ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวแบบมึนๆ PANASONIC 65FX600T  (อ่าน 17035 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
รีวิวแบบมึนๆ PANASONIC 65FX600T
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 02:36:55 am »
Panasonic 65FX600T
รุ่นนี้ผมเล็งที่จะซื้อมานานแล้ว เนื่องจากเป็นทีวี4K HDR ระดับเริ่มต้นเพียงรุ่นเดียวและไซส์เดียว
ที่ใช้จอ MVA เคลือบ glossy (FX600 ไซส์อื่นๆจะเป็นจอ IPS นะจ๊ะ)
ซึงจอชนิดนี้มักจะอยู่ในรุ่นสูงๆของLED ในอดีต ที่เห็นบ่อยๆก็ Samsung รุ่นบนๆ
ที่เรียกว่าจอ ultra clear panel นั่นแหละ
ตัวจอเป็นจอชนิด MVA 8bit+FRC 2bit ผลิตโดยบริษัท innolux ใต้หวัน

ห้องนอน รกๆ

ดีไซน์แม่งไม่ต่างอะไรจาก 65EX600T ปีที่แล้วเลย ดูเผินๆเหมือนแค่เปลี่ยนสีกรอบจอจากสีดำเป็นสีเทาแค่นั้น
ซึ่งผมมองว่าดูแย่กว่า EX600T เสียอีก เพราะสีดำเดิมๆยังดูมีความหรูหราอยู่บ้าง แต่พอเป็นสีเทาแล้วมันดูเชยๆ
ออกแนวคุณลุงคุณลุงยังไงไม่รู้ แต่ก็ยังดีที่สามารถเปลี่ยนระยะการใส่ขาตั้งได้ว่าจะใส่แบบกว้างหรือแบบชิด
สำหรับคนที่ชั้นวางเล็กก็จะสะดวกขึ้นไม่ต้องหาชั้นวางใหญ่มาเปลี่ยน รีโมทก็รูปแบบตามpanasonicเดิมๆไม่เปลี่ยน
วัสดุตัวเครื่องก็สมราคาไม่ได้แย่แต่ก็ไม่มีอะไรโดดเด่น

smart TV

ใช้ระบบปฏิบัติการณ์ my home screen เวอชั่นใหม่ที่พัฒนาจากปีที่แล้ว
ซึงเท่าที่ใช้มาก็แทบไม่มีอะไรแตกต่างจากเดิมเลย อาจจะมีการทำงานของแอปบางตัวที่ทำได้ดีขึ้น
ที่เห็นชัดเจนก็แอป youtube ที่เข้าแอปได้ไวขึ้นกว่าปีที่แล้ว
แถม youtube สามารถแสดงหน้าปกคลิปเป็นภาพเคลื่อนไหวได้ด้วยในขณะที่ปีก่อนๆจะเป็นแค่ภาพนิ่งปกติ
และอีกจุดหนึ่งที่ผมขอแสดงความยินดีกับคนใช้แอป youtube ผ่านทีวี Panasonic ทุกคน นั่นก็คือ
Youtube ของทีวีปี 2018 แก้บัคคลิปแนวตั้งเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ (ปีก่อนๆถ้าเปิดคลิปแนวตั้งสัดส่วนจะเพี้ยนมาก)
บัคนี้เป็นปัญหามาตั้งแต่ปี 2013-2017 บัดนี้ได้รับการแก้ไขแล้วซึ่งก็ใช้เวลานานกว่าครึ่งทศวรรษ ๕๕๕๕๕
Smart TV ก็ถือว่าไม่มีอะไรโดดเด่น ใช้งานได้ทั่วไป แต่หากเอาไปเทียบกับของ LG Samsung ล่ะก็ Panasonic
จะเป็นอะไรที่ห่วยไปในทันที นอกจากลูกเล่นน้อยแล้ว การตอบสนองก็ทำได้หน่วงช้ากว่าด้วย
LG samsung เวลากดพิมพ์อักษรปุ๊บก็มาปั๊บในทันทีแต่ Panasonic กดแล้วมันจะหน่วงๆประมาณครึ่งวินาที
เวลาพิมพ์หรือเลือกอะไรเร็วๆมักไม่ได้ดั่งใจ ปวดตับ

