ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดใช้ Oled Tv LG B7T ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 4354 ครั้ง)

ออฟไลน์ weekit

• Flat TV member
  • *
ท่านใดใช้ Oled Tv LG B7T ช่วยหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 02:49:17 pm »
ท่านใดใช้ Oled Tv LG B7T ช่วยหน่อยครับ  พอดีพึ่งซื้อมายังปรับอะไรไม่เป็น แต่ภาพจะออกอมเหลือง และไม่ค่อยคมชัด   มีแนวทางปรับยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ maximo

• *
Re: ท่านใดใช้ Oled Tv LG B7T ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 10:52:43 pm »
Oled lg ต้องปรับภาพหน่อยล่ะครับ ถ้าไม่ปรับภาพจะออกกากๆหน่อย เทียบกลับ samsung ks9000 นี่แทบจะไม่ต้องปรับเลย แต่ถ้าปรับแล้วผลลัพท์คุ้มค่าแน่นอนครับ

วิธีที่ผมใช้ คือผมจะเปิดไฟล์ภาพนิ่งต่อออก 2 จอ จอนึงต่อออกจอคอมคุณภาพดี และอีกอันต่อออก oled และพยายามจูนภาพของจอ oled ให้มาใกล้เคียงจอคอมมากที่สุด ถ้าคุณเป็นคนชอบถ่ายรูปและแต่งภาพใน photoshop หรือ lightroom ก็จะทำได้ง่ายมากครับ หลักการคล้ายๆกัน

เบื้องต้นถ้าภาพอมเหลือง ให้ลองปรับ white balance มาที่ neutral ดูครับ ของเดิมอาจตั้งไว้ที่ warm

จอใหม่ๆจะมีเรื่อง ระยะเวลา burn in ด้วยนะครับ ใช้ไปสักพักภาพจะดีขึ้น

ออฟไลน์ weekit

• *
Re: ท่านใดใช้ Oled Tv LG B7T ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:01:26 pm »
แล้ว ต้องปรับระบบแทรกเฟรม ระบบ noise reduction  ระบบประหยัดพลังงาน ด้วยไหมครับ หรือ ปิดให้หมด

ออฟไลน์ maximo

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 07:12:47 pm »
แล้ว ต้องปรับระบบแทรกเฟรม ระบบ noise reduction  ระบบประหยัดพลังงาน ด้วยไหมครับ หรือ ปิดให้หมด

โหมดพวกนี้ ลองเล่นดูเลยครับ ชอบอันไหนเอาแบบนั้นเลยครับ แต่ส่วนตัวผมจะไม่ค่อยปรับ แบบ hi นะครับ ใช้แค่ low หรือ medium ก็พอ พวกนี้มีข้อดี แต่ก็มีข้อเสียตามมาเช่นกัน

ปล โหมดประหยัดพลังงานผมไม่ใช้ครับ จะไปอั้นประสิทธิภาพสูงสุดของเครื่องเอาได้ครับ