ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนวิธีตั้งค่า LED Sharp LC-40SA5200X เมื่อต่อกับชุดโฮมฯ  (อ่าน 5076 ครั้ง)

ออฟไลน์ Book99

• Flat TV member
  • *
เพิ่งซื้อ LED Sharp LC-40SA5200X เมื่อต่อกับชุด DVD Home theater ผ่านสาย HDMI ปรากฎว่าเมื่อเปิดดูหนังดีวีดี มีเสียงออกทางทีวีด้วย
อยากปิดเสียงไม่้ให้ออกทีวี ให้ออกผ่านลำโพงของชุดโฮมฯเท่านั้น ต้องตั้งค่าอย่างไรครับ  พยายาม serch หาวิธีแล้วไม่พบเลย
(ก่อนหน้านั้นใช้ ทีวีของ LG มันมีเมนูให้ปิดเสียงได้)  ขอรบกวนวิธีตั้งค่าด้วยครับ

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: รบกวนวิธีตั้งค่า LED Sharp LC-40SA5200X เมื่อต่อกับชุดโฮมฯ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 11:58:18 am »
ขอเดานะ - ให้ลองเช็คดูว่าช่อง HDMI บนทีวีที่ใช้ต่อ เป็นช่องแบบ ARC หรือเปล่า ถ้าใช่ก็เปลี่ยนไปใช้ช่องอื่นแทนครับ

• *
Re: รบกวนวิธีตั้งค่า LED Sharp LC-40SA5200X เมื่อต่อกับชุดโฮมฯ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 12:52:16 pm »
ขอเดานะ - ให้ลองเช็คดูว่าช่อง HDMI บนทีวีที่ใช้ต่อ เป็นช่องแบบ ARC หรือเปล่า ถ้าใช่ก็เปลี่ยนไปใช้ช่องอื่นแทนครับ

ขอบคุณครับ

ลองเปลี่ยนแล้วครับ เป็นแบบ HDMI Input 2 ไม่ใช่แบบ ARC แต่ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าที่ TV อย่างไร จึงจะไม่เสียงออกทีวี

ออฟไลน์ chartvut

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 05:45:37 pm »
ผมก็เป็น..ใช้รีโมท ลดเสียงทีวีให้เป็น 0 ก็จบครับ, ผมว่าเสียงออกทีวีด้วยก็ดีนะ เผื่อบางเวลาไม่อยากออกเครื่องเสียงชุดใหญ่, ก็ฟังเสียงจากทีวี...ดีจะตายยย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 08:36:08 am »
ผมก็เป็น..ใช้รีโมท ลดเสียงทีวีให้เป็น 0 ก็จบครับ, ผมว่าเสียงออกทีวีด้วยก็ดีนะ เผื่อบางเวลาไม่อยากออกเครื่องเสียงชุดใหญ่, ก็ฟังเสียงจากทีวี...ดีจะตายยย

ก็ใช้วิธีที่พี่แนะนำอยู่  ;D ;D ;D  เพียงแต่คิดว่ามันน่าจะมีวิธีตั้งค่าเสียงออกเหมือนยี่ห้ออื่น  อีกวิธีที่คิดไว้ จะเอาสาย audio มาเสียบที่ข้างทีวีไว้เวลาดูหนัง พอดูเสร็จก็เอาออก
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2018, 08:36:49 am โดย Book99 »