ภาพ
ด้วยความที่เป็นจอglossy ทำให้ภาพมีลักษณะ ดำเงา สีสันต่างๆจึงมีความอิ่ม ฉ่ำ แวววาวกว่าทีวีในระดับเดียวตัวอื่นๆที่เป็นจอจอกึ่งด้าน
หากเปิดภาพที่พื้นหลังเป็นสีดำแล้วมีวัตถุหรือสีอยู่บนจอ สีที่ตัดกับสีดำนั้นจะลอยเด่นขึ้นชัดเจนกว่าจอกึ่งด้านทั่วไปอย่างเห็นได้ชัด
มันจึงสามารถแสดงมิติภาพได้ดี แยกมิติหน้าชัดหลังเบลอได้ดีกว่าจอกึ่งด้านทั่วไป มวลภาพถือว่าทำได้ดีมากๆ
ภาพดูมีเนื้อหนังมีมวลหนา มีน้ำหนัก มีความอวบหนาของเม็ดสีทีมากกว่าทีวีระดับเดียวกัน
โหมดภาพสำเร็จรูปที่ให้มาโหมด true cinema จะให้ภาพที่สีสันถูกต้องที่สุด โดยค่าsharpness ที่ถูกต้องคือ 0
ส่วน gamma ค่าโรงงานจะอยู่ที่ 2.4 เช่นเดียวกับทีวี Panasonic ตัวอื่นๆ
แต่สำหรับรุ่นนี้ผมปรับ gamma ให้เป็น 2.2 เพื่อให้ภาพดูเปิดเผยขึ้น รายละเอียดในที่มืดดีขึ้นกว่าเดิม โดยที่ภาพไม่มีอาการฟุ้ง
แม้ว่าเม็ดสีจะดูดีมีคุณภาพ มีความฉ่ำวาว แต่หากพิจรณาในเรื่องความถูกต้องของสีแล้วก็พบว่าถูกต้องในระดับกลางๆเท่านั้น
ผมเทียบกับทีวีอีกตัวที่ผมใช้ นั่นคือ  Samsung 55mu6100 เจ้า mu6100 สีสันยังดูถูกต้องเที่ยงตรงกว่าเล็กน้อย
คือ 65FX600T สีจะเพี้ยนๆในบางเฉดสี เช่นสีแดงบางเฉดบางคลิปมันจะดูออกส้มๆ โทนสีของภาพที่มืดๆ จะออกโทนน้ำเงิน
สีเขียวก็จะเขียวสดซะส่วนใหญ่ไม่ค่อยแสดงสีเขียวแก่ให้เห็นเท่าใดนัก เป็นต้น
ซึ่งถ้าต้องการให้ได้ภาพที่สีเที่ยงตรงขึ้นก็สามารถปรับได้ใน “การตั้งค่าขั้นสูง”
ซึ่งรุ่นนี้สามารถปรับภาพได้อย่างละเอียดเทียบเท่ารุ่นสูงๆเลย แต่จำเป็นต้องมีอุปกรณ์ในการปรับภาพ
หรือจ้างช่างที่มีปุกรณ์และโปรแกรมเฉพาะมาปรับเท่านั้นนะ
ความสว่างถือว่าอยูในระดับปกติเทียบเท่า Samsung MU6100 (ประมาณ 270 nits)
ภาพจาก HDR จึงไม่ได้เจิดจรัส จัดจ้านแบบรุ่นที่ nitsสูงๆ
แต่หากเทียบกับรุ่นในระดับเดียวกันแล้ว HDR ของ 65FX600T แม้จะไม่ได้สว่าวกว่า
แต่ก็ทำHDRได้ดีกว่าเพราะจอ glossy ที่สามารถคุมแสงและเงาภาพได้ดีกว่า ภาพจึงสงัดกว่า
แสงไม่ฟุ้งแบบ HDR ของทีวีรุ่นเริ่มต้นตัวอื่นๆ
แม้ว่าFX600รุ่นนี้จะอัพเกรดเพิ่มเติมจาก EX600 ตรงที่สามารถรองรับ HDR10+ ได้
แต่มันไม่มีไฟล์ให้ดู ฉะนั้น HDR10+ ที่เพิ่มขึ้นมานี้จึงไม่ได้ถือว่าเป็นข้อดีอะไร

