ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อ Bluray Player ผ่าน Sound bar ไป tv ไม่ได้  (อ่าน 7030 ครั้ง)

ออฟไลน์ GuRuNa

• *
ต่อ Bluray Player ผ่าน Sound bar ไป tv ไม่ได้
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 09:26:47 pm »
คือผมต่อ Bluray Player ผ่าน Sound bar ไป tv แล้วไม่มีภาพขึ้นอ่ะครับ แต่ตัว tv มองเห็นว่าผมต่อ bluray player แล้วตามภาพด้านล่างไม่แน่ใจว่าผมต่ออะไรผิดไปหรือเปล่าครับ
ผมต่อแบบนี้ครับ
bluray hdmi out >> sound bar hdmi in >> sound bar hdmi out >> tv hdmi in ARC
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
 [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Nastasiat

• *
    • sbobet
Re: ต่อ Bluray Player ผ่าน Sound bar ไป tv ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 02:12:37 pm »
ยูทูปมีบอกบ้างเปล่าครับ

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: ต่อ Bluray Player ผ่าน Sound bar ไป tv ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 03:35:29 pm »
เท่าที่ลองหาข้อมูล

ต่อจาก Blu-ray Player (HDMI Out) -> TV (HDMI In)
จาก TV (HDMI ARC) -> Soundbar (HDMI ARC)
ซาวด์บาร์ต้องซัพพอร์ต ARC ด้วย

ออฟไลน์ GuRuNa

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 03:58:04 pm »
เท่าที่ลองหาข้อมูล

ต่อจาก Blu-ray Player (HDMI Out) -> TV (HDMI In)
จาก TV (HDMI ARC) -> Soundbar (HDMI ARC)
ซาวด์บาร์ต้องซัพพอร์ต ARC ด้วย

Soundbar Support ARC อยู่แล้วครับ เพราะผมใช้กับ TV อีกเครื่องอยู่ก่อนแล้ว ก่อนเอามาใช้กับ TV เครื่องใหม่
ก่อนหน้านี้ผมต่อกับ Blu-ray FullHD เครื่องเก่า กับ tv lg FullHD เครื่องเก่าใช้ได้ปกติครับ แต่พอเอามาต่อกับ Blu-ray 4K เครื่องใหม่กับ tv lg 4k เครื่องใหม่มันใช้ไม่ได้ครับ เลยไม่แน่ใจว่าเพราะอะไรเหมือนกัน
Soundbar ตัวนี้ไม่ support 4K Passthrough แต่ว่าผมต่อแค่ เสียงจากตัว Blu-ray 4K ส่วนภาพก็ต่อเข้า TV ตรงๆเลยผ่าน HDMI คนละ port กัน ก็เลยไม่คิดว่าจะเป็นเพราะเหตุนี้
ผมลองเอา Blu-ray FullHD เครื่องเก่ามาต่อก็ได้ผลเหมือนกัน เลยไม่ทราบว่าเพราะอะไรกันแน่

ตอนนี้ผมซื้อ Soundbar ตัวใหม่มา support 4K Passthrough ต่อเหมือนกันแต่ว่าใช้ได้แล้วซะยังงั้นครับ เหอะๆ
 [โขก]

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 04:13:35 pm »
ผมเพิ่งเห็นว่าเป็นกระทู้เก่า  [ปาดเหงื่อ] อิอิ

เห็นมันเด้งมีคนตอบ นึกว่าเพิ่งถามครับ