ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 337106 ครั้ง)

ออฟไลน์ nokin100

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 02:57:10 pm »
เอามาลงไว้ที่นี่ด้วย หลังลงไว้ที่ thaidvd

ไปรับ cute sตัวเป็นๆมาเมื่อคืนหลังจากโดนเลื่่อนมา1อาทิตย์
เจออันแรกเลยนะครับ ground ของเครื่องไม่ดีนะครับ เสียบ adapter แล้วเมื่อมีไฟรั่วนิดๆ เอามีแตะบนเครื่องเหมือนมีตึงๆมือ แต่ไม่ถึงกะดูด
จังหวะเสียบสาย HDMI ปลายสายโดนตัวเครื่องมีประกายเล็กๆ แต่พอเสียบเข้าไปแล้วอาการ ground รั่วมันไม่มีแล้วที่เอาหลังมือแตะก็ไม่เป็นแล้ว สงสัยไปที่ HDMI หมด   แต่ TV ผมจะเป็นไรมั้ยเนีย

การใช้งานง่ายดี ครับเสียบ สาย e-SATA เหรอ USB ก็เห็น HDD เร็วใช้ได้
ลองเทสกะหนัง ดูได้ไม่มีกระตุกเลย motionไม่หลอกตา (ลองไปเรื่องเดียว saving private Ryan) สีของภาพไม่จัด ออกแนวธรรมชาติ
เสียงที่ปล่อยทาง Optic ->เข้า หูฟัง Sony 7.1 ทำได้ดีทีเดียว
แต่ตอนกด เข้า menu เหรอ setup ปรับ สี เหรอ sub มีเสียงแทรกเข้ามาในหูฟัง (ชัดเจนเลย)

Menu internet เร็วดีแต่ อาจจะใช้งานยากซัก หน่อยอันนี้ต้องรอ keyboard มาก่อนค่อยลองอีกที
แต่ ลอง YouTube แล้วsearch ภาษาไทยได้ไม่มีปัญหา อะไร (ถ้าสามารถ config ให้ตัดภาษาอื่นได้คงดี เพราะกว่าจะกดเปลี่ยน จาก Eng -> thai ต้องผ่านภาษาอื่นๆๆๆ ) ถ้าสามารถ sort ผลจากการ search ได้จะดีมาก (sort ตามวันที่ ที่post เข้าไป เหรอตาม hit ที่คนเข้าไปดู) จะเยี่ยม มาก

ลองได้แค่นี้ก็เที่ยงคืนแล้วครับ ไว้คืนนี้กลับลองแล้วจะมา update นะครับ

ออฟไลน์ enovationthai

• *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:03:52 am »
เพิ่งได้ VIVO Cute S มาวันนี้พร้อมWifi USB Dongle
ลอง Streaming กับ UPnP server เล่น Video กระตุกตลอด แม้กระทั่ง file เพลง
อยากทดสอบว่ามันเชื่อมต่อด้วย Wireless g หรือ n ไม่รู้ทดสอบยังไง router ที่บ้านเป็น Wireless n
อีกอย่าง รู้สึก FW ไม่นิ่ง มีอาการ hang ตลอด

ออฟไลน์ Merrexkable

• *
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:58:08 am »
เอามาลงไว้ที่นี่ด้วย หลังลงไว้ที่ thaidvd

ไปรับ cute sตัวเป็นๆมาเมื่อคืนหลังจากโดนเลื่่อนมา1อาทิตย์
เจออันแรกเลยนะครับ ground ของเครื่องไม่ดีนะครับ เสียบ adapter แล้วเมื่อมีไฟรั่วนิดๆ เอามีแตะบนเครื่องเหมือนมีตึงๆมือ แต่ไม่ถึงกะดูด
จังหวะเสียบสาย HDMI ปลายสายโดนตัวเครื่องมีประกายเล็กๆ แต่พอเสียบเข้าไปแล้วอาการ ground รั่วมันไม่มีแล้วที่เอาหลังมือแตะก็ไม่เป็นแล้ว สงสัยไปที่ HDMI หมด   แต่ TV ผมจะเป็นไรมั้ยเนีย

