ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336062 ครั้ง)

ออฟไลน์ punz

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 07:35:50 am »
FW Legacy แว่วว่าอยากให้ทันก่อนปีใหม่นี้นะครับ (จะได้เป็นของขวัญปีใหม่ให้ลูกค้า) ไว้มีกำหนดการแน่นอนแล้ว หรือได้เฟิร์มแวร์มาแล้วจะรีบมาแจ้งให้ทราบครับ

ส่วนคิวของชิป Realtek ก็จะตามออกมาติดๆ เช่นกันครับ

^_^

ออกมาไวไว นะครับ รอนานมาเลย  [หื่น]

ดิจิตอล...แมน

ออฟไลน์ chai14

• Flat TV member
  • *
    • MSN Messenger - chai14@hotmail.com
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #469 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 08:34:50 am »
ล่าสุดไป อับ firw    vivo tm ใหม่ดูไฮโซขึ้นเยอะเลย สวยมาก

เวอร์ชั่นไหนครับ [หื่น]
Onkyo AVR 509, TSi300+TSi100+CS10
   PSW110, VIVO TM

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #470 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 11:20:25 pm »
เฟิร์มแวร์ ViVO Legacy (และ LegacySE) อัพเดตใหม่ครับ

^_^

vivo_legacy_1.0.3.5.beta.301211 - http://www.mediafire.com/?82knf0ftks461d8
- แก้ไขปัญหาไฟล์ .mkv ที่เปิดไม่ขึ้น จอมืด หรือค้างตั้งแต่เริ่มต้นไฟล์ (ยังคงเป็นเวอร์ชั่นทดสอบอยู่นะครับ)

ขั้นตอนการอัพเดตเฟิร์มแวร์เครือง ViVO (Legacy / Legacy SE)
* อย่าลืมทำถอด Harddisk ทั้งภายนอก และภายในออกทั้งหมดก่อนทำการอัพเดตเฟิร์มแวร์ด้วยนะครับ

• ดาวน์โหลดเฟิร์มแวร์เสร็จแล้ว แตกไฟล์บีบอัดออกมา จะได้ไฟล์ใหม่ชื่อ installer
  • นำไฟล์ใหม่ที่ได้ เซฟลงไปใน Flash Drive โดยให้ไฟล์อยู่ใน Root Folder (ด้านนอกสุด)
  • เสียบ Flash Drive เข้ากับเครื่อง
  • เปิด เครื่อง แล้วไปที่หน้า Setup -> System (ระบบ) -> System Update (ปรับปรุงระบบ) กดปุ่ม OK บนรีโมต ครั้งแรกเครื่องจะถามว่าต้องการให้อัพเดตหรือไม่ กดปุ่ม OK อีกครั้ง เครื่องจะทำการอัพเดต เสร็จแล้วจะทำการรีสตาร์ทเครื่องใหม่ให้เอง เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #471 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 11:46:08 pm »
เฟิร์มแวร์ ViVO Legacy (และ LegacySE) อัพเดตใหม่ครับ

^_^

vivo_legacy_1.0.3.5.beta.301211 - http://www.mediafire.com/?82knf0ftks461d8
- แก้ไขปัญหาไฟล์ .mkv ที่เปิดไม่ขึ้น จอมืด หรือค้างตั้งแต่เริ่มต้นไฟล์ (ยังคงเป็นเวอร์ชั่นทดสอบอยู่นะครับ)

ขั้นตอนการอัพเดตเฟิร์มแวร์เครือง ViVO (Legacy / Legacy SE)
* อย่าลืมทำถอด Harddisk ทั้งภายนอก และภายในออกทั้งหมดก่อนทำการอัพเดตเฟิร์มแวร์ด้วยนะครับ

• ดาวน์โหลดเฟิร์มแวร์เสร็จแล้ว แตกไฟล์บีบอัดออกมา จะได้ไฟล์ใหม่ชื่อ installer
  • นำไฟล์ใหม่ที่ได้ เซฟลงไปใน Flash Drive โดยให้ไฟล์อยู่ใน Root Folder (ด้านนอกสุด)
  • เสียบ Flash Drive เข้ากับเครื่อง
  • เปิด เครื่อง แล้วไปที่หน้า Setup -> System (ระบบ) -> System Update (ปรับปรุงระบบ) กดปุ่ม OK บนรีโมต ครั้งแรกเครื่องจะถามว่าต้องการให้อัพเดตหรือไม่ กดปุ่ม OK อีกครั้ง เครื่องจะทำการอัพเดต เสร็จแล้วจะทำการรีสตาร์ทเครื่องใหม่ให้เอง เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

