ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเปลี่ยนลำโพงเฉพาะคู่หน้า เสียงจะดีหรือแย่ลง(ดูหนัง)  (อ่าน 6908 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongae

• Flat TV member
  • *
พอดีพี่จะให้ลำโพงเก่าเก็บ JBL มาคู่นึง ถ้าผมเอามาเปลี่ยนแทนลำโพงตัวเล็กๆคู่หน้าที่มีมาในเซทโฮมฯของAVR pioneer โดยที่ลำโพงที่เหลือcenter surround sub ใช้เป็นตัวเดิมจะโอเคไหมคับ
อีกข้อ สายลำโพงที่แถมให้มา เราควรเปลี่ยนเป็นสายลำโพงที่ใหญ่ขึ้น(สายราคาไม่แพงถูกๆแบบบ้านหม้อ)จะมีผลให้เสียงดีขึ้นไหมคับ หรือไม่ต่าง ถ้าจะให้ต่างควรเป็นสายที่ราคากลางๆขึ้นไปคับ

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
ถ้าลำโพงเดิมที่ใช้อยู่เป็นแบบ satellite แล้วลำโพงที่จะได้มามีขนาดใหญ่กว่า ถ้าลำโพงไม่มีอะไรผิดปรกติ เสียงควรจะดีกว่า แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูความไวลำโพงด้วยว่ากี่ dB ถ้าความไวต่ำ แล้ว Pioneer กำลังไม่ดี ขับไม่ไหว เสียงอาจจะห่วยกว่าเดิม

แต่ไหนๆ ก็จะได้มาแล้ว ลองดูเลย ไม่เสียหาย ส่วนเรื่องสายลำโพงเอาไว้ทีหลัง ถ้าพอใจกับเสียงแล้วค่อยมาคิดอีกที

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
ถ้าจะเอามาแทนคู่หน้าก็ได้ครับแต่ลองปรับให้ดีๆ ครับ เพื่อให้เกิดความกลมกลืนของเสียงระหว่างลำโพง เก่ากับใหม่

ระวังเจอเหยี่ยวบินมาจากหน้าทีวีพอเสียงข้ามหัวไปหลังเรา จากเสียงร้องและกระพือปีกแบบเหยี่ยว เหลือเป็นเสียงนกกระจิบไปซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2018, 01:47:22 pm โดย noomnoi911 »

• *
เราต้องปรับที่ลำโพงคู่หน้าใน AVR จากลำโพง small เป็น lange ด้วยถูกต้องไหมคับ หรือเป็น smallเหมือนเดิม

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
เราต้องปรับที่ลำโพงคู่หน้าใน AVR จากลำโพง small เป็น lange ด้วยถูกต้องไหมคับ หรือเป็น smallเหมือนเดิม

หมายถึงยังไงครับ ถ้าพูดถึง large และ small น่าจะเป็นการตัดความถี่ (cross over) ไหมครับ และการปรับ large มันจะตัดความถี่ไม่ได้และถูกบังคับให้เป็น full band ซึ่งให้เสียงทุกย่านความถี่ออกมาครับ

ส่วนปรับตรงนี้แล้วจะ matching ไหมน่าจะไม่ครับ อีกอย่างต้องขึ้นดับสเปคลำโพง และความสามารถของ avr ด้วยว่าทำได้ถึงระดับไหน

• *

หมายถึงยังไงครับ ถ้าพูดถึง large และ small น่าจะเป็นการตัดความถี่ (cross over) ไหมครับ และการปรับ large มันจะตัดความถี่ไม่ได้และถูกบังคับให้เป็น full band ซึ่งให้เสียงทุกย่านความถี่ออกมาครับ

ส่วนปรับตรงนี้แล้วจะ matching ไหมน่าจะไม่ครับ อีกอย่างต้องขึ้นดับสเปคลำโพง และความสามารถของ avr ด้วยว่าทำได้ถึงระดับไหน
พอดีคิดว่าลำโพงใหญ่ขึ้นควรจะเปลี่ยนค่าจากsmall ไปเป็น large ไหม แบบน้ก็คือตั้งค่าเป็นsmallในทุกลำโพงเหมือนเดิม ให้ซับทำหน้าที่ไปเช่นเดิม ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ pratad22

พอดีคิดว่าลำโพงใหญ่ขึ้นควรจะเปลี่ยนค่าจากsmall ไปเป็น large ไหม แบบน้ก็คือตั้งค่าเป็นsmallในทุกลำโพงเหมือนเดิม ให้ซับทำหน้าที่ไปเช่นเดิม ขอบคุณคับ
+++ ผมเคยมีประสบการณ์เปลี่ยนลำโพงมาแล้วครับ ผลที่ออกมาฟังออกแบบชัดเจน เพราะลำโพงแต่ละยี่ห้อ ต่างให้เสียงที่แตกต่างกันคนละแนว ผมแนะนำ ลองเรยยครับ จะเสียงดีเท่าเดิม ดีกว่าเดิม หรือแย่กว่าเดิม ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีล้วน ๆ และลองปรับค่าลำโพง small กับ large สลับฟังเสียงดูครับ ถูกใจเสียงที่ออกมาแบบไหนตั้งค่านั้นไป เสียงที่ถูกใจเรา อาจจะไม่ใช่เสียงที่ถูกต้องตามหลักสูตรการ set up ไปบ้างก็อย่าไปซีเรียสครับ มันไม่ตรง เป๊ะ ! 100% เราต้องเพิ่มต้องลด เพื่อให้ได้เสียงที่ดีที่สุดสำหรับเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2018, 03:28:56 pm โดย pratad22 »