*มีบางคนเข้าใจผิดว่าระบบ HDR10+ ที่มากับทีวี samsung panasonic ปี 2018 ทำให้เมื่อเปิดภาพจาก HDR10ปกติ ภาพจะดีกว่าเดิม
อันนี้เป็นข้อมูลที่ไม่ถูกต้องนะครับ HDR10 ก็ส่วนHDR10 HDR10+ ก็ส่วน HDR10+ มันคนละอย่างกันครับ*

ภาพ 4K HDR จาก playstation 4 pro เกม god of war

ภาพ 4K youtube sony demo สีฉ่ำ เขียวขจีสวยงาม

ในระดับสีดำถือว่าทำได้ดีตามสไตล์จอ glossy (ตามข้อมูลพบว่า 65FX600T วางหลอดแบบ direct LED)
สีดำดีทั้งภาพตอนเปิดไฟและตอนปิดไฟในห้อง เปิดไฟในห้องก็จะดำเงาๆเนียนๆ สีดำมีน้ำหนัก
การรับชมภาพในห้องที่มืดสนิท ภาพจะด้อยลงกว่าการใช้งานในห้องที่มีแสดงไฟทั่วไป ซึ่งเป็นเรื่องปกติของLED
ที่จะให้ภาพดีที่สุดก็ต่อเมื่อเปิดในห้องที่มีแสงไฟ ระดับสีดำในห้องมืดสนิททำได้ดีกว่า Samsung 55MU6100
อย่างชัดเจน แม้ในฉากโหดๆที่ภาพสลัวๆ ที่มีรายละเอียดภาพบางเบา 65FX600 ก็สามารถแสดงรายละเอียดภาพในส่วนที่มืดๆได้ดี
โดยที่ภาพยังคงดูมีมิติ มีมวลสารอยู่
แต่ถ้าเป็น Samsung MU6100 ภาพจะดูโหรงเหรงมิติแบน เห็นแสงรั่ว รายละเอียดในที่มืดก็ทำได้ไม่ค่อยดี(ดำจม)
ครั้นเพิ่มbacklightเพื่อผลักรายละเอียดภาพในส่วนที่มืดให้ออกมาดีขึ้นก็ทำได้ แต่ก็จะเสียระดับความดำแถมภาพแสงฟุ้งและสูญเสียมิติยิ่งกว่าเดิม
 ในขณะที่ 65FX600T แม้เร่ง backlight ให้สูงขึ้นภาพก็ดูไม่ฟุ้ง และยังคงให้ระดับสีดำได้ดีอยู่
65FX600T สามารถเพิ่มระดับความดำให้ดำสงัดกว่าเดิมได้เพราะมี local dimming ซึ่งอยูในคำสั่งชื่อ
“ควบคุมไฟพื้นหลังแบบแปรผัน” สามารถปรับได้๓ระดับ หากอยากให้สีดำดำขึ้นแนะนำให้เปิดเล็กน้อยถึงปานกลาง
(แต่ส่วนตัวผมไม่ใช้ local dimmig ครับ ไม่ว่าทีวีรุ่นไหนก็ตามเพราะในบางฉากมันจะทำให้แสงและเงาของภาพเพี้ยนไป)