พวกไฟล์ที่เปิดแล้วจอมืดไปเลย จะเปิดขึ้นดูได้แล้วครับ - แต่อาการที่ดูไปแล้วค้างที่เดิม ก็ยังคงค้างอยู่ / และที่บิตเรทผิดแล้วจอเป็นปื้นเขียวๆ ก็ยังเป็นอยู่ - แต่ผมมีไฟล์ .mkv อาการเหล่านี้อยู่แค่อาการละ 1-2 ไฟล์เลยยังไม่ได้ลองทั่วๆ ครับ เพื่อนๆ ลองแล้วได้ผลอย่างไร แจ้งกันบ้างก็ดีนะครับ - ตัวเต็มน่าจะหลังปีใหม่ครับ

^_^

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 08:31:04 am »

^_^

พวกไฟล์ที่เปิดแล้วจอมืดไปเลย จะเปิดขึ้นดูได้แล้วครับ - แต่อาการที่ดูไปแล้วค้างที่เดิม ก็ยังคงค้างอยู่ / และที่บิตเรทผิดแล้วจอเป็นปื้นเขียวๆ ก็ยังเป็นอยู่ - แต่ผมมีไฟล์ .mkv อาการเหล่านี้อยู่แค่อาการละ 1-2 ไฟล์เลยยังไม่ได้ลองทั่วๆ ครับ เพื่อนๆ ลองแล้วได้ผลอย่างไร แจ้งกันบ้างก็ดีนะครับ - ตัวเต็มน่าจะหลังปีใหม่ครับ

^_^

MKV เรื่องอะไรบ้างครับคุณนิกเดี๋ยวผมจะลองบ้าง (หลังจากฟื้นไข้) ^_^!

ออฟไลน์ audio

« ตอบกลับ #473 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 09:45:20 am »
ท่าน nocturne  ผมรบกวนถามเรื่อง vivo time ดู youtube หน่อยครับ พอดีเข้าไปเล่นแล้วมันให้ up flesh player 10 ทำงัยดีครับ แล้วจะพิมเป็นภาษาไทยได้มัยครับผมขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ audio

« ตอบกลับ #474 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 09:46:35 am »
ขอบคุณครับเห็นตอบใน pm แล้วครับ :)

ออฟไลน์ HD Digital Shop

« ตอบกลับ #475 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 10:54:02 am »

^_^

ขออณุญาติเอาไปแชร์นะครับคุณนิค

ออฟไลน์ konkaew

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #476 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 06:05:37 pm »
อัพFW Legacy ตัวใหม่แล้วตอนนี้มันเกิดปัญหา ภาพมันขยายใหญ่ขึ่น จะลดขนาดมันได้อย่างไรผมปรับเมนูไม่ได้ครับ ตอบด่วน

« ตอบกลับ #477 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 06:15:05 pm »
แก้ได้แล้วครับปิดแล้วเปิดใหม่ ตั้งค่าได้แล้ว ผมจำค่า Color Space ไม่แน่ใจว่า ต้องตั้งที่  RGB 16-235 หรือ RGB 0-255 อันไหนดีกว่ากัน ทีวีLED SAMSUNG 46นิ้วC6200 ครับ

« ตอบกลับ #478 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 07:04:06 pm »
เจ้าไอคอนหน้าจะเปลี่ยนรูปแบบใหม่ของเก่าไม่สวยเลยผมว่า ผมกำลังทดสอบ รีโมทไวขึ้น ระบบเสียงผมว่าดีขึ้นด้วย ภาพสวยขึ้นหรือเราไม่ได้ดูนานแล้วไม่แน่ใจ ซับไทย 1080p ก็ยังไม่มองไม่เห็น ที่สำคัญ AVATAR ไม่เล่นเฉยเลย  [ช็อค] MKV เล่นได้ แต่ซับนอกไม่อ่าน คงต้องแก้ต่อไป ถือว่ายังไม่ผ่านครับ [กระดึบ]

ออฟไลน์ monkeydee

• *
« ตอบกลับ #479 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 04:35:41 pm »
สวัสดีครับ สงกะสัยว่าผมต้องไปที่ศูนย์เจริญนคร ตามที่่ทานฯเเนะนำเเล้วล่ะครับ

