หน้า: [1]

ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB

• PetCH_PP
  • Flat TV member
  • *
ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 02:45:11 am »

แบบห้องเป็นอย่างในรูปครับ เพดานสูง 2.8 เมตร ระยะชมทีวี(แขวน)อยู่ที่ประมาณ 3.5 เมตร ส่วนที่เห็นเป็นโล่งๆด้านขวานั่นจริงๆเป็นผนังครับ

ข้อจำกัดคือไม่มีพื้นที่เหลือหลังโซฟา เลยไม่รู้ว่าถ้าซื้อ HTiB แล้วจะวางคู่หลังยังไง โดยเฉพาะด้านขวาที่โซฟาวางชิดผนัง เลยถอดใจไปหา Soundbar

แล้วก็ไปเจอ Soundbar Samsung HW-N850/XT 5.1.2 CH ซึ่งรองรับ Dolby Atmos และ DTSx ในราคาต่ำกว่า 20,000 ซึ่งสำหรับผมมันก็โอเคมากๆแล้ว

เลยอยากขอปรึกษาครับ ว่า

1. งบประมาณ 20,000 บวกลบ
2. ในเงื่อนไขและรูปแบบของห้องผม เหมาะกับเครื่องแบบไหนมากกว่าครับ
3. จากข้อ 2 แนะนำรุ่นไหนครับคุ้มที่สุด
4. ถ้าผมจะวาง Subwoofer ใต้ชั้นวาง ผมต้องเผื่อที่ใต้ชั้นวางทีวีไว้เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นล่วงหน้าครับ สุขภาพแข็งแรงทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2018, 03:02:17 am โดย PetCH_PP »
  • noomnoi911
  • LCD TV member
  • **
Re: ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 05:21:33 am »

จะ htib หรือ soundbar ลองพิจารณาที่ความต้องการเป็นหลักดีกว่าครับเช่น
1. ยอมรับได้ไหมถ้าในห้องจะเต็มไปด้วย ลำโพง และสายไฟระโยงระยาง(ไม่ได้เดินสายในผนังหรือฝ้า)กับการต้องเจาะฝ้า เจาะผนังเพื่อยึดลำโพง แต่ได้ประสบการณ์เสียงรอบทิศทางที่ดีกว่าและจริงกว่า ถ้ารับได้เลือก htib

2. เน้นความสะดวก และประหยัดเนื้อที่ แค่วางตั้งต่อสายจบ แบบไม่ขยับขยายต่อในอนาคต ก็ soundbar ครับ

ส่วนเรื่องห้อง น่าจะเล็กพอสมควร แต่จะวาง htib ได้ไหม ตอบว่าได้แน่นอนครับ เพราะห้องขนาดนี้ลำโพงตั้งพื้นก็เคยเห็นวางกันมาแล้ว เสียงดีพอได้ด้วย

ปล. ส่วนโซฟาวางติดผนังหลัง ไม่มีปัญหาเพราะห้องผมก็แบบนี้ แต่ขนาดใหญ่กว่าหน่อยนึง ก็ติดเซอรราวด์ข้างโซฟา เสียงก็โอเคครับ
  • PetCH_PP
  • *
Re: ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 06:15:39 am »

อ้างจาก: noomnoi911 link=topic=432274.msg1831638#msg1831638 date=1544134893[/quote

ขอบคุณมากครับ

ตอบเลยว่ายอมรับได้ครับ เรื่องเดินสายไฟไม่มีปัญหาครับ ใจน่ะอยากได้ HTiB (หรือแยกชิ้นคุ้มราคา 5555+)ที่กังวลคือเรื่องที่ตั้งครับ แต่ถ้าได้ก็เด็ดเลยครับ

ถามต่อครับ แล้วถ้าวางข้างหลังโซฟาไม่ได้ ต้องวางคู่หลังยังไง หันทางไหนครับ ยิ่งของผมติดผนังทางซ้ายของโซฟา(ขวาในรูป)ด้วย

และถ้าแนะนำชุดสุดคุ้มได้จะยิ่งเป็นพระคุณมากเลยครับ
  • **
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 11:33:46 pm »

อ้างจาก: noomnoi911 link=topic=432274.msg1831638#msg1831638 date=1544134893[/quote

ตอบเลยว่ายอมรับได้ครับ เรื่องเดินสายไฟไม่มีปัญหาครับ ใจน่ะอยากได้ HTiB (หรือแยกชิ้นคุ้มราคา 5555+)ที่กังวลคือเรื่องที่ตั้งครับ แต่ถ้าได้ก็เด็ดเลยครับ

ถามต่อครับ แล้วถ้าวางข้างหลังโซฟาไม่ได้ ต้องวางคู่หลังยังไง หันทางไหนครับ ยิ่งของผมติดผนังทางซ้ายของโซฟา(ขวาในรูป)ด้วย

และถ้าแนะนำชุดสุดคุ้มได้จะยิ่งเป็นพระคุณมากเลยครับ

วางคู่หลังหมายถึงยังไงครับ surround back ใน7.1 รึครับ รีว่า surround ปกติ ถ้าปกติก็ติดเข้ามุมเลย แล้วยกขึ้นสูงเหนือหูซัก 30 ซมหีอมากกว่านั้นแต่ไม่เกิน 60 ซม.ครับ

ส่วนชุดสุดคุ้มคงไม่มีครับ แล้วแต่หูใครหูมัน ผมเลือกชุด denon x1300w + jbl venue series เพราะได้ราคาพิเศษมาแค่ 3 หมื่นต้นๆ แล้วมาติด atmos ทีหลัง เสียงดีไหมยอกเลยสำหรับผมดีพอแล้วในราคาแค่นี้

