ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 5296 ครั้ง)

ออฟไลน์ si_am

• LCD TV member
  • **
ขอความช่วยเหลือครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 09:41:17 am »
ระหว่างเสียบปลั๊กจะดูหนัง เหมือนไฟสปาร์ค วิ่งเข้า projector และ AVR พบอาการดังนี้

1. projector vivitex 1185 ไฟ แสตนด์บาย กระพริบอยู่ 2-3 ดวง ข้างกัน กดสวิทซ์ เปิด-ปิด ที่ตัวรีโมทและตัวเครื่อง ไม่ตอบสนองครับ กระพริบไปเรื่อยๆ

2. avr pioneer lx เสียบปลั๊ก ปกติ จะมีไฟแสตนด์บายสีฟ้า กระพริบ จากนั้น ค่อยกดปุ่มเปิด เครื่องก็จะทำงานปกติ แต่ตอนนี้ เสียบปลั๊ก ไฟสีฟ้าไม่ติด กดอะไรก็เงียบครับ ลองเปลี่ยนสายไฟแล้ว ก็ย้งเงียบอยู่ครับ

ลำดับเหตุการณ์ ผมจะเสียบปลั๊ก AVR ก่อน พร้อมกับชุด ปลั๊กพ่วงพวกเครื่องเล่น hd player ฮาร์ดดิส แล้วค่อยเปิดสวิทซ์เครื่องเล่นแต่ละตัว จากน้ันค่อยเปิดสวิทซ์ AVR ครับ แล้วค่อยเดินไปเสียบปลั๊ก projector จึงเริ่มเปิดสวิทซ์ projector ที่รีโมท แล้วค่อยเริ่มรับชมครับ แต่ในขั้นตอนที่เสียบปลั๊ก projector เหมือนไฟสปาร์คเข้า projector แล้วมีเสียง บึบ (ดังเหมือนกัน นึกว่าเสียงอะไรหล่น) ตอนแรกคิดว่ามีปัญหาแค่ projector ปรากฎว่า avr เงียบด้วย ก็เลยสงสัยครับว่า avr ทำไมเงียบด้วย จึงลองตรวจสอบ พบว่ามีรอยเขม่าเหมือนไหม้ที่ ปลายสาย hdmi (สายยาว น่าจะประมาณ 10 เมตร) ที่เสียบเข้า avr ครับ

รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้และมีประสบการณ์ ช่วยวิเคราะห็ให้หน่อยครับ

1. ความเสียหายในเบื้องต้น ว่า projector และ avr เกิดความเสียหายอะไรบ้างครับ อาการหนักรึเปล่าครับ หรือแค่ พวก ฟิวส์ มีปัญหา

2. แก้ไขเบื้องต้นอะไรได้บ้างครับ (เท่าที่เราพอทำได้) หากอาการดังกล่าว เราไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ รบกวนแหล่งซ่อมให้ด้วยครับ

3. ช่วยประเมินราคาค่าซ่อมแซม เบื้องต้นให้ด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ ตอนนี้กลุ้มหนักครับ เซ็งด้วยครับ ไม่มีหนังดู  [เศร้า]

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 10:54:59 am »
ปลั๊กทุกตัวที่เสียบ เสียบเข้าผนังหมดเลยใช่ไม๊ครับ หรือว่าผ่านเครื่องกรองไฟ

จากที่ว่าคร่าวๆ โปรเจคเตอร์ กับ AVR (บอร์ด HDMI) น่าจะมีปัญหาแล้วครับ ลองเอาปลั๊กออกทั้งคู่ ถอดสาย HDMI ออก รอซักชั่วโมง แล้วค่อยเสียบปลั๊กกลับ (ยังไม่เสียบ HDMI นะ) แล้วลองว่าเปิดเครื่องติดหรือไม่ ถ้าติดก็ปิดเครื่อง ถอดปลั๊ก แล้วเสียบสายต่างๆ กลับเข้าไปเหมือนเดิม แล้วทดสอบใหม่

ถ้าเปิดไม่ติด ก็เข้าโรงหมอได้เลยครับ

ประเมินค่าซ่อมลำบากครับ เพราะไม่รู้ว่ามีอะไรเสียมั่ง ต้องให้ช่างตรวจสอบและประเมินครับ

ของผม AVR Yamaha ก็เข้าโรงหมอไป 3 อาทิตย์แล้ว เงียบกริ๊บ ไม่มีแจ้งอะไรมาเลย โทรไปถามเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว คนรับเรื่องบอกว่า "ต้องรอตามคิวนะคะ" นี่ผ่านมา 3 อาทิตย์ แค่เช็คว่าเสียอะไร ยังไม่ได้คำตอบเลย