ประสิทธิภาพการอัพสเกลเมื่อเปิดภาพความละเอียดต่ำกว่า 4K หากเป็นไฟล์ 1080p ภาพจะออกมาดูดีใช้ได้เลยทีเดียว
ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพไฟล์ด้วยถ้าไฟล์ดีๆ 1080p ภาพก็สวยมาก ฟรีทีวีHD ภาพสวยเนียนมาก
(ดู workpoint HD ย้อนหลังใน youtube ภาพโคตรสวยเลย)
เมื่อเปิดไฟล์ความละเอียดเล็กลงอย่าง 720p ภาพจะเริ่มเป็นหยักๆสูญเสียความคมและรายละเอียด
แต่ก็ยังถือว่าดูได้ถ้าไม่คิดอะไรมาก แต่ถ้าเป็น 480p ภาพจะเน่าๆครับ๕๕๕  
การดูภาพความละเอียด 4K ภาพดีแต่ไม่สุดครับก็เพราะมันเป็นทีวีระดับกลางไง ๕๕๕๕๕
4K HDR ยังไงมันก็ทำได้ไม่ดีเท่าตัวรุ่นเทพที่ nits สูงๆ ขอบเขตสี(color gamut)
มันก็อยู่ในระดับปกติไม่ได้กว้างเหมือนทีวีรุ่นสูงๆที่มีเทคโนโลยี quantum dot

ภาพเคลื่อนไหวแม้จะเป็นจอไซส์ใหญ่ 65” แต่ภาพเคลื่อนไหวกลับดูปกติราบรื่น ไม่รู้สึกว่าภาพสั่นสักเท่าไหร่
คือสามารถดูได้โดยไม่ต้องเปิดระบบแทรกเฟรมภาพช่วยเลย ดูได้เรื่อยๆหลายชั่วโมงก็ไม่เวียนหัว
*(ผมว่าภาพเคลื่อนไหว65FX600T ดีกว่า OLED LG EG920Tรุ่นปี 2015 อีกนะ
OLED ตัวนั้นผมดูได้ครึ่งชั่วโมงก็เวียนหัวอยากอ๊วกแล้ว เพราะภาพเคลื่อนไหวมันสั่นมากๆ)*
การอัพสเกลกับภาพเคลื่อนไหวเทียบกับ MU6100 ผมว่าทำได้ดีเท่าเทียมกันไม่เห็นความแตกต่าง

ด้วยความที่ใช้จอ MVA แม้จะมีข้อดีหลายๆอย่างที่ดีกว่าจอ VA และ IPS
แต่ก็มีข้อด้อยจุดหนึ่งที่ด้อยมากๆนั่นคือเรื่องของมุมมองนี่แหละ
คือ มองเยื้ององศาเพียงแค่คืบเดียวคุณก็จะเห็นว่าอีกฟากของจอสีเริ่มซีดลงแล้ว(มุมมองแคบกว่าจอ VA ของ MU6100 อีกนะ)
ฉะนั้นถ้าจะให้ได้ภาพที่ดีที่สุดคุณต้องนั่งให้สายตาอยู่กลางจอพอดี และต้องไม่สูงหรือต่ำเกินไปด้วย

เสียงลำโพง เป็นเรื่องที่ผิดคาดที่ผมคิดว่าเสียงลำโพงตัวนี้จะกาก แต่พอใช้งานจริงมันให้เสียงที่ดีใช้ได้เลย
เสียงมีรายละเอียด มีเนื้อหนัง ทุ้ม กลาง แหลม สมดุล ( total balance ดี) ฟังเพลงช้าๆไพเราะดีแฮะ
จุดที่ผมชอบมากๆคือ อารมณ์เสียง  แม้มันจะไม่ใช่เสียงลำโพงทีวีที่ดีที่สุดแต่มันเป็นลำโพงทีวีที่ให้อารมณ์เสียงเป็นกลางมากๆๆๆๆๆ
ทีวีบางรุ่นบางตัวเสียงคมกว่าก็จริงแต่ฟังสักพักจะรำคานหูเพราะมันชัดไป ทีวีบางตัวเบสดี แต่มันกระแทกกระทั้นไปฟังสักพักก็เหนื่อย
แต่ทีวีตัวนี้ฟังได้เรื่อยๆไม่เครียดเลย

