ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ SVS  (อ่าน 138823 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
รวมพลคนใช้ SVS
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:09:17 am »
ไหนๆ ก็หลงรัก SVS แล้ว ขออนุญาติ เพื่อนๆ ตั้งกระทู้ SVS เลยละกันครับ 5555555  [เท่ห์]

เอาเรื่องราวต่างๆ ทั้ง ที่ พึงพอใจและ ไม่พึงพอใจ มาแชร์ ๆ กัน ใครมีปัญหาอะไร การเซ็ตอับ การใช้งาน มาแชร์ กัน เน้น กันเอง ๆ นะ ครับ

จะได้รวบรวมใว้ที่เดียว 555555 จะได้รอ ท่านที่มีประสบการณ์ มาช่วยตอบนะครับ  [ปลื่ม]

---------------------------------------------------------------

สำหรับผม ใช้ SVS ตู้ปิด SB-12 NSD ครับ เอาใว้ห้องรับแขก รับไทย ลาว เขมร พม่า รับหมดครับ 5555 ขนาดห้อง 3.5x3.5 m อนาคต ทำห้องน่าจะสัก 3.8x5 m คาดว่า ตัวเดียวเอาอยู่ครับ แต่ถ้า พอมีตังค์คงจะเสิรมอีกสักตัว 55555 เพื่อความสมดุล และความมันส์ ครับ
พึงพอใจ ค่อนข้างมาก ครับ กับ คุณภาพเสียงที่ได้ ถือว่าคุ้มค่ามากกับเงินที่จ่ายไป  [รัก]

สายซับตอนนี้ใช้ AQ Sub-A อยู่ครับ รอ คุณเอกนำเข้าสาย SVS คงได้เปลี่ยนสายซับครับ
ส่วยสาย AC ใช้ copper tran 1 ครับ เสียบแล้วถอดไม่ออกครับ ชอบใจครับ ราคาไม่แรงด้วย ครับ

ปัญหาขณะใช้ SVS คือ ........................ [โขกโต๊ะ]

ตอนนี้หนักใจมากครับ เพราะอยากได้อีกตัว แต่ไม่มีตังค์ 55555555

ออฟไลน์ Happytime

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ SVS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:28:48 am »
ด้วยคนคับ ใช้ svs pb1000
แบบว่าแค่ตัวเล็กสุด ห้องก็จะพังแว้ว [ช็อค]

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 08:45:49 am »
 [ปลื่ม] อยากฟังจัง ..... ยังไม่มีโอกาสสักกะที่... แต่ท่าน lasa 2 ตัวระวัง เบสอัดจนแตกงมามแตกนะ.... ^ ^

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 10:34:09 am »
ผมใช้ ยามาฮ่า 2010 RTI A7 A6 A3  ตู้ปิด SB-12 NSD ครับตามคุณพี่ ไอดอล ด้านโฮมของผม พี่ LASA
(ชุดผมเนี่ยะตามแบบพี่เขาเลย ไม่ผิดหวัง ) [ปลื่ม]ขอบอกว่า สุดยอดซับ ในดวงใจของผม ว่าจะเก็บเงินอีกพัก จะอาวอีกตัว
หากคุณพี่ lasa ว่าง ว่าจะไปขอวิชา ซักกะหน่อย [ปลื่ม]

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 11:22:31 am »
[ปลื่ม] อยากฟังจัง ..... ยังไม่มีโอกาสสักกะที่... แต่ท่าน lasa 2 ตัวระวัง เบสอัดจนแตกงมามแตกนะ.... ^ ^

ใว้ทำห้อง อยากได้ 2 ตัวครับ อิอิ เอาแบบ ปากสั่นเลย อิอิ

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 07:35:55 pm »
อยากได้กะเค้ามั่ง แต่ยังไม่มีงบเลยครับ ต้องรอขายของเก่าก่อน เฮ้ออออ

ออฟไลน์ nava

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 10:43:41 pm »
อยากได้เหมึ่อนกัน ผบ  ยังไม่ให้งบเลย [ร้องไห้] [ปาดเหงื่อ] [เขย่า]

ออฟไลน์ Kim650

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:23:50 am »
ใช้ svs pb1000 พอใจครับ คุ้มมากๆๆๆๆๆ เพื่อนๆที่มาฟังที่บ้านชมกันยกใหญ่ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ป.ล.ผมซื้อ svs วันเดียวกับที่คุณlasaซื้อเลย พอผมถอยรถออกจากร้านคุณเอก รถคุณlasa ก็เลี้ยวเข้ามาพอดี อิอิ... :laugh: :laugh: :laugh:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 01:32:14 pm »
ใช้ svs pb1000 พอใจครับ คุ้มมากๆๆๆๆๆ เพื่อนๆที่มาฟังที่บ้านชมกันยกใหญ่ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ป.ล.ผมซื้อ svs วันเดียวกับที่คุณlasaซื้อเลย พอผมถอยรถออกจากร้านคุณเอก รถคุณlasa ก็เลี้ยวเข้ามาพอดี อิอิ... :laugh: :laugh: :laugh:

อ้าวเหรอครับ เลยไม่รู้จักกันเลย เสียดายจัง  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Pattyaui

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 02:00:45 pm »
น้องใหม่หัดไช้ svs pb12 nsd อยากเปลี่ยน สาย ac มั่ง ไม่รู้ดีจริงเป่าครับ

ออฟไลน์ Piyapoj

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 08:08:48 pm »
ใช้ SVS Sb 13 ยิ่งได้คุณเอก HDT มาsetบอกได้เลยว่าตอนนี้ดูหนังมันส์มากๆ ถ้าจะซื้อSVS ต้องคุณเอกHDTเลยครับ

ออฟไลน์ Piyapoj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 08:11:45 pm »
น้องใหม่หัดไช้ svs pb12 nsd อยากเปลี่ยน สาย ac มั่ง ไม่รู้ดีจริงเป่าครับ
ควรเปลี่ยนครับตามงบครับ

ออฟไลน์ Organ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 09:31:46 pm »
ดูรูป ซับ SVS ด้านล่างมันไม่มีขาตั้งเหรอครับ มันเป็นพิ้นเรียบๆวางติดกับพื้นห้อง เหมือนกับลูกเต๋าเลยหรือครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 10:19:06 pm »
ดูรูป ซับ SVS ด้านล่างมันไม่มีขาตั้งเหรอครับ มันเป็นพิ้นเรียบๆวางติดกับพื้นห้อง เหมือนกับลูกเต๋าเลยหรือครับ

มันมีขายางฝืด ๆ ติดอยู่ข้างล่างตามมุม สูงสัก เซ็น ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ audio

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:01:27 am »
มี กระทู้ รวม svs ด้วยเหรอครับไม่ได้เข้ามาดูเลย ช่วงนี้ ตัวเป็นเกลียว หัวเป็น น๊อต เลยครับ  [เศร้า]

ยินดีนะครับมีอะไร เกี่ยวกับ svs ถาม ตอบใน กระทู้นี้เลย ยินดีตอบครับ ส่วน เรื่องซื้อขาย ของไม่พูดในนี้ นะครับ ไปคุยที่ กระทู้ขายของผมเลยครับ ใครจะถามราคา ซื้อขาย ไปกระทู้ซื้อขายนะครับ ตรงนี้เอาไปแลกเปลื่ยนประสบการ ละกันนะครับ ขอบคุณท่าน lasa มากๆนะครบที่ แนะนำ เพื่อนๆตลอดมา ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

เริ่มต้นเลย svs ทุกรุ่น จะมียางลองมาให้เลยนะครับแบบที่ท่าน lasa แจ้งไป ไม่จำเป้นต้องว่างบน แผ่นลอง sub นะครับ svs ไม่มีกระโดด แน่นอนครับเปิดดังยังงัยก็ไม่กระโดด ครับ

อีกเรื่องวันนี้ ถ้าใครใช้ svs อยุ่ ผมได้ mail คุยกะ mr dan  เค้าบอกว่า svs จะแสดงผลเสียงออกมาได้ดีที่ระดับ volume 10 ถึง 14 นาฬิกา นะครับส่วนถ้าเป้น volume แบบ digital จะแสดงผลดีที่ -0 ถึง -10 นะครับ เพราะฉะนั่น จะซื้อหาต้อง เลือกซื้อตัวที่เหมาะกับขนาดห้องนะครับ ไม่ใช่ซื้อตัวใหญ่แต่ กับ เปิดได้ไม่ดังแบบนั่นก็ไม่ ok นะครับ วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่มาเชียร์ในนี้ทุกคนคร้าบบ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ball98

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:08:05 pm »
มี กระทู้ รวม svs ด้วยเหรอครับไม่ได้เข้ามาดูเลย ช่วงนี้ ตัวเป็นเกลียว หัวเป็น น๊อต เลยครับ  [เศร้า]

ยินดีนะครับมีอะไร เกี่ยวกับ svs ถาม ตอบใน กระทู้นี้เลย ยินดีตอบครับ ส่วน เรื่องซื้อขาย ของไม่พูดในนี้ นะครับ ไปคุยที่ กระทู้ขายของผมเลยครับ ใครจะถามราคา ซื้อขาย ไปกระทู้ซื้อขายนะครับ ตรงนี้เอาไปแลกเปลื่ยนประสบการ ละกันนะครับ ขอบคุณท่าน lasa มากๆนะครบที่ แนะนำ เพื่อนๆตลอดมา ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

เริ่มต้นเลย svs ทุกรุ่น จะมียางลองมาให้เลยนะครับแบบที่ท่าน lasa แจ้งไป ไม่จำเป้นต้องว่างบน แผ่นลอง sub นะครับ svs ไม่มีกระโดด แน่นอนครับเปิดดังยังงัยก็ไม่กระโดด ครับ

