ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ !! oled 3 ปี (ซื้อ 11/10/57) เปิดไม่ติด ศูนย์แจ้งค่าอะไหล่ 65000 !!  (อ่าน 22715 ครั้ง)

ออฟไลน์ auioui

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ ไม่ทราบว่ามีใครพอจะแนะนำร้านซ่อม OLED TV บ้างไหมครับ
ชื้อ LG OLED รุ่น 55EC930T ใช้งานมาประมาณ 3 ปีชื้องาน powerbuy 11/10/57
ใช้ไม่หนักนะครับประมาณวันละ 3-4 ชม.
อาการคือไฟเข้าเครื่องปกติ มีเสียงออก แต่ไม่มีภาพ จอดำ

เมื่อวันที่ 8/10/60
ที่บ้านไฟดับ 2 รอบตอน4ทุ่ม กับตี 3 ผมเสียบปลั๊ก TV ทิ้งไว้ตลอดแต่ไม่ได้เปิดเครื่องนะครับ

พอวันที่ 9/10/60
ผมอยู่ต่างจังหวัดนะครับ พอช่วงสาย ช่างโทรเข้ามาจะเข้ามาดูอาการให้ก่อนที่บ้าน จะได้เบิกอะไหล่ได้
ตอนบ่าย ช่างเข้ามาเช็คอาการที่บ้าน ปรากฎว่าทั้งเมนบอร์ด และพาวเวอร์บอร์ดมีไฟเข้าปกติ จะเปิด TV ดูหนังกลับเปิดไม่ติด อาการคือมีไฟเข้าเครื่อง เพราะไฟสแตนบายด้านล่าง TV สว่าง
แต่ไม่มีภาพอะไรขึ้นมาเลย ส่งเมลล์เข้าศูนย์แจ้งอาการเสีย

วันที่ 10/10/60
ตอนเช้า ศูนย์โทรติดต่อกลับมา แจ้งราคาอะไหล่ของชิ้นที่น่าจะเสีย ถ้าเมนบอร์ดเสียราคาประมาณ 5000
ถ้าพาว์เวอร์บอร์ดเสียราคาประมาณ 3000 ค่าช่าง 1800 เลยคิดว่าอย่างมากก็ประมาณ 7000
เลยตกลงให้ช่างมาดูอาการที่บ้านพอลองต่อกับเครื่องเล่นบลูเลย์ก็มีเสียงออกมาปกติแต่ไม่มีภาพ ช่างเลยขอนำเครื่องกลับไปที่ศูนย์เพื่อไปเช็คอาการอีกที
โดยสันนิษฐานว่าอย่างเบาน่าจะเกิดจาก software ในเครื่องผิดปกติต้องไปลง software ใหม่
อย่างหนักคือจอเสีย ต้องเปลี่ยนพาเนลจอครับ

วันนี้ 11/10/60
ตอนเช้า ศูนย์ LG โทรติดต่อกลับมาว่า.........ตกลง "จอเสียครับ ค่าอะไหล่จอ 65,000 ครับไม่รวมค่าแรงช่างอีก 1800"
ผมได้ฟังแล้วมึนเลยครับ ตกใจมากกกกกกกกกก ตอนแรกพอทำใจว่าค่าจอน่าจะไม่เกิน 10,000-20,000 แต่ 65,000
อันนี้ไม่ไหวจริงๆ ครับ และถ้าตกลงเปลี่ยนก็ประกันให้แค่ 3 เดือน คือมันเกินที่คาดไว้มากเลย
ผมชื้อเครื่องมาตอนลดราคาถ้าจำไม่ผิดก็ประมาณ 65,000 ถ้าราคาเครื่องเท่ากับค่าซ่อมแบบนี้ผมก็คงไม่ไหวครับ

ผมเลยรบกวนอยากถามเพื่อนว่าพอรู้จัก ร้านช่อมที่พอจะซ่อม oled ได้ไหมครับ
ถ้ามีรบกวนเพื่อนๆ โพสบอกผมด้วยนะครับ ขอรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. เรื่องนี้ผมก็ไม่ทราบสาเหตุที่จอเสียเหมือนกันนะครับ แต่อาจจะเกิดจากคืนนั้นที่ไฟดับๆติดๆก็ได้มั้งนะครับ
ขอให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับเพื่อนๆว่าซื้อเครื่อง UPS ใช้กับ TV ที่เรารักไว้สักเครื่องก็ดีเหมือนกันนะครับ(ศูนย์แนะนำมาแบบนี้ครับ)
ปล.2 เรื่องนี้ผมไม่ได้ดิสเครดิต LG นะ(ผมยังชมเลยว่าช่างเข้ามาซ่อมรวดเร็วมาก การบริการหลังการขายดี) ผมแค่อยากมาถามที่ซ่อมราคาที่รับได้ครับ
สุดท้ายนี้ ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ omezil

• LCD TV member
  • **
ถ้าเกิดจาก Panel เสียจริงๆ อันนี้ก้อคงต้องเปลี่ยนอ่ะครับ ซึ่ง Panel Oled ก็รู้ๆกันอยู่ครับว่าราคาค่อนข้างสูง

แต่ 65000 นี่ผมว่ามันออกจะไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่นะครับ ราคานี้ซื้อ OLED ปี2017 อย่าง ฺB7 ได้เลย หรือเพิ่มอีกนิดก้อ C7 แล้ว