ส่วนไม่เลือก onkyo เพราะไม่ไว้ใจผลิตภัณฑ์และการบริการหลังการขาย ส่วน yamaha ราคานี้ได้แค่ชุดเริ่มต้น ฟังก์ชั่นไม่ครบ เลยไม่เอาครับ
  • PetCH_PP
  • *
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 10:35:54 pm »

ขอบคุณมากๆครับผม ว่าแต่ surround ปกติ กับ 7.1 วางต่างกันยังไงครับ แล้วถ้าวางเข้ามุม ต้องวางหันเข้าหาหูหรือวางหันไปทางทีวีครับ

วางคู่หลังหมายถึงยังไงครับ surround back ใน7.1 รึครับ รีว่า surround ปกติ ถ้าปกติก็ติดเข้ามุมเลย แล้วยกขึ้นสูงเหนือหูซัก 30 ซมหีอมากกว่านั้นแต่ไม่เกิน 60 ซม.ครับ

ส่วนชุดสุดคุ้มคงไม่มีครับ แล้วแต่หูใครหูมัน ผมเลือกชุด denon x1300w + jbl venue series เพราะได้ราคาพิเศษมาแค่ 3 หมื่นต้นๆ แล้วมาติด atmos ทีหลัง เสียงดีไหมยอกเลยสำหรับผมดีพอแล้วในราคาแค่นี้

ส่วนไม่เลือก onkyo เพราะไม่ไว้ใจผลิตภัณฑ์และการบริการหลังการขาย ส่วน yamaha ราคานี้ได้แค่ชุดเริ่มต้น ฟังก์ชั่นไม่ครบ เลยไม่เอาครับ
  • **
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 11:24:24 am »

แนะนำ google เลยครับช่วยท่านได้แน่นอน
  • PetCH_PP
  • *
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 01:49:20 pm »

google แล้วครับ แล้วเจอเสียงแตกว่าต้องหันตรง บางคนว่าหันข้าง เลยตัดสินใจมาถามในกลุ่มคนที่ความรู้จริงๆ
ดีกว่า pantip แนะนำให้มาถามในนี้ ส่วนในนี้บอกให้ไปถามที่อื่น เริ่มจะงง

แนะนำ google เลยครับช่วยท่านได้แน่นอน
  • **
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 08:33:23 pm »

ก่อนที่ท่านจะโวยวาย ลองหาความรู้ทั่วไปที่มีอยู่ใน google ก่อนไหมครับ คือให้ดูการจัดวางของลำโพงทั้ง ระบบ 5.1 และ 7.1 ซึ่ง 7.1 จะมีเซอร์ราวด์แบ็ค ซึ่งมันดูง่ายกว่าที่จะมานั่งอธิบายให้ท่านเข้าใจเสียอีก และอีกอย่างจะเอาระบบเสียงดีๆ ห้องและขนาดของห้องคือสิ่งสำคัญ เอาลำโพงจำนวนมากๆ ไปใส่ในห้องเล็ก เดี๋ยวก็ได้มีปัญหาตามมาอีกเยอะ ปัญหาเยอะ ใช้เงินเยอะ 35000 ไม่พอนะครับ จะเอาอย่างนั้นรึ

ส่วนที่พูดมาล่าสุดเนี่ยคือการทำ toe in/out ของหน่าลำโพงรึปล่าว ถ้าใช่มันไม่เกี่ยวกับคำถามระบบ 7.1 เลย เริ่มแรกสุดเอาตำแหน่งลำโพงให้ได้ก่อนเถอะครับ อย่าพึงข้ามสเตป

แนะนำสุดท้ายถ้าใช้สเปคห้องแบบเดิม ห้องท่านไม่ได้ในเรื่องของสภาพอคูสติกของห้อง แต่ถ้าจะเอาให้ได้ ก็จ้างมืออาชีพเค้ามาปรับปรุงให้ก็น่าจะจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2018, 08:53:03 pm โดย noomnoi911 »
  • pratad22
  • Edge LED TV member
  • ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: วันนี้ เวลา 12:02:07 pm »

+++ แนะนำท่าน PetCH_PP ถ้าจะเล่นชุดแบบแยกชิ้นลอง 5.1 ดูก่อนนะคับ เพราะดูขนาดห้องท่านแล้ว 5.1 ก็เพียงพอ เพราะถ้าเราดูหนัง-ฟังเพลง เพื่อความสุขกับเสียงที่ได้ (ไม่นั่งจับผิด) ผมเชื่อว่า Set ดี ๆ แค่ 5.1 ก็ให้เสียงที่พอใจมาก ๆ แล้วละคับ สำหรับลำโพงเซอร์ราวน์ด จะไว้แนวตรง หรือแนวข้าง ก็ได้บรรยากาศเช่นกัน ซึ่งดูจากห้องของท่านแล้วผมแนะนำให้หันลำโพงเซอร์ราวน์ดตรง ๆ มาที่หูท่านเรยยคับ แล้วค่อยฟังเสียงฉากที่มีรถวิ่ง ซ้าย ขวา หรือฉากที่มีเครื่องบิน บินผ่าน ว่าเสียงทิศทางที่ได้เป็นธรรมชาติหรือเปล่า ถ้าเสียงเซอร์ราวนด์ดังเกินจนกลบคู่หน้า ก็ค่อย ๆ เบาลงทีละ 1db นะคับ แล้วก็จะได้เสียงที่กลมกลืนเป็นธรรมชาติไปเองคับ ขอให้ท่านมีความสุขกับการ set นะคับ อาจจะดูเครียดบ้างในช่วง set แต่พอลงตัวแล้ว ท่านจะยิ้มไม่หุบเรยยละคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 12:04:56 pm โดย pratad22 »
หน้า: [1]