ผู้เขียน หัวข้อ: Egreat R200-II อัพเฟิร์มแวร์ไม่ได้ ช่วยทีค่ะ  (อ่าน 5530 ครั้ง)

ออฟไลน์ weeoil

• Flat TV member
  • *
สวัสดีค่ะ

เราใช้ Egreat R200-II มาตั้งแต่ปี 2011 ใช้งานได้ดีมาตลอดค่ะ จนเมื่อวันก่อนเปิดไฟล์ .mkv บางไฟล์ดูแล้วไม่มีภาพ มีแต่เสียง แต่ส่วนใหญ่ยังดูได้ เลยคิดว่าเราควรจะอัพเดต FW ดู เผื่อจะหาย จะได้ไม่ต้องเสียเวลาโหลดไฟล์ใหม่ ซึ่งเราอัพ FW ครั้งสุดท้ายก็ตอนที่ซื้อจากร้านได้อาทิตย์กว่าๆ (ทางร้านอัพให้) จากนั้นก็ไม่เคยอัพ FW อีกเลย เราก็เลยหา FW เวอร์ชั่น 5.0.3.8 มาอัพ ทำตามขั้นตอนตามที่เว็บนี้ https://www.mc.co.th/eshop/content/86-how-to-update-firmware-egreat แนะนำเลยค่ะ คือ

1. ปิดเครื่อง ถอดปลั๊ก กดปุ่ม Restore ค้างไว้
2. เสียบปลั๊ก เปิดเครื่อง กดปุ่ม Restore ค้างไว้ประมาณ 5 วิก็ปล่อย

แต่ปรากฎว่าหน้าจอมันค้างอยู่ที่ Egreat Loading สักประมาณ 30 วิ แล้วก็ขึ้นไม่มีสัญญาณ (No signal) ไปเลย ไม่ว่าจะกดปุ่ม Restore ค้างไว้ 5 วิ หรือนานกว่านั้น หรือกดจนหน้าจอ Egreat Loading ดับไปแล้วก็ขึ้นไม่มีสัญญาณ (No signal) เหมือนเดิม ลองรอหน้าจอไม่มีสัญญาณไปเรื่อยๆประมาณ 15-20 นาทีเผื่อมันจะมีหน้าอัพเดตขึ้น แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่ว่าจะใช้ FW เวอร์ชั่นไหนผลก็เป็นเหมือนเดิมค่ะ  [โขก]

เราลองใช้ USB ทั้งแบบ 16 GB / 4 GB ก็ผลไม่ต่างกันค่ะ บางครั้งเอามาเปิดดูในคอมมันจะมีไฟล์ .log ว่า "Debug start rtk_burn_rtkimg_from_usb parsing tarfile" อ่ะค่ะ บางทีก็ 1 ไฟล์ บางทีก็หลายไฟล์ ไม่ทราบว่าเราทำอะไรผิดไปหรือเปล่าคะ หรือว่าเครื่องเรามันพังแล้ว  [ร้องไห้]

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2019, 12:03:14 am โดย weeoil »

ออฟไลน์ soodjai

• Flat TV member
  • *
Re: Egreat R200-II อัพเฟิร์มแวร์ไม่ได้ ช่วยทีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 03:21:29 pm »
ไฟร์ไม่สมบูรณ์หรือปล่าครับ [จิ้ม]

ออฟไลน์ Avril

• LCD TV member
  • **
Re: Egreat R200-II อัพเฟิร์มแวร์ไม่ได้ ช่วยทีค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 06:48:41 pm »
ผมก็มีเครื่องนึง ไม่ได้ใช้หลายปีแล้ว  เพราะรีโมทเสีย   [เศร้า]