้ว งง ครับตรง "ทีวีตัดเข้า Live TV ทีวีดิจิตอล" คือทีวีมันเปลี่ยนช่องสัญญาณเองใช่ไหม
หรือมันเป็นช่องทีวีจากกล่องทีวีที่ต่อเข้ากับ avr ผ่าน hdmi ช่องอื่นๆ ที่ไม่ใช่ hdmi1 bluray, hdmi2 hd player หรือเปล่า
คือ คำถามผมคือ ภาพ live ทีวี มันมาจากแหล่งไหน

ถ้าทีวีมันเปลี่ยนช่องเอง ก็ถูกแล้วที่เสียงจาก avr ยังเล่นอยู่ แต่ภาพเปลี่ยนไป อันนี้คงต้องเริ่มดูการตั้งค่าที่ทีวีก่อน ในกรณึที่สัญญาณหาย
ถ้าเป็นอย่างที่ท่าน bkav ว่า, สงสัยครับ ถ้าตั้งตัดที่ 20 นาที มันไม่ตัดทั้งภาพและเสียงเหรอ

แต่ถ้าเป็นภาพจาก hdmi ช่องอื่น แต่เสียงมาจาก hdmi2 โดยที่ไม่ได้กดอะไรที่ รีโมท คงต้องส่ง avr ไปศูนย์บริการแล้วละ

ออฟไลน์ busarin0841361719

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 06:51:00 am »
ขอบคุณคำตอบท่านbkav กับท่านSanDer ผมเขียนอาการไม่ครบถ้วนครับ เมื่อก่อนผมต่อ MERDE8ER  audio out ด้วยสายcoaxialเข้าไปที่avr Marantzตัวเก่าโบราณของผม และต่อสายHDMIเข้าทีวี ก้อเล่นได้ปกติครับ แต่ผมจะเข้าไปเชคเมนูMERDE8ERอีกครั้งครับ
 "ทีวีตัดเข้า Live TV ทีวีดิจิตอล" คือทีวีมันเปลี่ยนช่องสัญญาณเองใช่ไหม" ใช่ครับ มันเปลี่ยนเข้ามาเองหลังจากที่เล่นมาสัก20-30นาที แต่เสียง656จากหนังยังดังอยู่ ส่วนทีวีSSผมเป็นรุ่นใหม่เพิ่งซื้อมาปีนึงเป็นสมาร์ททีวีไม่ได้ต่อเป็นช่องทีวีจากกล่องทีวีที่ต่อเข้ากับ avr
ที่มีต่อสายHDMI มีแค่อสายHDMI1กับเครื่องเล่นบลูเรย์ และHDMI2กับเครื่องเล่นฮาร์ดดิสMERDE8ER เท่านั้น

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 04:57:48 pm »
เสียงที่ AVR ดังอยู่ แสดงว่า AVR ปกติ

ให้เปิดหนังทั้ง บลูเรย์ และ  MERDE8ER พร้อมกัน  แล้วดูหนังจาก  MERDE8ER  จน 20 นาทีมันตัด ก็ให้กดปุ่มรีโมท AVR เล่นบลูเรย์ต่อ ถ้าหากภาพมาพร้อมเสียงปกติ สรุปได้เลยว่า เป็นที่  MERDE8ER  ตั้งค่าไม่ถูกต้องในส่วนของ OUTPUT VIDIO ครับ ลอง ON/ OFF หรือ เลือกตัวเลือกแถบเมนูย่อยใหม่ครับ