พูดคุยเรื่องทั่วไปเรื่องจองภาพ LED TV, LCD TV, Plasma TV, Projector > บทความสำหรับมือใหม่ เลือกซื้อทีวี - เครื่องเสียงโฮมเธียเตอร์

[บทความ] USB Port จะพา Virus มาติดทีวีเครื่องใหม่ของเราหรือเปล่า???

<< < (2/9) > >>

sodanam:

--- อ้างจาก: wwitchai ที่ พฤษภาคม 23, 2010, 09:04:33 pm ---แล้วกล้องดิจิตอลติดไวรัสได้มั้ยคับ เคยใช้เสียบเข้าคอมหารูปไม่เจอ ถอดออกจากคอมรูปที่ถ่ายไว้หายไปหมดเลย ผมว่ากล้องก็คงไม่มีระบบปะ-ติ-บัด-กาน เหมือนกัน แล้วอาการแบบนี้เค้าเรียกว่าติดไวรัสมั้ย แล้วมันจะเกิดขึ้นกับ น้องแอล ของผมมั้ย ชี้แนะด้วย????

--- End quote ---
ลักษณะนี้เกิดจากไวรัสเข้าไปซ่อนไฟล์ในการ์ดครับ ไม่ได้เกิดจากตัวกล้อง

surappp:
ผมไม่เชื่อว่าไวรัสจะติดทีวีได้ เพราะทีวีไม่ใช่ computer ไม่มี cpu,ram,harddisk

bestmore:
ยังไม่เคยเจอเลยครับท่าน [เปล่า]

tien:
 [ไม่พูด]

MM~:
มันอยู่ที่ชุดคำสั่งอะครับ ว่ามันเขียนขึ้นมาใช้กับอะไร ปรกติจะเขียนมาเพื่อใช้กับพวกคอมฯ เพราะคนใช้คอมฯส่วนใหญ่ มักจะใช้ OS เหมือนๆกัน ทำให้กลุ่มล่อเป้ามีเยอะ โอกาสเป็นเหยื่อก็เยอะ ผิดกับพวกทีวีหรือกล้องที่แต่ละรุ่นแต่ล่ะค่ายจะไม่เหมือนกัน โอกาสแจ็คพอตมันน้อยเว้นแต่ว่าจะมีคนทำเล่นแล้วบังเอิญเราซวย

ปล.ก็เหมือนเหวี่ยงแหตกปลาอะครับ เราต้องไปเหวี่ยงที่ที่ปลาเยอะใช่มั้ยล่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version