หากเทียบกับ Samsung MU6100 ก็บอกได้เลยว่าpanasonic 65fx600t
จะด้อยกว่าก็แค่สองจุดคือ สีโหมดสำเร็จรูปค่าโรงงานที่ mu6100 ทำได้ถูกต้องกว่า และระบบsmart TV ที่ดีกว่า
แต่ในด้านภาพ 65FX600T ให้ภาพที่ดีกว่าเป็นเท่าตัว ดีกว่าเกือบทุกด้านโดยเฉพาะมิติภาพและcontrastที่เหนือชั้นกว่ามากมาย

ในห้องที่มีแสงสว่างปกติภาพจาก 65FX600T สีจะมีความมันวาวกว่า MU6100 ระดับนึง

ในห้องมืดและเล่นหนังฉากมืดๆ 65FX600T ภาพดีกว่าเยอะ(มาก)

ถ้าเทียบกับ Panasonic 58EX750T รุ่นเทพยอดฮิตประจำปี 2017 ซึงเป็นรุ่นสูงกว่า FX600
แน่นอนว่า EX750T ภาพเหนือกว่าเกือบทุกด้านรวมๆแล้วภาพดีกว่าประมาณ 30%
แม้จะเป็นจอ MVA เคลือบเงาเหมือนกัน
แต่EX750T นั้นเป็นจอ 10bit แท้ แถมมี wide color gamut ด้วย ขอบเขตสีจึงกว้าง
ความสะอาดสะอ้านของภาพ ภาพดูมีรายละเอียดมากกว่า
ไล่เฉดสีได้ดีกว่า ค่าโรงงานสีสันมีความถูกต้องแม่นยำกว่า สีดำลึกกว่า ทำ local dimming ได้ดีกว่า
ความฉ่ำ แวววาว ความอิ่มมตัวของสี EX750T ดีกว่าชัดเจน
แต่ก็มีอยู่บางจุดที่ 65FX600T ทำได้ดีกว่านั่นคือ รายละเอียดในส่วนที่มืดๆของภาพทำได้ดีกว่า
เพราะ EX750T เป็นจอเงาวาวที่เคลือบฟิล์มทำให้สีดำลึกกว่า แต่ก็ทำให้เสียรายละเอียดเล็กๆน้อยๆของภาพในส่วนที่มืดๆไปด้วย
ทำให้มีอาการจำจมเล็กน้อย แต่กับ 65FX600T ไม่มีอาการดำจม
และ EX750T เมื่อดูใกล้ๆจอประมาณครึ่งเมตรจะเห็นว่าจอมีลักษณะคล้ายฝ้า (75FX750T ก็เป็นเช่นกัน)
แต่กับ 65FX600T ไม่มีอาการไม่พึงประสงค์ดังกล่าว
ถ้าจะให้อธิบายตามความรู้สึกส่วนตัวผมนะ แม้ว่า EX750T ภาพจะดีกว่า แต่ผมกลับชอบแนวภาพของ 65FX600T มากกว่า
คือ EX750T ภาพมันดูแวววาววิบวับ ภาพฉ่ำ จนดูแล้วมันให้อารมณ์ภาพไปทางสดชื่นซะส่วนใหญ่ถ้าดูไฟล์ภาพธรรมชาติสวยๆ
ภาพสาวๆสวยๆมันก็เข้าทางเพราะดูแล้วสดชื่นมากๆ แต่พอดูหนังผีหรือหนังที่ต้องการความเครียด
มันไม่สามารถให้อารมณ์ที่จริงจังได้ แทนที่จะดูหนังผีแล้วได้อารมณ์ลุ้นแบบ “น่ากลัวจังเลย ผีจะออกเมื่อไหร่วะ”
กลับกลายเป็นว่า “โอ้โหหนังผีบรรยายกาศสวยจัง ตัวผีออกมาจะสวยขนาดไหนว้า” เป็นอย่างนี้ไปซะงั้น ๕๕๕๕
แต่กับ 65FX600T มันให้ภาพที่อารมณ์เป็นกลางมาก ภาพธรรมชาติก็ดึงอารมณ์ให้สดชื่นชุ่มฉ่ำได้
ภาพยนตร์ต่างๆก็ดึงอารมณ์ให้ตึงเครียดได้เช่นกัน คือมันสามารถสื่ออารมณ์ได้หลากหลายกว่า EX750T
ซึ่งพอผมดู 65FX600T สักพักแล้วกลับมาดู EX750T มันจะรู้สึกว่า ภาพEX750T มันเวอร์เกินไปนะ ๕๕๕๕๕

