ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นไฟล์ Full Rip z9s กับ ตัวเล่นจากLG 850T  (อ่าน 4578 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxphu

• Flat TV member
  • *
เล่นไฟล์ Full Rip z9s กับ ตัวเล่นจากLG 850T
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 07:48:47 pm »
พอดี LG850T 55นิ้วผม เล่นไฟล์นี้ได้ ภาพก็สวยดี แต่สงสัยว่าถ้าผมซื้อ z9s จะได้ภาพที่สวยกว่านี้ไหมครับ แล้วคุ้มไหมครับกับการซื้อ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: เล่นไฟล์ Full Rip z9s กับ ตัวเล่นจากLG 850T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 03:28:34 pm »
ถ้าทีวีเล่นไฟล์ Full Rip ได้ และจะเล่นแต่ไฟล์ประเภทนี้ ก็ไม่แนะนำให้ซื้อครับ เพราะภาพก็คงไม่ได้ดีไปกว่าเดิมมากมาย

แต่ถ้าคิดจะเล่นไฟล์แบบอื่นด้วย (ที่ทีวีไม่สามารถเล่นได้) ก็เหมาะที่ซื้อ เพราะใช้เครื่องเล่นตรงประเภทก็สะดวกกว่าในการเล่น

ถ้าจะซื้อก็แนะนำให้รออีกซัก 1-2 เดือน เพราะเฟิร์มแวร์ Z9S ตอนนี้ยังไม่เสถียรเท่าไหร่ แต่ถ้าอยากเล่นเร็วๆ ก็ซื้อ X9S ไปใช้ดีกว่า เพราะเฟิร์มแวร์พัฒนามาประมาณ 2 ปีแล้ว เล่นไฟล์ได้นิ่งกว่า แต่ถ้าอยากได้ความรวดเร็ว ไฉไล ก็ Z9S ครับ

ออฟไลน์ maxphu

• Flat TV member
  • *
Re: เล่นไฟล์ Full Rip z9s กับ ตัวเล่นจากLG 850T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 08:20:21 pm »
ขอบคุณมากครับ ถ้าแบบนั้นคงไม่ซื้อดีกว่า
แล้วความเร็วของ z9s ไม่ใช่ความไหลรื่นของการเล่นไฟล์หนังใช่ไหมครับ
การเล่นไฟล์ x9s ไหลลื่นกว่าในการดูหรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 08:46:51 pm »
ตอนนี้ Z9S มีปัญหาการเล่นไฟล์ที่ encode มาเป็น High@L4 บางทีมันจะมีแต่เสียง ส่วนภาพจะเป็นสีเขียวๆ บางไฟล์ที่เป็นแบบ WEB-DL ก็จะมีเสียงแต่จอดำ (แต่มีวิธีแก้แบบแมนวล) ซึ่งผมเคยใช้ X9S มาก่อน จะไม่เคยมีปัญหานี้ แต่จะเจอปัญหา banding บนไฟล์ 4K แทน (ซึ่งตอนหลังเล่น 4K บ่อยกว่า) ผมก็เลยขายไปแล้วมาซื้อ Z9s แทน (ตอนนี้เห็นว่าเฟิร์มแวร์ล่าสุดแก้ไขแล้ว) ถ้าพูดถึงการเล่นไฟล์ ถ้าทั้งสองรุ่นเล่นไฟล์ๆเดียวกัน ภาพที่ได้จะไหลลื่นๆ เหมือนๆ กัน แต่ความเร็วที่ผมพูดถึงคือ Z9S เวลาอัพเกรดเฟิร์มแวร์ หรือเข้าเมนูต่างๆ เข้าแอปต่างๆ จะเร็วกว่า ถ้าเทียบกับมือถือก็เหมือน Snap800 กับ Snap835 อะไรประมาณนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 08:49:12 pm โดย tsainont »