ผู้เขียน หัวข้อ: มีปํญหา zidoo x8 ซับไตเติ้ล ขาดๆหายๆ  (อ่าน 10459 ครั้ง)

ออฟไลน์ fusezaaa

• *
มีปํญหา zidoo x8 ซับไตเติ้ล ขาดๆหายๆ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 01:18:41 am »
ผมใช้ zidoo x8 ต่อกับ avr yamaha rx-v681 ครับ

มีปัญหาเรื่องซับไตเติ้ลมาแบบขาดๆหายๆ โดยมีสองอาการดังนี้ครับ

1. ปัญหาหลักครับ คืือมาประโยคนึง หายไปประโยคนึงสลับกันหรือมาประโยคนึง หายไปสองประโยค
โดยอาการดังกล่าวนี้ จะเป็นทั้งเรื่องตั้งแต่เริ่มไปจนจบ
แต่พอลองกรอย้อนกลับไปดู ซับไตเติ้ลช่วงที่ขาดถึงจะขึ้นมา แล้วก็ขาดๆหายๆต่อไปเรื่อยๆอีกไม่จบไม่สิ้น

โดยอาการข้อ 1 นี้ จะเป็นกับหนัง BDRM Remux Full Bitrate ไฟล์ใหญ่ๆ 30GB ขึ้นไปเท่านั้นครับ
เป็นทั้งแบบเป็นโฟลเดอร์ และแบบไฟล์ ISO

แต่ไม่ได้เป็นทุกเรื่องนะครับ ตั้งแต่ใช้งานมามีปัญหาสองเรื่อง คืือ Fury กับ Valerian แค่สองเรื่อง

ซึ่งตัวไฟล์ไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะเอาไปเปิดกับคอมพ์ ด้วย KM Player ซับไตเติ้ลก็ขึ้นครบปกติดี
แต่พอเอามาเปิดกับ zidoo x8 กลับพบเจอปัญหาซับไตเติ้ลขาดๆหายๆ

สุดท้ายก็ต้องแก้ไขโดยโหลดไฟล์ขาด 10-20 gb มาดูแทนครับ

2. ปัญหารอง อันนี้พอรับได้ คือซับไตเติ้ลขาดๆหายๆเหมือนข้อ 1.
แต่ไม่เป็นทั้งเรื่อง เป็นแค่ไม่ถึง 10 ประโยคต่อเรื่อง คือเป็นบ้างให้พอหงุดหงิด แต่ไม่ได้เป็นทั้งเรื่องเหมือนข้อ 1.
กรณีนี้ผมแก้ไขโดยการกรอย้อนกลับไปดูช่วงที่ซับไตเติ้ลหาย ซับก็จะขึ้นมาครับ

อาการของข้อ 2. นี้ เกิดได้ทุกไฟล์ครับ ตั้งแต่ 10gb - 30gb+  ซักสิบเรื่อง จะเป็น 2-3 เรื่องได้
ซึ่งกรณีข้อ 2. นี้ ไฟล์ก็ไม่ได้มีปัญหาเช่นกันครับ เอาไปเปิดดูกับคอมพ์ ดูได้ปกติ ซับไตเติ้ลมาครบครับ

ปล. เชื่อม ตัว zidoo x8 กับ avr ด้วยนสาย HDMI Hitman ครับ

ไม่ทราบว่าแบบนี้เกิดจากอะไรครับ เป็นที่ AVR หรือ HD Player ครับ

ลองค้นหาข้อมูลใน Internet แล้วไม่มีใครเจอปัญหานี้เลยครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ  [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2017, 01:23:46 am โดย fusezaaa »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: มีปํญหา zidoo x8 ซับไตเติ้ล ขาดๆหายๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 03:26:19 am »
สวัสดีครับ

ตัว hd player ค่อนข้างมีข้อจำกัดในตัวไฟล์ที่เล่นมากกว่า pc
ปัญหาน่าจะมาจากตัวไฟล์ ลองหาไฟล์จากแหล่งอื่นมาเทียบ หรือไม่ก็ลอง re-encode ด้วย parameter สำหรับซับ แบบอื่นดู

ส่วน HD player ถ้าไม่อัพก็ดาวน์เฟริมแวร์ แต่ต้องแน่ใจว่ามีปัญหาที่ตรงจุดนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Darius

• LCD TV member
  • **
Re: มีปํญหา zidoo x8 ซับไตเติ้ล ขาดๆหายๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 09:55:37 am »
ผมเป็นเฉพาะกับพวก BDRM Remux Full Bitrate (m2ts) ถ้าเป็นไฟล์อื่น ISO , Full Rip , MKV, MP4 ไม่เจอปัญหานี้เลยครับ  หลังๆเลยเก็บไฟล์พวกนี้แทน  เห็นมี FW ตัวใหม่ ลงแล้วไม่แน่ใจว่าแก้ปัญหานี้ไหม ยังไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ fusezaaa

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 03:03:05 pm »
ลืมมาตอบเลย ปัญหาดังกล่าว หลังจากอัพเดทเฟิมแวแล้วหายไปนะครับ เผื่อใครมีปัญหาอยู่เหมือนกัน