ผู้เขียน หัวข้อ: จอมีแสงเป็นป้าน ๆ แบบนี้แก้ยังไงดีครับ  (อ่าน 3667 ครั้ง)

ออฟไลน์ umsutjap

• *
์SONY 55X8500E ครับ

พอดีวันนี้ปิดไฟเล่นเกม เพิ่งมาสังเกตเห็นว่าฉากดำ จะมีบางจุดที่ดำไม่สนิทมีแสง

ไม่รู้เรียกว่าแสงรั่วหรือเปล่าครับ แต่มันไม่ได้มาจากมุม

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการเคลื่อนย้ายหรือเปล่า

คือเร็วๆ นี้เพิ่งย้ายกลับมาจากหออะครับผม ไม่มีตกหล่นนะ แค่เวลายก หันเข้าหาลำตัว หนีบกับตัว

เป็นไปได้ไหมครับ ว่าเกิดจากการเคลื่อนย้าย

หรืออาการแบบนี้แก้ยังไงได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bankznarak

• Flat TV member
  • *
Re: จอมีแสงเป็นป้าน ๆ แบบนี้แก้ยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 01:02:06 pm »
TV คุณพ่อผมก็เป็นครับ แต่เป็นของ Samsung 40 นิ้วนะครับ จำรุ่นไม่ได้ละ ฟิลแบบนี้เลย แบบป้านๆ ดำไม่สนิท

แต่ผมก็ไม่รู้สาเหตุมาจากไหนนะ น่าจะอายุการใช้งาน เพราะของพ่อผมนี่ก็น่าจะ 5 ปีได้แล้ว

คือถ้าไม่สังเกตก็ไม่สังเกตเลยครับ แต่ถ้าสังเกตก็จะเห็นแบบท่านนี่ละ ฮาๆ

รอท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ ว่าเป็นอาการอะไร ผมไม่ชัวร์อาการ

ออฟไลน์ sky_k

• LCD TV member
  • **
Re: จอมีแสงเป็นป้าน ๆ แบบนี้แก้ยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 04:20:35 pm »
มี LOCAL Dimming ไหมถ้ามีเปิดไว้ครับช่วยได้ ผมเคยเป็นเครื่องเก่า ss จอ VA เป็นแบบนี้เลยเปิด LOCAL Dimming พอช่วยได้
ตอนหลังเปลี่ยนมาเป็นจอIPS ก็ยังรั่วตามมุมอยู่ดีเวลาดูในห้องมืด
ปัจจุบันใช้ LG 65SK8500 เป็นจอ IPS แบบ full array LED ดูในห้องมืดสบายมากไม่แสงรั่วเลย ชอบมากๆ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2019, 04:40:03 pm โดย sky_k »