ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงลำโพง arc sony ไม่ออก ครับ ต่อ Onkyo 5805 กับ Sony KD-55x8000E  (อ่าน 12706 ครั้ง)

ออฟไลน์ cheesie

• Flat TV member
  • *
สอบถามเพื่อนๆ สมาชิก ผมมีปัญหา มาสอบถามดังนี้ครับ
อุปกรณ์ที่ต่อมี
1.Sony KD-55x8000E
2.Zidoo X9S
3.Onkyo 5805 (AVR HT-R494)

เชื่อมต่อ HDMI in (Zidoo x9s / กล่อง ทรูเคเบิ้ล เสียงออก Avr ปกติ)
out put จาก avr ไปที่ TV arc

พบปัญหาดังนี้ครับ
แอพ แอนดรอย์ที่ติดมากับเครื่อง TV เสียงไม่ออก Onkyo ครับ
เปิดครั้งแรก ถ้าเล่นแอพที่อยู่กับ TV เสียงออก พอสลับไปเล่น Zidoo แล้วกลับมาเล่น ในทีวี เสียงไม่ออกเลยครับ
หรือต้องใช้สาย Optical เพื่อให้เสียงของแอพทีวี ออกไปที่ avr

ลอง รีเซ็ตการตั้งค่า ทั้ง AVR และ TV แล้ว พอมาเปิดใหม่ ครั้งแรกติด หลังจากนั้น เสียงก็หาย

ตัว AVR ถ้าถอดเสียงได้ จะขึ้นหน้าจอว่า ARC  แต่ถ้าเสียงไม่ออก จะไม่ขึ้น แล้วก็ขึ้นหน้าจอแค่ TV
ไม่ทราบผิดพลาดประการใด รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
Re: เสียงลำโพง arc sony ไม่ออก ครับ ต่อ Onkyo 5805 กับ Sony KD-55x8000E
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 11:38:57 pm »
ขอสันนิษฐานเบื้องต้นว่า avr onkyo น่าจะมีปัญหา

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: เสียงลำโพง arc sony ไม่ออก ครับ ต่อ Onkyo 5805 กับ Sony KD-55x8000E
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 01:02:26 am »
คิดว่าปัญหาเกิดจากการสวิตช์ชิ่งของสัญญานครับ เนื่องจากผมเดาว่าคุณน่าจะต่อ สาย hdmi out ออกจาก avr เข้าทีวีเส้นเดียว โดยต่อช่องarcที่ทีวีรองรับ ซึ่งarc คือ ออดิโอรีเทิน คอนโทรล คือเสียงจะวิ่งย้อนกลับมาที่avr ผ่านสายhdmi เส้นนั้น พอคุณสวิตช์ช่องไปใช้ hd player สัญญานมันก็จะเหลือภ่าพออกอย่างเดียวเข้าทีวี พอคุณกลับมาใช้งานapp ที่ทีวี มันก็จะเปิด arc อีก สัญญานhdmi มันเปลี่ยนไปๆมา ****อาการนี้คิดว่าไม่ผิดปกติครับ แต่เป็นปัญหาเกี่ยวกับเทคโนโลยี ของavr ยังไม่เสถียร ในonkyo มีปัญหาคล้ายๆลักษณะนี้เช่นกัน กรณีที่คุณต่อ bluray แยกภาพเข้าทีวี แยกเสียงเข้าช่องhdmi hdcp 2.2 เสียงจะกระตุกหายๆ มาๆ ตลอด แต่ถ้าต่อเข้าที่ ช่อง hdmi อื่นที่ไม่ใช่ 2.2 เสียงจะเป็นปกติทุกอย่าง ปล. ผมทดสอบกับ รุ่น tx nr646 และ 747 กับ pioneer bdp lx58 ...ฝ่ายเทคนิคonkyo ได้ตรวจสอบอาการที่ว่ามาผลออกมา เป็นเหมือนกันครับ จนท. เลยแจ้งว่า คงต้องให้ onkyo เมืองนอกแก้firmwire หรือ เทคโนโลยีมันยังไม่นิ่งครับ ถูกผิดยังไง ลองพิจารณาครับ                
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 01:05:46 am โดย Nueng1621 »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 09:17:24 am »
คาดว่าจะเกิดจาก การสวิทชิ่ง ของสัญญาณ จริงๆ ครับ พอสลับไปมา มันก็จะเป็นแบบนี้ตลอด ลองเปลี่ยนเป็นสาย Optical แล้ว ก็ยังแกว่งอยู่ คือ YouTube มีเสียง Netflix เสียงไม่ออก
ขอบคุณมากๆ เลยครับ คิดอยู่ว่า TV ก็ใหม่ AVR ก็ยังใช้ไม่ถึง 3 เดือน ไม่น่ามีปัญหา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 01:56:57 pm »
ทางแก้ไข ครับ ให้ปรับตั้งค่าที่ทีวี ส่งเสียงdigital ออกที่ tv ผ่านสาย optial มาเข้าที่ แอมป์ ดีกว่าครับ ไม่ต้องใช้Arc