การใช้งานง่ายดี ครับเสียบ สาย e-SATA เหรอ USB ก็เห็น HDD เร็วใช้ได้
ลองเทสกะหนัง ดูได้ไม่มีกระตุกเลย motionไม่หลอกตา (ลองไปเรื่องเดียว saving private Ryan) สีของภาพไม่จัด ออกแนวธรรมชาติ
เสียงที่ปล่อยทาง Optic ->เข้า หูฟัง Sony 7.1 ทำได้ดีทีเดียว
แต่ตอนกด เข้า menu เหรอ setup ปรับ สี เหรอ sub มีเสียงแทรกเข้ามาในหูฟัง (ชัดเจนเลย)

Menu internet เร็วดีแต่ อาจจะใช้งานยากซัก หน่อยอันนี้ต้องรอ keyboard มาก่อนค่อยลองอีกที
แต่ ลอง YouTube แล้วsearch ภาษาไทยได้ไม่มีปัญหา อะไร (ถ้าสามารถ config ให้ตัดภาษาอื่นได้คงดี เพราะกว่าจะกดเปลี่ยน จาก Eng -> thai ต้องผ่านภาษาอื่นๆๆๆ ) ถ้าสามารถ sort ผลจากการ search ได้จะดีมาก (sort ตามวันที่ ที่post เข้าไป เหรอตาม hit ที่คนเข้าไปดู) จะเยี่ยม มาก

ลองได้แค่นี้ก็เที่ยงคืนแล้วครับ ไว้คืนนี้กลับลองแล้วจะมา update นะครับ

ขอแสดงความยินดีที่มือไว สามารถ คว้า cute-S 15 เครื่องแรกในประเทศไทยมาได้นะครับ 
cute-S เป็น firmware ที่ stable ยืดหยุ่น และ ลื่นที่สุดตั้งแต่เราได้ทำกันมาเลยครับ
เท่าที่อ่านที่แจ้งมา สิ่งที่ต้องการสามารถปรับตั้งได้หมดดังนี้นะครับ

1. เสียบ adapter แล้วเมื่อมีไฟรั่วนิดๆ เอามีแตะบนเครื่องเหมือนมีตึงๆมือ แต่ไม่ถึงกะดูด

cute-S ใช้ไฟ กระแสตรง 5 โวล์ท ผ่านหม้อแปลง ไม่มี ground AC บนเครื่องอยู่แล้วครับ ที่รู้สึกมีไฟจี๊ดๆ แสดงว่าไฟที่บ้าน มี neutral ลอยอยู่ ซึ่งพบได้ในบางบ้านของประเทศไทย และมักพบกับเครื่องคอม หรือ เครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไป หาก ยืนเท้าเปล่าบนพื้นหินด้วยแล้ว

วิธีแก้ง่ายๆ คือให้ กลับขั้วเสียบ Adaptor ที่ปลั๊กไฟ เพื่อให้ ขั้วไฟถูกต้องตามที่ถูกออกแบบมาก็น่าจะหายแล้วนะครับ

2. จังหวะเสียบสาย HDMI ปลายสายโดนตัวเครื่องมีประกายเล็กๆ

อันนี้ก็อย่างที่แจ้งในข้อ 1 นะครับ ให้กลับ ขั้ว adaptor ที่เสียบที่ปลั้กไฟบ้านซะนะครับ ก็จะหายหมด และทำให้ภาพใสขึ้นอีกด้วยครับ
แต่ปกติ เวลา ดึงสาย HDMI เข้าออกกับ Receiver ควรปิด receiver ก่อนนะครับ อันนี้เป็นข้อควรระวังปกติในทุกอุปกรณ์นะครับ เพราะ HDMI มีขั้วภายในเยอะมาก และ อาจเป็นเหตุให้ board อุปกรณ์เสียหายได้ ถ้าทำการดึงเข้าออก แบบ HOT SWAP บ่อยๆนะครับ 

