ผู้เขียน หัวข้อ: Tv Sony ต่อเข้า avr onkyo เสียงไม่ออกครับ  (อ่าน 3287 ครั้ง)

ออฟไลน์ Emrio

• Flat TV member
  • *
Tv Sony ต่อเข้า avr onkyo เสียงไม่ออกครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 03:46:45 pm »
 [โขกโต๊ะ] ผมข้อคำแนะนำทีครับ ผมต้องการให้เสียงจากที่ TV มาที่ออกที่ AVR โดยที่ผมต่อ AVR Hdmi out มาที่ช่อง hdmi ARC ของทีวีแล้ว ช่องAVR เป็น TV/CD เปลี่ยนที่ทีวีให้เสียงออกที่เครื่องเสียง เสียงไม่ออก ลองทำตามหลายๆวิธีแล้ว ก็ไม่ออก จนแล้วโทรหาทาง Sony แจ้งว่า ทีวีกับ AVR ไม่ support กัน ท่านใดเคยเจอแบบผมบ้างครับ ผมใช้ทีวีซัมซุง ต่อก็ไม่มีปัญหา ครับ

ขอคำแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sitthinan

• *
Re: Tv Sony ต่อเข้า avr onkyo เสียงไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 11:03:07 am »
TV ยี่ห้อรุ่นอะไรครับ เอาประสบการส่วนตัวผมนะ ผมต่อ TV Sony 55KD-X8500G ที่ช่อง eARC/ARC และไปเข้าเครื่องเสียง Onkyo HT-S3700 ตอนแรกไม่ออกเสียงเช่นกัน วิธีแก้คือ

ต้องไปปรับที่ AVR เราครับ ต้องไปเปิด ใช้งานโหมด ARC ที่ เครื่องเสียงครับ แต่ละรุ่นอาจจะใช้คำต่างกันนิดหน่อย ค่าเริ่มต้นจากโรงงานส่วนใหญ่ ARC จะปิดไว้ที่เครื่องเสียง

สรุปคือ ต้องไปเปิดฟังชั่น ARC ที่ เครื่องเสียง ครับถ้าบอกรุ่นมาผมก็พอจะแนะวิธิเข้าเปิดได้ หรือสอบภามที่ Onkyo Thailand ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2020, 11:05:14 am โดย Sitthinan »

ออฟไลน์ Umedanumba

• *
    • ¨Õ¤ÅѺ
Re: Tv Sony ต่อเข้า avr onkyo เสียงไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 11:32:17 am »
ผมก็เคยเป็นๆหายๆ