บน 58EX750T ภาพจะมีความอิ่มฉ่ำ สีสันถูกต้อง และเจิดจรัสกว่า แสงและเงาสวยกว่า
ล่าง 65FX600Tแม้รายละเอียดของภาพในส่วนของภาพที่มืดๆจะแสดงได้ดีกว่า แต่สีจะอมน้ำเงิน

ภาพ HDR จาก EX750T จะดีกว่ามาก แต่เชื่อเถอะ 65FX600T แสดง HDRได้ดีกว่าทีวีในระดับราคาเดียวกัน

โดยรววมแล้วกับเม็ดเงินที่จ่ายไป ๓หมื่นกว่าบาท ได้จอเคลือบเงา 65” แถมประกันสามปี   
ผมว่าคุ้มค่ามากนะ ถ้าเน้นลูกเล่น smart TV อาจจะไม่เข้าทางสักเท่าไหร่ ไป Samsung LG จะตอบโจทย์ได้ดีกว่า
แต่ถ้าคุณต้องการทีวีที่เน้นภาพอย่างเดียวในระดับนี้งบประมาณนี้
ผมจะไม่กล่าววว่า “ทีวีรุ่นนี้เป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ” แต่ผมจะบอกว่า “ทีวีรุ่นนี้เป็นตัวเลือกอันดับหนึ่ง” ครับ
*ย้ำว่ารุ่น FX600T ต้องไซส์ 65" เท่านั้นนะถึงจะเป็นจอ MVA glossy ไซส์อื่นเป็นจอ IPS*

.........................

ประมวลผล

.....................................65FX600T...........55MU6100..........58EX750T
มิติภาพ.................................B.......................D+......................B+   
วัสดุโครงสร้างดีไซน์................D+.....................C........................A
Smart TV.............................C.......................B+......................C
ความแม่นยำของสี...................C.......................C+......................B
ความสว่าง.............................C.......................C.........................B
ระดับสีดำ..............................C+......................D........................B
รายละเอียดในที่มืด.................B+.......................D+.....................C+
Local dimming......................C.......................ไม่มี.......................B
การอัพสเกล..........................C+.......................C+......................A
ภาพเคลื่อนไหว......................C+.......................C+.......................B
ห้องสว่าง..............................A..........................B   ........................A+
ห้องมืด.................................C+.......................D........................B
SDR.....................................B+.......................B.........................A
HDR.....................................C.........................D........................B
720p....................................C.........................C........................B
1080p..................................B..........................C+.....................A
4K.......................................B+........................B........................S
มุมมอง.................................D..........................C.......................D
เสียง....................................B..........................C.......................C

F = โคตรกาก
E = กาก
D = พอไปวัดไปวาได้
C = งั้นๆ
B = ก็ดีนะ
A = แจ่มแมว
S = สุดยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2018, 02:07:37 am โดย ซ่องเจ๊หวี »

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
Re: รีวิวแบบมึนๆ PANASONIC 65FX600T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 10:38:55 am »
65fx600t กับ 65nu8000 ละครับ ต่างกันมากไหมครับ ลังเล 2 ตัวนี้ครับ รีวิวได้สุดยอดมากครับ เห็นภาพและตัดออกจากตัวเลือกหลายๆตัวเหลือที่ถามครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