3. สีของภาพไม่จัด ออกแนวธรรมชาติ
อันนี้ตั้ง deepcolor เป็น 10bit หรือ 12bit ก็จะทำให้ได้ภาพที่ saturation อิ่มขึ้นได้ด้วยครับ
นอกจากนี้ขณะดูหนัง สามารถกด ปุ่ม menu เพื่อทำการตั้งค่าสีได้นะครับ

4. ตอนกด เข้า menu เหรอ setup ปรับ สี เหรอ sub มีเสียงแทรกเข้ามาในหูฟัง (ชัดเจนเลย)
cute-s จะมีเสียง click click เวลาเปลี่ยนเลือก menu เพื่อเป็นการยืนยันคำสั่งนะครับ สามารถปิดทิ้งได้โดยการตั้งการ KEY TONE ใน menu ครับ

5. Menu internet เร็วดีแต่ อาจจะใช้งานยากซัก หน่อยอันนี้ต้องรอ keyboard มาก่อนค่อยลองอีกที
เอา keyboard computer ที่มี usb เสียบใช้ได้เลยครับ (แต่อย่ากดปุ่ม ESC และ TAB นะครับ มันจะกลายเป็น restart  (อันนี้กำลังปรับ code ให้อยู่ครับ)) และ ถ้ากดปุ่ม menu ที่หน้า internet browser ก็จะเป็นช่องใส่ internet address พร้อม book mark นะครับ

6. เพราะกว่าจะกดเปลี่ยน จาก Eng -> thai ต้องผ่านภาษาอื่นๆๆๆ
สามารถตั้ง แป้นภาษาไทยให้ขึ้นเป็น default ภาษาแรกได้ครับ เข้าไปที่ setup --> misc และตั้ง minikeyboard ให้เป็น ไทย ครับ
ทีนี้ทุกครั้งที่กดใช้ virtual keyboard จะมีภาษาไทยขึ้นมาเป็นอันแรกเลยครับ 

7. sort ตามวันที่ ที่post เข้าไป เหรอตาม hit ที่คนเข้าไปดู
อันนี้เดี๋ยวลองดูให้ครับ 

ออฟไลน์ Merrexkable

• *
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:06:52 am »
เพิ่งได้ VIVO Cute S มาวันนี้พร้อมWifi USB Dongle
ลอง Streaming กับ UPnP server เล่น Video กระตุกตลอด แม้กระทั่ง file เพลง
อยากทดสอบว่ามันเชื่อมต่อด้วย Wireless g หรือ n ไม่รู้ทดสอบยังไง router ที่บ้านเป็น Wireless n
อีกอย่าง รู้สึก FW ไม่นิ่ง มีอาการ hang ตลอด

น่าจะเป็น wifi ไม่เข้ากับ driver เครื่องรึเปล่าครับ?
ใช้ wifi อะไรอยู่ครับ 

ปกติ  Streaming เล่น video ควรจะทำได้ลื่นตั้งแต่รุ่น cute/ cool ใน firmware หลังๆแล้วนะครับ
ยิ่ง cute-S ที่ แรงกว่าพี่ๆมันหลายเท่าเนี่ย  น่าจะลื่นเลยนะครับ
ว่าแต่ ต้นทางที่ดึงมา  มันเป็นอะไรครับ ถ้าจาก computer น่าจะลื่นนะครับ  แต่ถ้าดึงจาก player ตัวอื่น ก็ต้องดูเรื่องความเร็วของตัวต้นทางประกอบด้วยครับ
ลองโทรเข้ามาคุยเรื่องการ setup กันได้ที่ Hotline 0803064441 หรือ ViVO Service Center 028625459 นะครับ

firmware cute-S ตัวนี้ นิ่งมากๆๆ เลยนะครับ  ตั้งแต่ใช้ทดสอบมาไม่เคยมีการ hang เลยครับ
ลองถอด wifi ออกแล้วลองใช้เครื่องดูนะครับ ถ้าพบอาการอีก รบกวนแจ้งที่ 028625459 vivo service center ด้วยครับ
ไม่น่าใช่อาการของ cute-S ครับ  เพราะตัวนี้ firmware ลื่นและ เร็วมากๆครับ จะได้ตรวจสอบรายละเอียดหรือ claim เครื่องให้ต่อไปครับ