อีกเรื่องวันนี้ ถ้าใครใช้ svs อยุ่ ผมได้ mail คุยกะ mr dan  เค้าบอกว่า svs จะแสดงผลเสียงออกมาได้ดีที่ระดับ volume 10 ถึง 14 นาฬิกา นะครับส่วนถ้าเป้น volume แบบ digital จะแสดงผลดีที่ -0 ถึง -10 นะครับ เพราะฉะนั่น จะซื้อหาต้อง เลือกซื้อตัวที่เหมาะกับขนาดห้องนะครับ ไม่ใช่ซื้อตัวใหญ่แต่ กับ เปิดได้ไม่ดังแบบนั่นก็ไม่ ok นะครับ วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่มาเชียร์ในนี้ทุกคนคร้าบบ  [ปลื่ม]
ท่านเอกครับ ไอ้วอลลุ่ม 10-14 นาฬิก และแบบดิจิตัล-0 ถึง -10 นี่หมายถึง วอลลุ่มของ avr หรือ ของซับวูฟเฟอร์ ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Happytime

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:58:43 pm »
มี กระทู้ รวม svs ด้วยเหรอครับไม่ได้เข้ามาดูเลย ช่วงนี้ ตัวเป็นเกลียว หัวเป็น น๊อต เลยครับ  [เศร้า]

ยินดีนะครับมีอะไร เกี่ยวกับ svs ถาม ตอบใน กระทู้นี้เลย ยินดีตอบครับ ส่วน เรื่องซื้อขาย ของไม่พูดในนี้ นะครับ ไปคุยที่ กระทู้ขายของผมเลยครับ ใครจะถามราคา ซื้อขาย ไปกระทู้ซื้อขายนะครับ ตรงนี้เอาไปแลกเปลื่ยนประสบการ ละกันนะครับ ขอบคุณท่าน lasa มากๆนะครบที่ แนะนำ เพื่อนๆตลอดมา ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

อีกเรื่องวันนี้ ถ้าใครใช้ svs อยุ่ ผมได้ mail คุยกะ mr dan  เค้าบอกว่า svs จะแสดงผลเสียงออกมาได้ดีที่ระดับ volume 10 ถึง 14 นาฬิกา นะครับส่วนถ้าเป้น volume แบบ digital จะแสดงผลดีที่ -0 ถึง -10 นะครับ เพราะฉะนั่น จะซื้อหาต้อง เลือกซื้อตัวที่เหมาะกับขนาดห้องนะครับ ไม่ใช่ซื้อตัวใหญ่แต่ กับ เปิดได้ไม่ดังแบบนั่นก็ไม่ ok นะครับ วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่มาเชียร์ในนี้ทุกคนคร้าบบ  [ปลื่ม]
ท่านเอกครับ ไอ้วอลลุ่ม 10-14 นาฬิก และแบบดิจิตัล-0 ถึง -10 นี่หมายถึง วอลลุ่มของ avr หรือ ของซับวูฟเฟอร์ ครับ ขอบคุณครับ
เป็นไงพี่ตอนนี้โดนตัวไหนอยู่คับ
ส่วน-0 ถึง -10 พี่เอกน่าจะหมายถึง เจ้า PB13 กะ SB13นะพี่ เห็นว่าเป็นตัวปรับดิจิตอลใช่มะใช่รอพี่เอกชี่แจงอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 08:00:47 pm โดย Happytime »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:35:39 pm »
อีกเรื่องวันนี้ ถ้าใครใช้ svs อยุ่ ผมได้ mail คุยกะ mr dan  เค้าบอกว่า svs จะแสดงผลเสียงออกมาได้ดีที่ระดับ volume 10 ถึง 14 นาฬิกา นะครับส่วนถ้าเป้น volume แบบ digital จะแสดงผลดีที่ -0 ถึง -10 นะครับ เพราะฉะนั่น จะซื้อหาต้อง เลือกซื้อตัวที่เหมาะกับขนาดห้องนะครับ ไม่ใช่ซื้อตัวใหญ่แต่ กับ เปิดได้ไม่ดังแบบนั่นก็ไม่ ok นะครับ วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่มาเชียร์ในนี้ทุกคนคร้าบบ  [ปลื่ม]
เป็นไงพี่ตอนนี้โดนตัวไหนอยู่คับ
ส่วน-0 ถึง -10 พี่เอกน่าจะหมายถึง เจ้า PB13 กะ SB13นะพี่ เห็นว่าเป็นตัวปรับดิจิตอลใช่มะใช่รอพี่เอกชี่แจงอีกที

อืมน่าจะเป็นงั้น ที่ผมเคยบอกใว้ไง ครับว่า  หมุนได้ถึง 14 ยิ่งตัวตู้ปิดด้วย แต่ ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆ ร่วมด้วย เช่น ห้อง และความสมดุลของเสียง ตำแหน่งการจัดวาง  SB 12 เคยหมุนไปที่ 14 แล้ว มันหนักมากไป เลยลงตัวที่ 12.30 ครับ ว่าง ๆ ลองหมุนกันดูนะ แต่ ค่อยๆ หมุนนะครับ ขยับ ทีละขีด แล้วมานั่งฟัง ครับ เสียงโดยรวมดีกว่าเร่ง level ของซับที่ avr ครับ