ผู้เขียน หัวข้อ: Smart TV ไม่มีสัญญาณภาพ เวลาเปิดรีซีฟเวอร์  (อ่าน 8983 ครั้ง)

ออฟไลน์ dirnom

• Flat TV member
  • *
สอบถามครับครับ
ผมต่อสาย hdmi จาก AVR ของ onkyo ไปเข้าช่อง hdmi in ของทีวี
ตอนที่ดูทีวีช่องปกติผ่านสายอากาศของอพาร์ทเม้นท์มันก็รับดิจิตอลทีวีชัดแจ๋วปกติ  
แต่พอกดเปิด AVR เท่านั้นแหร่ะ สัญญาณทีวีจะหายทันที ขึ้นว่าไม่มีสัญญาณเข้า เป็นเพราะอะไรครับ
โทรไปถามศูนย์ทีวี เขาก้อบอกน่าจะสาย hdmi ไม่มีคุณภาพ  แต่ลองเปลี่ยนเส้นอื่นก็เป็นเหมือนเดิม ที่จริงผมจะเปิด avr แค่จะเอาเสียงทีวีมาออกลำโพงใหญ่แค่นั้น แต่เหมือนมันกวนสัญญาณกันรึป่าวไม่รู้ครับ สัญญาณทีวีเลยโดนตัด  
ตอนนี้เลยไม่สามารถเปิด avr ฟังวิทยุ หรือฟังเพลงจาก flash drive ไปพร้อมกับดูทีวีได้เลยครับ (ต้องถอดสาย hdmi ออกจากทีวี เท่านั้นครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2018, 01:22:29 pm โดย dirnom »

ออฟไลน์ Pad Hi-Power

• *
Re: Smart TV ไม่มีสัญญาณภาพ เวลาเปิดรีซีฟเวอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 02:18:39 pm »
เหมือนทีวี Auto Select สัญญาณ Input เลยครับ