• *
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:09:19 pm »
ใช่แล้วครับ น่าจะมาจาก wifi วันนี้ลองเพิ่ม ตัวต้นทางเป็น WD My Book Live 2TB ใช้ wifi dongle ที่ซื้อมาพร้อม VIVO เข้า Wireless n ได้ความเร็วประมาณ 3 MBits ก็พอเล่น SD ได้ แต่เล่น HD จะกระตุก

แต่ถ้าต่อสาย LAN ความเร็วได้ถึง 35 MBits

ลอง Wireless n กับ Notebook ที่บ้านได้ถึง 15 MBits

สงสัย dongle ต่อเข้า wifi เป็น Wireless g จะหาวิธีตรวจสอบพรุ่งนี้ 

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 03:31:19 pm »

CuteS on ไทยรัฐ

^_^

• *
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 05:09:36 pm »
พบแล้วปัญหาอยู่ที่ wifi dongle ไม่รู้ว่าทำไมรับส่งข้อมูลช้ามาก พอต่อสาย LAN ตรงก็ทำงานได้ดีมาก
ที่เห็นว่า Hang บ่อย จริงแล้วมันรอข้อมูลจาก wifi

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 07:02:27 pm »
พบแล้วปัญหาอยู่ที่ wifi dongle ไม่รู้ว่าทำไมรับส่งข้อมูลช้ามาก พอต่อสาย LAN ตรงก็ทำงานได้ดีมาก
ที่เห็นว่า Hang บ่อย จริงแล้วมันรอข้อมูลจาก wifi

ใช้ Dongle ตัวไหนอยู่ครับ?

^_^

• *
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 08:27:08 pm »
Dongle ที่ซื้อมาพร้อม VIVO Cute S

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:57:15 pm »
Dongle ที่ซื้อมาพร้อม VIVO Cute S

ถ้าเป็น Wifi ของทาง ViVO เลย (ตัวสีขาว) น่าจะเป็น Wireless-N แล้วนะครับ น่าจะพอใช้งานสตรีมไฟล์หนังไหวอยู่นะครับ น่าจะลองเข้าไปทดลองเครื่องนี้ดูที่ศูนย์ ViVO ดูนะครับ ทางทีมงานเขาจะได้รับทราบปัญหา และหาทางแก้ไขได้ต่อไปครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:23:36 pm »
เป็น Dongle ตัวสีขาว
ได้ลองเปลี่ยนเราเตอร์แล้วแต่ยังไม่ดีขึ้น สังเกตดูพบว่าช่วงเริ่มเชื่อมต่อเข้า NAS ด้วย Wireless ค่อนข้างช้า
ตั้งใจซื้อมาเพื่อเล่นหนังที่ส่งจาก NAS และจะซื้อเพิ่มไปใช้ในห้องต่างๆในบ้าน จะได้แชร์หนังจาก NAS ตัวเดียวไปทั่วบ้าน แต่ยังไม่สำเร็จ
สงสัยต้องเอาไปทดสอบที่ศูนย์ว่าทำไมส่งผ่าน wireless ช้าจนผิดปรกติเมื่อเทียบกับ Macbook และ PS3 ที่อยู่ใน Wireless network เดียวกัน
หรือเฟิร์มแวร์การเชื่อมต่อ wireless ไม่เก่ง
จะมารายงานเพิ่มเติม