หลังจากที่กรุณาเเนะนำกัน
พอดีเพิ่งถอย LED ตัวใหม่มาToshiba 46"WL700  เลยหยิบเจ้า VIVO ทดลองเปิดดูซะหน่อย พร้อมทั้ง up firmware ตัวที่ใช้ถนัดอยู่  [แทง] เจ้ากรรม ดันทำไม่สำเร็จ

ขอคุณครับ .. ผมจะลองดูครับ [ปลื่ม] กำลังคิดอยุ่ว่า ต้องยกเครื่องไปให้ 0 เเก้หรือเปล่า (พี่ที่เเนะนำบอกว่าอยู่ เเถวๆสะพานเหล็ก ไม่ทราบถูกพิกัดหรือเปล่า?? รบกวนเเนะนำด้วยครับ)

ศูนย์ ViVO อยู่ ถนนเจริญนคร ครับ

อาคารมาสเตอร์วิว ชั้่น B ถนนเจริญนคร 34-36 โทร. 02-862-5458 / 02-862-5459

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #480 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:48:50 pm »
อัพFW Legacy ตัวใหม่แล้วตอนนี้มันเกิดปัญหา ภาพมันขยายใหญ่ขึ่น จะลดขนาดมันได้อย่างไรผมปรับเมนูไม่ได้ครับ ตอบด่วน

เจ้าไอคอนหน้าจะเปลี่ยนรูปแบบใหม่ของเก่าไม่สวยเลยผมว่า ผมกำลังทดสอบ รีโมทไวขึ้น ระบบเสียงผมว่าดีขึ้นด้วย ภาพสวยขึ้นหรือเราไม่ได้ดูนานแล้วไม่แน่ใจ ซับไทย 1080p ก็ยังไม่มองไม่เห็น ที่สำคัญ AVATAR ไม่เล่นเฉยเลย  [ช็อค] MKV เล่นได้ แต่ซับนอกไม่อ่าน คงต้องแก้ต่อไป ถือว่ายังไม่ผ่านครับ [กระดึบ]

โทษทีครับ เพิ่งกลับจากต่างจังหวัด (ลงลิงค์อัพเดตเสร็จผมก็ออกเดินทางเลย เพิ่งจะกลับมาเห็นข้อความครับ)

เดี๋ยวตัวเต็มออกมาเนี่ย หน้าตาเมนูจะเปลี่ยนไปเล็กน้อยครับ (จริงๆ ควรเปลี่ยนตั้งแต่ตัวนี้แล้ว ทำกันแล้ว เลือกกันแล้ว แต่ปลายทางดันลืมใส่มาให้ซะงั้น  [โขก])

เรื่องซับนี่แนะนำให้ลองทั้งรวมซับไว้ภายในไฟล์ และแยกซับไว้ภายนอกดูครับ - ผมเองเคยเจอทั้งฝังไว้ภายในซับไม่ขึ้น พอแยกไว้ภายนอก ดันแสดงผลได้ปกติ - บางกรณีซับภายนอกไม่อ่าน รวมไปไว้ในตัวไฟล์ อ่านได้ซะงั้น - ซับ 1080p ก็เหมือนกัน บางตัวผมแยกออกมามันเล่นได้นะครับ (แต่ผมไม่แน่ใจว่านั่นเป็นเพราะซับมันไม่ใช่ 1080p แต่ตัวไฟล์ดันแจ้งว่าเป็นซับ 1080p หรือเปล่า เดี๋ยวไว้มีโอกาสลองจริงจังแล้วจะมาแจ้งแล้วกันครับ - ปกติไม่ค่อยจะเปิดซับดูสักเท่าไหร่)

เดี๋ยวไว้หายบรรยากาศเทศกาลปีใหม่ไปก่อน จะมาอัพเดตวิธีใช้งานโปรแกรม MKVmergeGUI กับ MKVExtractGUI ไว้ที่หน้า Wordpress ให้แล้วกันนะครับ - สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากลองแยกซับ รวมซับด้วยตัวเองดู (แต่ขอแปะไว้ก่อนละกันครับ)

เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นนี้ หลักๆ เขาต้องการจะแก้ไขปัญหาไฟล์ .mkv ที่เล่นแล้วค้าง หรือเปิดไม่ขึ้นเป็นหลักครับ ใครที่เคยเจออาการดังกล่าวกับไฟล์ไหนบ้าง ก็ลองอัพเดตเฟิร์มแวร์ตัวนี้ แล้วลองใช้งานดูนะครับ - ได้ผลเป็นอย่างไรแจ้งกันบ้างก็ดี เผื่อจะได้แก้ไขเพิ่มเติมได้ในเวอร์ชั่นถัดๆ ไปครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:53:16 pm »
สวัสดีครับ สงกะสัยว่าผมต้องไปที่ศูนย์เจริญนคร ตามที่่ทานฯเเนะนำเเล้วล่ะครับ

พอดีเพิ่งถอย LED ตัวใหม่มาToshiba 46"WL700  เลยหยิบเจ้า VIVO ทดลองเปิดดูซะหน่อย พร้อมทั้ง up firmware ตัวที่ใช้ถนัดอยู่  [แทง] เจ้ากรรม ดันทำไม่สำเร็จ

ช่วงปีใหม่ศูนย์ ViVO เขาปิดนะครับ เดี๋ยวช่วงหลังปีใหม่ (สักกลางอาทิตย์หน้า) ลองโทรเข้าไปนัดหมายเวลาดูก่อนสิครับ

หรือถ้าไม่สะดวกเข้าไปตรงนั้น หรือรอไม่ไหว จะเข้ามาให้ผมช่วยดูให้ก่อนก็ได้นะครับ ผมเองก็กลับมากรุงเทพฯ เรียบร้อยแล้ว จะเข้ามาโทรมานัดหมายผมก่อนได้นะครับ 084-715-9876

ส่วนที่ตั้ง/แผนที่ ก็ตามลิงค์ด้านล่างนี้เลยครับ

http://www.mythpcthai.com/wp/?page_id=303

^_^

ออฟไลน์ monkeydee

• *
« ตอบกลับ #482 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 02:29:19 am »
โอย ๆ ... ท่าจะเป้นการรบกวนอ่ะครับ ... เด๋วผมรอที่ 0 เปิดพร้อมให้บริการดีกว่าครับ ขอรับหมายเลขติดต่อ เพื่อขอรับคำเเนะนำเเทนเเล้วกัน  [โย่ว]

ขอบพระคุณหลายๆ เด้อ

ช่วงปีใหม่ศูนย์ ViVO เขาปิดนะครับ เดี๋ยวช่วงหลังปีใหม่ (สักกลางอาทิตย์หน้า) ลองโทรเข้าไปนัดหมายเวลาดูก่อนสิครับ

หรือถ้าไม่สะดวกเข้าไปตรงนั้น หรือรอไม่ไหว จะเข้ามาให้ผมช่วยดูให้ก่อนก็ได้นะครับ ผมเองก็กลับมากรุงเทพฯ เรียบร้อยแล้ว จะเข้ามาโทรมานัดหมายผมก่อนได้นะครับ 084-715-9876

ส่วนที่ตั้ง/แผนที่ ก็ตามลิงค์ด้านล่างนี้เลยครับ

http://www.mythpcthai.com/wp/?page_id=303

^_^

« ตอบกลับ #483 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 10:52:10 am »
คงต้องรบกวนคุณ noctrune วีธีแยกซับก็แล้วกัน ว่างเมื่อไรก็ขอวิธีทำ ผมทำไม่เป็นครับ อายุมากแล้วแก่แต่ชอบเล่นของไฮเทค แต่ไม่เก่ง อ่านไนเวป หรือไม่ก็ถามผู้รู้ครับ  ;D ส่วนเจ้า FW ถ้าออกตัวเต็มก็ลองอีกทีครับ ผมคนแก่ใจร้อนรับ :laugh: :laugh:

ออฟไลน์ wish

« ตอบกลับ #484 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:36:01 pm »
cute s ฟังก์ชั่น lock ตั้ง lock แล้วพอกด ok ที่ปกมันก็ขึ้นให้ใส่รหัสตามปกติ แต่ถ้ากด play มันกลับไม่ถามรหัสแล้วเล่นได้เลย แก้ไขยังไงครับ หรือต้องรอเฟิมแวร์ใหม่

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #485 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:20:44 pm »
FW LEGACY ใหม่
MKV ที่เล่นไม่ได้ ...... ลองแล้วยังเล่นไม่ได้เหมือนเดิมครับผม.
- Batman 3
- Batman the dark knight
- Blue streak
- Cars ครึ่งหลัง
- Chocolate
- Iceage 1
- Jurassic park 2,3
- Jurassic park 3
- Toy story 1
- Men in black 2