ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาระบบ5.1ครับ  (อ่าน 5643 ครั้ง)

ออฟไลน์ gravinty

• *
ปรึกษาระบบ5.1ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 12:05:42 pm »
ผมพึ่งซื้อ pioneer 074 มาครับ  ใช้ดูหนังผ่านคอมเป็นหลัก อยากจะฟัง 5.1แท้ครับ
1ถ้าไฟล์ เป็นเป็นธรรมดาไม่ใช่5.1 พอต่อเข้า  avr จะได้5.1ไหมครับ  หรือแค่เป็นสเตอริโอ แต่ลำโพงดังครบ5ตัว สมมุติฟังเพลงจากยูทูปหรือดูหนังผ่านเวป เป็นต้น หรือว่าถ้าต่อผ่านavr ยังไงก็ได้5.1ผมเข้าใจถูกไหมครับ
2ลำโพงเซอราวน์รู้สึกดังเบาจนแทบไม่ค่อยได้ยินครับ  สูงจากหู60 ซม  เป็นเรื่อง ปรกติไหมครับ
3.ลำโพงชุดนี้รู้สึกเสียงดังก้องๆคล้ายในโรงหนังครับเสียงอื่นชัดปรกติแต่เสียงพูดฟังไม่ค่อยชัดครับ

ถ้ามีสมาชิกท่านใดพอจะให้คำปรึกษาทางโทรศัพท์ได้จะขอรบกวนหน่อยครับ 

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: ปรึกษาระบบ5.1ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 09:42:30 pm »
ช่วยเหลือกันไปครับ line id thammagit ครับ

ออฟไลน์ bkav2

• Flat TV member
  • *
Re: ปรึกษาระบบ5.1ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 10:08:37 pm »
หา HD Player มือ 2 ก็ได้ถ้างบจำกัด ใช้แฟลชไดร์เซฟหนังหรือเพลงจากคอม เสียบ HD Player เสียงจะถอดระหัสแยกเสียงเป็นชิ้นเป็นอันครับ.
...เสียงดัง.ค่อยอยู่ที่การ set ระบบ ตั้งแต่ชนิดลำโพง ระยะห่างทั้งตัวลำโพงถึงจุดนั่งฟัง เสียงต้องมาเท่าๆ กัน
...ใน AVR ยุคนี้จะมี Level เร่งเสียงแต่ละลำโพง เพื่อปรับความดังให้มายังจุดนั่งฟังเท่าๆ กัน โดยใช้เครื่องมือ Sound meter จากแอปมือถือ ครับ
...เสียงพูดไม่ได้ยินชัดเจน ก็เร่งเสียง Center ง่ายๆ แค่นี้ก็ได้ยินเสียงสนทนาดังขึ้นละครับ
...เสียงเอคโค่ เสียงก้อง แสดงว่าในเมนูเปิดเสียงระบบเสียงกว้าง(wide)ไว้