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 12:42:01 am »
เป็น Dongle ตัวสีขาว
ได้ลองเปลี่ยนเราเตอร์แล้วแต่ยังไม่ดีขึ้น สังเกตดูพบว่าช่วงเริ่มเชื่อมต่อเข้า NAS ด้วย Wireless ค่อนข้างช้า
ตั้งใจซื้อมาเพื่อเล่นหนังที่ส่งจาก NAS และจะซื้อเพิ่มไปใช้ในห้องต่างๆในบ้าน จะได้แชร์หนังจาก NAS ตัวเดียวไปทั่วบ้าน แต่ยังไม่สำเร็จ
สงสัยต้องเอาไปทดสอบที่ศูนย์ว่าทำไมส่งผ่าน wireless ช้าจนผิดปรกติเมื่อเทียบกับ Macbook และ PS3 ที่อยู่ใน Wireless network เดียวกัน
หรือเฟิร์มแวร์การเชื่อมต่อ wireless ไม่เก่ง
จะมารายงานเพิ่มเติม

ผมเองยังไม่มีโอกาสลอง NAS หรือสตรีมไฟล์หนังจาก Wireless Lan เลยครับ เลยไม่แน่ใจเรื่องข้อมูล

แต่ถ้าพวกเปิดไฟล์จาก YoutubeXL หรือพวก IP TV /IP Radio / Podcast อันนี้ลองอยู่ปกติดีทุกประการ

ในส่วนของการสตรีมไฟล์หนัง ไฟล์เพลง ได้มีโอกาสลองที่โชว์รูม ViVO ก็เห็นว่าทำงานได้ปกติดีนะครับ ใช้ตัว Dongle เดียวกันนี่ล่ะครับ และผ่านสายแลนด้วย ก็สามารถดูได้ปกตินะครับ (แต่ก็อาจจะมีอาการสะอึกบ้าง ขึ้นอยู่กับขนาดไฟล์ แต่ถ้าถึงขั้นดูไม่ได้เลย หรือแฮ้งค์ อันนี้ยังไม่เคยเจอครับ)

ไม่แน่ใจว่าเป็นข้อจำกัดของเครื่อง หรือเกิดการการเซ็ตอัพระบบนะครับ

แนะนำว่าน่าจะลองปรึกษากับทางศูนย์ ViVO เขาดูก่อนครับ

02-862-5459 / 080-306-4441

^_^

ออฟไลน์ sugarman84

• *
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 09:14:24 am »
Vivo cute มีปัญหทครับรบกวนช่วยตอบด่วน
คือพอเวลาเล่นหนังไปสัก 10-20นาที เครื่องมันจะหยุดเล่น
แล้วมันจะ skip ข้าไปเล่นเรื่องต่อไปแทน. ผมพยายามลง
เฟิมร์แวร์ใหม่แล้วก็ไม่หายไม่รู้เป็นยังไงเพราะแต่ก่อนก็ดูลื่นดี
บางทีพอเกิดอาการนี้ ผมลองถอดHD ออกจาก Dock แล้วเสียบใหม่ก็เล่นได้จนจบเรื่อง

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:09:15 pm »
Vivo cute มีปัญหทครับรบกวนช่วยตอบด่วน
คือพอเวลาเล่นหนังไปสัก 10-20นาที เครื่องมันจะหยุดเล่น
แล้วมันจะ skip ข้าไปเล่นเรื่องต่อไปแทน. ผมพยายามลง
เฟิมร์แวร์ใหม่แล้วก็ไม่หายไม่รู้เป็นยังไงเพราะแต่ก่อนก็ดูลื่นดี
บางทีพอเกิดอาการนี้ ผมลองถอดHD ออกจาก Dock แล้วเสียบใหม่ก็เล่นได้จนจบเรื่อง

เป็นกับทุกเรื่องใน HDD ลูกนั้นเลย หรือเป็นแค่กับบางเรื่อง และปัญหาเกิดกับเรื่องนั้นซ้ำๆ กันหรือเปล่าครับ?
แล้วการเชื่อมต่อกับ Docking ใช้เป็น USB หรือ eSATA อยู่ครับ?