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 06:55:12 pm »
ลองต่อดูแล้วครับ ตั้งค่าที่ ทีวี ให้ออกเสียง optical ก็ยังเป็นอยู่ครับ คือ youtube มาปกติ Netflix ไม่มีเสียงออกมา ทีนี้เลยลองโทรถามที่ ศูนย์กระจายสินค้า power buy(โทรติดยากมา ไม่มีคนรับสาย) เบื้องต้น ทางช่างแนะนำ ให้เปลี่ยนสาย HDMI สาย HDMI ก็เพิ่งได้มาใหม่ แถมมากับ Zidoo x9s ผมว่าไม่น่าเกี่ยว น่าจะเป็นที่ AVR ไม่ล็อคสัญญาณ ARC กับ สัญญาณ Digital ทางช่างแนะนำให้ส่งเครื่องไปที่ศูนย์ ซึ่งอยู่แถวฟิวเจอร์รังสิต (ผมอยู่ไกล คิดว่าถ้าไม่ไหวจริงๆ ค่อยยกไปดีกว่า) ช่างแนะนำว่า อัพเฟิร์มแวร์ (แต่ในเวปไซด์ไม่มีให้อัพ) สรุป ผมเลยทนใช้ไปก่อนครับ มาบ้างไม่มาบ้างคิดว่าส่งซ่อม คงนานแน่นอน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 08:30:53 pm »
เมื่อต่อ optical จากทีวีมาเข้าที่ avr แล้ว ต้องมาปรับตั้ง ที่ onkyo ที่ช่องสัญญาเข้า digital แล้วเลือกช่อง tv ที่avr เป็น opt 1 หรือ opt 2 แล้วแต่ครับ ไม่งั้นเสียงจากทีวีไม่ออก เวลาจะดูสื่อจากทีวี ก็เปลี่ยนมาช่อง tv ที่ตัว avr ....ส่วนเวลาจะดูจากกล่อง ก็เปลี่ยนมาช่องstream box โดยส่งสัญญานภาพและเสียงเข้า avr และจากavr ส่งภาพผ่านhdmi out ไปtv ......เวลาดู app ที่ ทีวี เมื่อเราต่อinternet ไว้ เสียงมาเข้าavr เราไม่ได้ใช้hdmi อะไรเลย เราจะใช้เมื่อเปลี่ยนมาช่อง stream box ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 08:36:52 pm โดย Nueng1621 »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 09:35:52 am »
ขอบคุณมากๆ ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 06:16:35 pm »
ยินดีครับ แลกเปลี่ยนความรู้กันไปครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 11:00:16 pm »
ลองต่อดูแล้วครับ ตั้งค่าที่ ทีวี ให้ออกเสียง optical ก็ยังเป็นอยู่ครับ คือ youtube มาปกติ Netflix ไม่มีเสียงออกมา ทีนี้เลยลองโทรถามที่ ศูนย์กระจายสินค้า power buy(โทรติดยากมา ไม่มีคนรับสาย) เบื้องต้น ทางช่างแนะนำ ให้เปลี่ยนสาย HDMI สาย HDMI ก็เพิ่งได้มาใหม่ แถมมากับ Zidoo x9s ผมว่าไม่น่าเกี่ยว น่าจะเป็นที่ AVR ไม่ล็อคสัญญาณ ARC กับ สัญญาณ Digital ทางช่างแนะนำให้ส่งเครื่องไปที่ศูนย์ ซึ่งอยู่แถวฟิวเจอร์รังสิต (ผมอยู่ไกล คิดว่าถ้าไม่ไหวจริงๆ ค่อยยกไปดีกว่า) ช่างแนะนำว่า อัพเฟิร์มแวร์ (แต่ในเวปไซด์ไม่มีให้อัพ) สรุป ผมเลยทนใช้ไปก่อนครับ มาบ้างไม่มาบ้างคิดว่าส่งซ่อม คงนานแน่นอน

เท่าที่อ่านดู เหมือนว่าจะมีปัญหากับ netflix มากกว่า
ท่านตั้งค่าเสียงไว้อย่างไร เพราะว่าในคู่มือทีวี ระบุไว้ว่า

ARC (Audio Return Channel) (HDMI IN 3 only)
(Two channel linear PCM: 48 kHz, 16 bits, Dolby
Digital, Dolby Digital Plus, DTS)

DIGITAL AUDIO OUT (OPTICAL)
Digital optical jack (Two channel linear PCM:
48 kHz, 16 bits, Dolby Digital, DTS)

ค่าที่นอกเหนือจากนี้ ทีวีส่งไม่ได้ ตอนเล่น youtube ไม่มีปัญหาคงเพราะเป็น 2ch...

ออฟไลน์ boyfd

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 03:41:19 pm »
สอบถามเพื่อนๆ สมาชิก ผมมีปัญหา มาสอบถามดังนี้ครับ
อุปกรณ์ที่ต่อมี
1.Sony KD-55x8000E
2.Zidoo X9S
3.Onkyo 5805 (AVR HT-R494)

เชื่อมต่อ HDMI in (Zidoo x9s / กล่อง ทรูเคเบิ้ล เสียงออก Avr ปกติ)
out put จาก avr ไปที่ TV arc

พบปัญหาดังนี้ครับ
แอพ แอนดรอย์ที่ติดมากับเครื่อง TV เสียงไม่ออก Onkyo ครับ
เปิดครั้งแรก ถ้าเล่นแอพที่อยู่กับ TV เสียงออก พอสลับไปเล่น Zidoo แล้วกลับมาเล่น ในทีวี เสียงไม่ออกเลยครับ
หรือต้องใช้สาย Optical เพื่อให้เสียงของแอพทีวี ออกไปที่ avr

ลอง รีเซ็ตการตั้งค่า ทั้ง AVR และ TV แล้ว พอมาเปิดใหม่ ครั้งแรกติด หลังจากนั้น เสียงก็หาย

ตัว AVR ถ้าถอดเสียงได้ จะขึ้นหน้าจอว่า ARC  แต่ถ้าเสียงไม่ออก จะไม่ขึ้น แล้วก็ขึ้นหน้าจอแค่ TV
ไม่ทราบผิดพลาดประการใด รบกวนแนะนำด้วยครับ

เป็นเหมือนกันครับ สาเหตุมาจากเสียบกล่องtrue vision ไว้ ถึงจะกดปุ่มoffแล้วก็ตาม ลองถอดสายtrue vision ออกดูครับ ของผมหายขาดเลย