พูดคุยเรื่องทั่วไปเรื่องจองภาพ LED TV, LCD TV, Plasma TV, Projector > พุดคุยเรื่อง Digital TV ทีวีดิจิตอล ในประเทศไทย

Digital TV หรือ ทีวี ดิจิตอล คืออะไร ? มาหาคำตอบกัน

<< < (3/13) > >>

Duckyou:
ผมว่าเป็นการเพิ่มช่องทางเลือกให้มากขึ้นเท่านั้นแหละครับ มันไม่ได้มีผลกระทบแบบรุนแรงอะไร ใครที่อยากดูฟรีทีวีแบบ ภาพ HD 16:9 ก็ต้องจัดหา
ทีวีที่มีระบบรองรับ หรือจะใช้ทีวีเก่าก็แค่เพิ่มชุดรับสัญญาณเท่านั้นครับ ส่วนใครดูผ่านจานหรือระบบเคเบิล จะไม่กระทบเลยครับแต่อาจจะยิ่งดีขึ้นคือได้คุณภาพของภาพ
ที่ชัดขึ้น

wgolem:
งั้นก็น่าจะประมาณว่า ใครที่ใช้พวกจานรับสัญญาณอยู่แล้ว
ก็ไม่ต้องทำอะไร พอสถานีปล่อยสัญญาณดิจิตอลออกมา
เราก็สามารถรับชมภาพที่ละเอียดขึ้นได้ทันทีโดยอัตโนมัติ
เปรียบเทียบง่ายๆ เหมือนกับอินเตอร์เน็ตบ้าน
ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ใช้สายเส้นเดิม เราท์เตอร์ตัวเดิม
ถึงเวลาเขาปรับสปีดก็จะได้รับเป็น 6M 7M 10M โดยอัตโนมัติ
ผมเข้าใจถูกใช่หรือไม่ครับ

Eakapan:

--- อ้างจาก: wgolem ที่ มกราคม 24, 2013, 07:14:50 pm ---งั้นก็น่าจะประมาณว่า ใครที่ใช้พวกจานรับสัญญาณอยู่แล้ว
ก็ไม่ต้องทำอะไร พอสถานีปล่อยสัญญาณดิจิตอลออกมา
เราก็สามารถรับชมภาพที่ละเอียดขึ้นได้ทันทีโดยอัตโนมัติ
เปรียบเทียบง่ายๆ เหมือนกับอินเตอร์เน็ตบ้าน
ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ใช้สายเส้นเดิม เราท์เตอร์ตัวเดิม
ถึงเวลาเขาปรับสปีดก็จะได้รับเป็น 6M 7M 10M โดยอัตโนมัติ
ผมเข้าใจถูกใช่หรือไม่ครับ

--- End quote ---
ก็ไม่ทั้งหมดครับ ต้องเปลี่ยนกล่องด้วยครับ เพราะกล่องทั่วไป output ภาพยังเป็นแค่ช่อง composite(AV) เองครับ ซึ่งกล่อง HD จะเป็นช่อง HDMI

ในระบบจานดาวเทียม อย่างเช่นจานดำ c band บางช่องเขาก็เป็น HD อยู่แล้วครับ เพียงแค่กล่องอาจจะไม่รองรับก็เท่านั้นเองครับ แค่เปลี่ยนกล่องก็
ดูช่องที่เป็น HD ได้แล้วครับ ช่องที่ส่ง HD บนจานดาวเทียมแล้วก็คือช่อง Thai PBS ,กล่องรับสัญญาณดาวเทียมที่รองรับHD น่าจะมีอยู่3ยี่ห้อ
ซึ่งผมเดาว่า ถ้าภาคพื้นเป็น HD แล้ว คาดว่าช่องอื่นๆบนจานดาวเทียมก็จะค่อยๆเปลี่ยนมาเป็น HD ตามด้วยครับ    ถ้าบ้านคุณ wgolem เป็นจานดำ
ลองอ่านรายละเอียดกล่องยี่ห้อนี้ดูครับ http://9sats.com/product/product.detail.php?&cat=53&id=1377 (copy วาง อย่าคลิ๊ก)
ผมไม่ได้แนะนำให้ซื้อตอนนี้ ผมว่าอนาคตน่าจะมามากกว่านี้ รอให้หลายๆอย่างพร้อม ทั้งกล่องและราคาจะมีมาให้เราเลือกมากขึ้นครับ

ส่วน set top box สำหรับ digital tv หรือทีวีที่มีดิจิตอลจูนเนอร์ มันจะเป็นอีกเรื่องหนึ่งเลยครับ ประเภทนี้จะเหมาะสำหรับคนที่ใช้งานเสาอากาศเดิมอยู่แล้ว
ถ้าใครซื้อทีวีใหม่ในช่วงครึ่งปีหลังปีนี้ไป ทีวีบางรุ่นก็จะรองรับ digital tv อยู่แล้ว ก็เสียบผ่านสายอากาศได้เลย ,ส่วน set top box สำหรับ digital tv
จะเหมาะสำหรับคนที่ซื้อทีวีมาแล้วในปีนี้หรือก่อนหน้านี้ ที่เป็นความละเอียดสูงเช่น LCD LED Plasma เนื่องจากจูนเนอร์ไม่รองรับ เลยต้องใช้
set top box สำหรับ digital tv มาแปลงสัญญาณ แล้วค่อยต่อเข้าทีวีอีกที อาจจะผ่านช่อง HDMI (มันก็ทำหน้าที่คล้ายๆกล่องรับสัญญาณดาวเทียม
นั้นแหล่ะครับ แต่ช่องอาจจะไม่เยอะเหมือนในระบบดาวเทียม) ส่วนบ้านไหนที่ใช้ทีวีจอตู้ ก็ยังสามารถรับชมในระบบ analog ได้อยู่ กว่าเขาจะหยุดส่ง
สัญญาณ analog ก็ตั้งอีก 7 ปี ถึงตอนนั้นทีวีจอตู้คงพังไปแล้วก็ได้ครับ

samart090:
ขอถามเพิ่มเติมครับ รีซีฟเวอร์ดิจิตอลทีวีของทีวีเป็น DVB-T2 ถ้าเป็นของจานดาวเทียมจำเป็นจะต้องเป็น DVB-T2 ด้วยหรือไม่ ถ้าไม่จำเป็นแล้วรีซีฟเวอร์ของจานจะรับได้หรือเปล่า ขอบคุณครับ

Eakapan:

--- อ้างจาก: samart090 ที่ มกราคม 25, 2013, 08:50:00 am ---ขอถามเพิ่มเติมครับ รีซีฟเวอร์ดิจิตอลทีวีของทีวีเป็น DVB-T2 ถ้าเป็นของจานดาวเทียมจำเป็นจะต้องเป็น DVB-T2 ด้วยหรือไม่ ถ้าไม่จำเป็นแล้วรีซีฟเวอร์ของจานจะรับได้หรือเปล่า ขอบคุณครับ

--- End quote ---
เป็นคนล่ะระบบกันครับ ดาวเทียมเป็น DVB-S2 ครับ ผมเคยอ่านเจอ Thai PBS ก็ส่งในระบบ DVB-S2  เหมือนกันครับ
ผมเองก็ไม่ใช่ช่างน่ะครับ แต่คิดว่าคงใช้กันไม่ได้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version