ผมเองยังไม่เคยเจออาการที่ว่าเด้ง แต่พอถอด HDD เสียบใหม่ แล้วหายครับ ส่วนใหญ่จะเป็นปัญหาที่ตัวไฟล์ครับ ถ้ากรอข้ามจุดที่เจอปัญหาไป ก็สามารถดูต่อไปได้จนจบเรื่อง แต่จะเป็นปัญหาเดิมทุกครั้งที่เปิดไฟล์นั้น และเป็นเฉพาะกับไฟล์ที่มีปัญหานี้อยู่แล้ว แต่เกิดขึ้นที่ตำแหน่งเดิมเสมอน่ะครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:52:42 am »
มีปัญหากับทุกเรื่องครับ ตอนนี้ผมต่อเป็น E sata อยู่ เวลาดูช่วงแรกจะได้ไม่มีปัญหาไร จนกระทั่ง ประมาณสิบห้านาทีก็ถึงจะเป็นครับ หนังจะหยุดเล่น แล้วข้ามไปเล่นไฟล์ต่อไปเลยทันที ผมจะต้องปิดเครื่องแล้วถอด HD ออกแล้วเสียบด๊อกใหม่ พอเปิดเครื่องใหม่ถึงหายครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:16:22 am »
มีปัญหากับทุกเรื่องครับ ตอนนี้ผมต่อเป็น E sata อยู่ เวลาดูช่วงแรกจะได้ไม่มีปัญหาไร จนกระทั่ง ประมาณสิบห้านาทีก็ถึงจะเป็นครับ หนังจะหยุดเล่น แล้วข้ามไปเล่นไฟล์ต่อไปเลยทันที ผมจะต้องปิดเครื่องแล้วถอด HD ออกแล้วเสียบด๊อกใหม่ พอเปิดเครื่องใหม่ถึงหายครับ

ให้ลองอย่างนี้ได้มั้ยครับ ลองเชื่อมต่อเป็นสาย USB แทนดูก่อนครับ ว่าเจอปัญหาเดียวกันนี้หรือเปล่า

แล้วไม่ทราบว่าเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นที่ใช้งานอยู่คือตัวไหนครับ?

อยากให้ลองสลับไปใช้งาน r4701 กับเวอร์ชั่นปัจจุบัน r2622 ดูด้วยน่ะครับ

(ระหว่างอัพเดตเฟิร์มแวร์ อย่าลืมตัดการเชื่อมต่อกับ Harddisk และอุปกรณ์อื่นๆ ให้เหลือแค่ Flashdrive ที่เซฟไฟล์เฟิร์มแวร์เอาไว้ กับตัวเครื่องเท่านั้นนะครับ)

อาการนี้มันอาจเกิดได้ทั้งจากตัวเครื่องที่ทำงานผิดปกติเอง หรือเกิดจาก Harddisk / Docking / สาย eSATA เอง ก็เป็นได้เช่นกันครับ

ไม่แน่ใจว่าอยู่ไกลจากผม หรือศูนย์ ViVO กี่มากน้อย ถ้าเป็นไปได้ น่าจะลองเข้าไปให้ศูนย์เขาตรวจสอบ และหาทางแก้ไขให้นะครับ หรืออย่างน้อยจะได้ช่วยหาสาเหตุว่าเกิดจากส่วนใดครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 11:44:13 am »
รบกวนขอ เฟิมร์แวร์ ตัว r4701 ด้วยครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 02:27:55 pm »
รบกวนขอ เฟิมร์แวร์ ตัว r4701 ด้วยครับ

ดาวน์โหลดจากหน้าเว็บผมก็ได้ครับ

http://www.mythpcthai.com/home/detail/3

^_^