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 10:15:38 pm »
ขอบคุณครับที่แนะนำ ลองถอด hdmi ถอดปลั๊ก แล้วเสียบใหม่ avr เงียบครับ กรณีนี้ มีโอกาสที่ฟิวส์ขาดบ้างรึเปล่าครับ ส่วน projected ไฟกระพริบเหมือนเดิมครับ เปิดไม่ติด กดอะไรไม่ได้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 10:27:01 pm »
ถ้ายังอยู่ในประกัน ก็แนะนำยกไปศูนย์ครับ

ถ้าหมดประกัน ก็แกะดูเลยครับว่าฟิวส์ขาดไม๊ แต่ตามที่บอกคือ มีรอยเขม่าปลายสาย HDMI ก็มีแววว่า อาจจะบอร์ดเสีย

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 10:06:51 am »
ขอบคุณครับ

-  หากบอร์ด HDMI เสีย จะทำให้ไฟไม่เข้าด้วยหรอครับ (ไฟแสตนด์บาย สีฟ้า ไม่ติด ไม่กระพริบ) พอจะประเมินค่าเสียหายได้หรือไม่ครับ กรณีบอร์ดดังกล่าวเสียครับ

- ไม่ทราบว่าใน AVR จะมีฟิวส์อยู่กี่ตัวครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ  [โขก]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 11:10:36 am »
ขอบคุณครับ

-  หากบอร์ด HDMI เสีย จะทำให้ไฟไม่เข้าด้วยหรอครับ (ไฟแสตนด์บาย สีฟ้า ไม่ติด ไม่กระพริบ) พอจะประเมินค่าเสียหายได้หรือไม่ครับ กรณีบอร์ดดังกล่าวเสียครับ

- ไม่ทราบว่าใน AVR จะมีฟิวส์อยู่กี่ตัวครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ  [โขก]

อาจจะเป็นทั้งคู่ คือทั้งฟิวส์ขาด และ บอร์ดก็ไปด้วย ยังไงส่งเช็คก่อนครับ ประเมินก็ต้องให้ศูนย์ประเมินครับ เพราะถ้ารุ่นเก่ามาก ไม่มีอะไหล่ ยังไงก็ทิ้ง หรือไม่ก็ต้องหาซื้อรุ่นเดียวกันของคนอื่นที่อย่างอื่นเสีย แต่บอร์ดใช้ได้ มาสลับ แต่ ณ ตอนนี้อย่าเพิ่งฟันธงว่า บอร์ดเสีย แค่มีโอกาสเสีย เพราะเห็นบอกว่า มีรอยไหม้

ผมไม่รู้เรื่องไฟฟ้ามากนัก แต่เรื่องฟิวส์เท่าที่เคยเปิดดูของ Onkyo และ Yamaha มันจะมีฟิวส์เมนอยู่ตัวเดียว และจะมองเห็นอีก 2-3 ตัวอยู่บนบอร์ดอื่นๆ ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นบอร์ดอะไร

** หลังจากรอมา 3 อาทิตย์และโทรไปตามเมื่อวาน ช่วงเช้า Yamaha ก็โทรกลับมาแจ้งงานซ่อม ช่างบอกว่า ไม่เห็นเป็นอะไร ผมก็เลยบอกว่า ไปเช็คดูใหม่ บางครั้งเปิดแล้วมีเสียง ดูได้ไม่ถึง 5 นาทีเสียงหาย บางทีก็ไม่มีเสียงตั้งแต่ต้น บางครั้งก็ดูหนังได้จนจบเรื่อง ช่างก็บอกว่า เดี่ยวลองใหม่ เมื่อกี้ลองแป๊บเดียว

ออฟไลน์ blackroadster

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 12:20:22 pm »
อ่านละ งงนิดนึงสรุป avr กับ projector นี่เสียบปลั้กผนังหรือเปล่าครับ แล้วที่เหลือเสียบปลั้กราง (ยี่ห้ออะไรครับ)แล้วช่วงเกิดเหตุการณ์คือเสียบปลั้กผนังแล้วมีสปาร์คเหรอครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 04:08:21 pm »
อ่านละ งงนิดนึงสรุป avr กับ projector นี่เสียบปลั้กผนังหรือเปล่าครับ แล้วที่เหลือเสียบปลั้กราง (ยี่ห้ออะไรครับ)แล้วช่วงเกิดเหตุการณ์คือเสียบปลั้กผนังแล้วมีสปาร์คเหรอครับ

เสียบผนังครับ แต่คนละที่ ครับ