Re: รีวิวแบบมึนๆ PANASONIC 65FX600T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 03:34:44 pm »
65fx600t กับ 65nu8000 ละครับ ต่างกันมากไหมครับ ลังเล 2 ตัวนี้ครับ รีวิวได้สุดยอดมากครับ เห็นภาพและตัดออกจากตัวเลือกหลายๆตัวเหลือที่ถามครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

65nu8000 เหนือกว่า 65fx600t ในทุกด้านครับ
แต่สิ่งที่ 65fx600t ยังเหนือกว่าก็คือในส่วนของ panel ที่ใช้จอ mva glossy ภาพจึงดูแวววาว
อิ่มเนียนกว่า nu8000 ที่เป็นจอva กึ่งด้าน+จอพลาสติกทับอีกชั้น

ออฟไลน์ gig

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 01:46:01 pm »
ตอนนี้ผมใช้ Pana 50cx600 อยู่
ถ้าขยับเป็น 65FX600T ภาพจะดีขึ้นไหมครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 12:28:20 am »
ตอนนี้ผมใช้ Pana 50cx600 อยู่
ถ้าขยับเป็น 65FX600T ภาพจะดีขึ้นไหมครับ

ภาพถือว่ายังอยู่ในระดับเดิมครับ
50cx600 65fx600 ใช้panel mva glossy จาก innolux เหมือนกัน
จะดีขึ้นก็ตรง fx600 รองรับ hdr ได้ ซึ่ง hdr ของทีวีระดับนี้มันก็ไม่ได้ดีอะไรมาก
เผลอๆค่าโรงงานโหมดสำเร็จรูปของ fx600 สียังจะเพี้ยนกว่า cx600 อีกครับ

ถ้าใช้ cx600 อยู่ควรจะเล่นทีวีระดับบนอย่าง ex750 ไปเลยจะเห็นความต่างมาก แต่มันไม่มีขายแล้ว
รุ่น fx700 fx800 สเปคดี แต่เป็นจอips มิติ มวลภาพ ระดับสีดำก็ยังเป็นรอง cx600
Fx750 ภาพดีมากๆเทียบเท่า ex750 แต่ fx750 ดันมีเฉพาะไซส์ 75”
ตัวเลือกปีนี้จึงมีน้อยมาก ไม่งั้นก็ต้องรอรุ่นใหม่ออกก่อนแล้วดูอีกทีว่ารุ่นไหนใช้จอ mva glossy
 หรือข้ามไปเล่น oled เลยก็จะได้ภาพระดับสุดยอดทีเดียวจบครับ

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 05:15:23 pm »
รอท่าน ซ่องเจ๊หวี รีวิว oled อยู่นะครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 08:59:42 pm »
รอท่าน ซ่องเจ๊หวี รีวิว oled อยู่นะครับ  [ปลื่ม]

ตามแผนที่วางไว้ น่าจะภายในปี 2019 นี้แหละครับ

ขอรอดูสเปคและแนวภาพของ oled panasonic 2019 ก่อน

ez1000 ปี 2017 ผมชอบมากสีแม่นยำโดยไม่ต้อง calibrate เลย แนวภาพใสโปร่ง กระจ่าง บริสุทธิ์ ถูกใจผมด้วย
แต่ติดปัญหาตรงที่มันไม่มีขายแล้ว ตอนมันมีขายราคาก็สูงเกินไป

FZ1000 ปี 2018 สีแม่นยำแต่ผมดูออกอยู่ครับว่ามันไม่ได้แม่นยำเป๊ะแบบ EZ1000
คือ FZ ยังมีสีติดขมิ้นในโทนสีผิวนิดๆ และโทนสีแนวภาพจะแตกต่างจาก EZ คือผมดูแล้วยังไม่ใช่แนวผมเท่าไหร่