• *
ได้มาแล้วคับ jbl proII ลองแล้ว ฟังเพลงดีอยู่คับ เสียงแหลมมา(ลำโพงเดิมมันไม่มีทวิตเตอร์) แต่พอเปิดดูหนังนี่มีปัญหาหน่อยเลย เพราะเสียงcenterเสียงดูดรอปเลย ดูแข็งๆ ปรับจูนค่าเรียบร้อยก็ยังไม่สวย สงสัยอนาคตคงได้เปลี่ยน แต่คงเป็นชุดเบาๆตามทรัพ

ออฟไลน์ SanDer

ได้มาแล้วคับ jbl proII ลองแล้ว ฟังเพลงดีอยู่คับ เสียงแหลมมา(ลำโพงเดิมมันไม่มีทวิตเตอร์) แต่พอเปิดดูหนังนี่มีปัญหาหน่อยเลย เพราะเสียงcenterเสียงดูดรอปเลย ดูแข็งๆ ปรับจูนค่าเรียบร้อยก็ยังไม่สวย สงสัยอนาคตคงได้เปลี่ยน แต่คงเป็นชุดเบาๆตามทรัพ

ก็เอาลำโพงเซ็นเตอร์ออกสิ...

• *

ก็เอาลำโพงเซ็นเตอร์ออกสิ...
จัดให้เป็น4.1เลยใช่ไหมคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Jin

ถ้าเน้นดูหนัง Center กับ Sub สำคัญอันดับต้น ๆ มากกว่าคู่หน้านะครับ ถ้า AVR กำลังไม่สูงและมี Sub อยู่แล้ว ต่อให้เปลี่ยนลำโพงใหม่

ก็ตัด Small ที่ลำโพงหลักทั้งหมด sub ปรับเป็น by pass คือหมุนจุดตัดให้สุด ใน avr ตั้ง LFE 80-100 แล้วแต่ว่าอยากได้เบสแบบไหน เพราะมันต้องอิงลำโพงหลักทั้งหลาย แนะนำให้ตั้งไว้ที่ 80

จากนั้นจูนวอลุ่มซับ และเซต ลำโพงหลักทั้งหมดให้มี output เสียง db ใกล้กัน ใช้ app วัดเสียงจากโทรศัพท์แก้ขัดไปก่อนได้ กรณีที่ไม่มีไมค์

ผมไม่ได้ตอบคำถามตั้งแต่แรก ถ้าถามผมว่า 3 ตัวหน้าผมจะเลือกเปลี่ยนอะไร ผมจะเปลี่ยน Center ครับ กรณีที่เน้นดูหนัง

หวังว่าคงมีประโยชน์นะครับ

• *
ถ้าเน้นดูหนัง Center กับ Sub สำคัญอันดับต้น ๆ มากกว่าคู่หน้านะครับ ถ้า AVR กำลังไม่สูงและมี Sub อยู่แล้ว ต่อให้เปลี่ยนลำโพงใหม่

ก็ตัด Small ที่ลำโพงหลักทั้งหมด sub ปรับเป็น by pass คือหมุนจุดตัดให้สุด ใน avr ตั้ง LFE 80-100 แล้วแต่ว่าอยากได้เบสแบบไหน เพราะมันต้องอิงลำโพงหลักทั้งหลาย แนะนำให้ตั้งไว้ที่ 80

จากนั้นจูนวอลุ่มซับ และเซต ลำโพงหลักทั้งหมดให้มี output เสียง db ใกล้กัน ใช้ app วัดเสียงจากโทรศัพท์แก้ขัดไปก่อนได้ กรณีที่ไม่มีไมค์

ผมไม่ได้ตอบคำถามตั้งแต่แรก ถ้าถามผมว่า 3 ตัวหน้าผมจะเลือกเปลี่ยนอะไร ผมจะเปลี่ยน Center ครับ กรณีที่เน้นดูหนัง

หวังว่าคงมีประโยชน์นะครับ
ตอนนี้กำลังหาจัดเซ็นเตอร์มือสอง ราคาไม่แรงมากมาลองดูอยู่คับ (จะได้เจ็บไม่มาก) ถ้าทุกอย่างโอเค เสียงดูมีมิติมากกว่าลำโพงชุดที่ติดมากับตัวAVR ต่อไปคงรอจัดซัปซักตัว ช่วงมีงานลดราคาเครื่องเสียง ลดราคาตัาโชว์ ตังงบซัปไว้ซักห้าพัน ไม่รู้จะมีตัวงามๆไหม
ขอบคุณคำแนะนำคับ

ออฟไลน์ tsainont

ยังไงลำโพงพวกนี้ก็ดีกว่าลำโพงที่มากับ AVR อยู่แล้วครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับขนาดห้องและการจัดวางลำโพงด้วยนะครับ ถ้าห้องที่ใช้ดูเป็นห้องนั่งเล่นโดยรวมของบ้าน ผมก็จะเคลียร์พื้นที่แล้วจัดใหม่

ส่วนซับวูฟเฟอร์ ก็หามือสองก็ได้ครับ เริ่มมองหาได้เลย เพราะคงไม่ปุ๊บปั๊บได้มาหรอกครับ อิอิ

ออฟไลน์ Chadatarn

• *
ต่อพวงด้วยกันเลย แต่คำนวณ ความต้านทานอย่าน้อยกว่าหรือมากกว่า spec ของavrจะรับได้ โดยมากถ้าต่อขนานก็ไม่น้อยกว่า2โอมครับ [กระโดด] [กระโดด]