LG C8 ภาพเนียน สะอาด สีแม่น ดีมากๆ แต่ดูภาพยนตร์ผมกลับรู้สึกเฉยๆ ด้วยความที่แนวภาพมันออกโทนฉ่ำแฉะมากไปทำให้ภาพอ่อนโยนจนขาดความขึงขัง

SONY A8F ผมเฉยๆครับ มันออกแนวตุ่นๆกว่าเจ้าอื่น เนื้อสีผมว่ามันขาดความกระจ่างบริสุทธิ์ไป และสีค่าโรงงานยังเป็นรองเจ้าอื่นพอควร
SONY A9F แพงมาก แต่คุณภาพไม่ได้ตามราคา คือภาพดีกว่า A8F แค่เล็กน้อยเท่านั้น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 08:14:32 pm »

ตามแผนที่วางไว้ น่าจะภายในปี 2019 นี้แหละครับ

ขอรอดูสเปคและแนวภาพของ oled panasonic 2019 ก่อน

ez1000 ปี 2017 ผมชอบมากสีแม่นยำโดยไม่ต้อง calibrate เลย แนวภาพใสโปร่ง กระจ่าง บริสุทธิ์ ถูกใจผมด้วย
แต่ติดปัญหาตรงที่มันไม่มีขายแล้ว ตอนมันมีขายราคาก็สูงเกินไป

FZ1000 ปี 2018 สีแม่นยำแต่ผมดูออกอยู่ครับว่ามันไม่ได้แม่นยำเป๊ะแบบ EZ1000
คือ FZ ยังมีสีติดขมิ้นในโทนสีผิวนิดๆ และโทนสีแนวภาพจะแตกต่างจาก EZ คือผมดูแล้วยังไม่ใช่แนวผมเท่าไหร่

LG C8 ภาพเนียน สะอาด สีแม่น ดีมากๆ แต่ดูภาพยนตร์ผมกลับรู้สึกเฉยๆ ด้วยความที่แนวภาพมันออกโทนฉ่ำแฉะมากไปทำให้ภาพอ่อนโยนจนขาดความขึงขัง

SONY A8F ผมเฉยๆครับ มันออกแนวตุ่นๆกว่าเจ้าอื่น เนื้อสีผมว่ามันขาดความกระจ่างบริสุทธิ์ไป และสีค่าโรงงานยังเป็นรองเจ้าอื่นพอควร
SONY A9F แพงมาก แต่คุณภาพไม่ได้ตามราคา คือภาพดีกว่า A8F แค่เล็กน้อยเท่านั้น
ตอนต้นปีผมเกือบเสร็จเจ้า Sony A8F ที่ Power Mall ครับ
65 นิ้ว จ่ายผ่านบัตรฯ เหลือ 62,xxx ราคาโดนมากๆ
แต่ต้องอดใจ รอให้ format hdr ทั้งหลายให้นิ่งๆ กว่านี้ก่อน
คาดว่าไม่นานคงได้จัด oled แทน Plasma Pana ตัวเก่าแน่ๆ ครับ  ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 06:11:06 pm »

ตอนต้นปีผมเกือบเสร็จเจ้า Sony A8F ที่ Power Mall ครับ
65 นิ้ว จ่ายผ่านบัตรฯ เหลือ 62,xxx ราคาโดนมากๆ
แต่ต้องอดใจ รอให้ format hdr ทั้งหลายให้นิ่งๆ กว่านี้ก่อน
คาดว่าไม่นานคงได้จัด oled แทน Plasma Pana ตัวเก่าแน่ๆ ครับ  ;D

ล่าสุด oled panasonic gz2000 ปี 2019

เป็นทีวีตัวแรกในโลกที่รองรับทั้ง hdr10+ และ dolby vision ครับ

คาดว่าปีนี้คงได้สอยตัวนี้แหละ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 08:03:24 pm »
รอรีวิวนะครับ  :laugh:

Panasonic GZ2000 OLED