ซึ่งถ้ามันเกิดจากจอเสียจริงๆ ผมว่าร้านนอกก็คงจะทำอะไรไม่ได้นอกจากต้องเปลี่ยนครับ และก็คงจะไม่มีจอมาเปลี่ยนให้เราหรอกครับ

บทความของคุณเจ้าของกระทู้ผมว่ามีประโยชน์มากกับคนที่กำลังคิดจะซื้อของแพงๆ ให้ไตร่ตรองให้ดีถึงอายุการใช้งานของมัน

ผมเองยังรู้สึกหวั่นๆอยู่เหมือนกันครับ กลัวว่าไอ้สิ่งที่เราลงทุนไปมันจะไม่คุ้มค่ากับที่เราได้มา ขอบคุณที่เอาประสบการณ์ดีดีมาแชร์กันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2017, 10:53:23 pm โดย omezil »

ออฟไลน์ fcuk99

• *
พิจารณาซื้อเพิ่มตัวปลั๊กกรองไฟฟ้าและตัวกันไฟฟ้ากระชาก ราคาหลักพันแต่ช่วยได้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ omezil

• LCD TV member
  • **
ส่งซ่อมเลยแบบนี้เสียแล้วครับ

ผงปรุงรส แบ่งขาย ราคาถูก มีมากกว่า90รสให้เลือก
แนะนำได้เยี่ยมครับ จขกท. เค้าบอกอยู่ว่าส่งซ่อมไปแล้วทางศูนย์บอกว่าจอเสียค่าเปลี่ยน 65000

ซึ่งราคานี้ตอนนี้สามารถซื้อ OLED ปี 2017 ได้ตัว C7 แบบสบายๆ

ออฟไลน์ platezero

• *
เวลามีคนรู้จักมาให้แนะนำการซื้อทีวี ผมมักจะบอกว่าทีวีสมัยนี้มีวงจรดิจิตอลที่มีความซับซ้อนสูง ไม่เหมือนทีวีสมัยก่อน
ถ้าอยากให้มันอยู่กับเรานานๆ ต้องซื้อ UPS มากันไฟดับ ไฟกระชาก ส่วนตัวผมต้องยี่ห้อ APC เท่านั้น มีมาตรฐานและราคาสมเหตุสมผล
ตัวละแค่พันกว่าบาท แต่ช่วยป้องกันอุปกรณ์ราคาหลายหมื่นได้

ปรกติภายในทีวีจะมีระบบป้องกันไฟในระดับเบื้องต้นอยู่แล้วครับ
แต่เวลาผ่านไปหลายปี วงจรพวกนี้ทำงานทันทีที่เสียบปลั๊ก ก็อาจจะมีความเสื่อมเกิดขึ้นได้ต้องระมัดระวังหน่อยครับ

ออฟไลน์ magictech

• *
Re: ช่วยด้วยครับ !! oled 3 ปี (ซื้อ 11/10/57)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 11:45:22 am »
กำลังหาเพื่อนอยู่เลย ของผม 55EG920T  เพิ่งเสียเมื่อ สองอาทิตย์ก่อน ใช้งานมาได้แค่ 1 ปี  7 เดือน เอง  อาการคือ มีไฟเข้า แต่เปิดเครื่องไม่ติดเลย โชคดีที่ทำประกันไว้ 3 ปี ช่างยกไปซ่อมแล้ว แต่ยังไม่แจ้งผลมาว่า อะไรเสีย  ของราคาสูงๆ เวลาเสียทีนี่ หนาวๆ ร้อนๆ เลย  [เศร้า]

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
ใช้น้อยเหมือนผม และพังเหมือนกันเป๊ะ เจอเพื่อนแล้วววววว ผมก็ไม่รุู้จะทำไงดีครับ  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ Jeffry

• *
ถ้าจะป้องกัน TV + เครื่องเสียง  ราคาแพง  ควรใช้เครื่องกรองไฟ Filter /Protection Power ช่วยครับ
ของผมมีเหลือไม่ได้ใช้อยู่ 1 เครื่อง  ยี่ห้อ Weiduka  รุ่น AC 8.8  ถ้าใครต้องการผมขายขาดทุนให้ในราคา 1,400 บาท (พร้อมส่ง)

ออฟไลน์ Jeffry

• *
ถ้าจะป้องกัน TV + เครื่องเสียง  ราคาแพง  ควรใช้เครื่องกรองไฟ Filter /Protection Power ช่วยครับ
ของผมมีเหลือไม่ได้ใช้อยู่ 1 เครื่อง  ยี่ห้อ Weiduka  รุ่น AC 8.8  ถ้าใครต้องการผมขายขาดทุน เพื่อช่วยเหลือกัน ในราคา 1,400 บาท (พร้อมส่ง)
T: O87 686 2333
[yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2018, 10:36:00 am โดย Jeffry »

ออฟไลน์ GC-Gamer

• *
แรงมากกกก

ออฟไลน์ koballthai

• *
    • www.koballthai.com
แพงมากค่ะ

ออฟไลน์ Kokneymar

• *
    • ·Ò§à¢éÒÊâº
รุ่นนี้ก้ดีนะแต่ลองรุ่นใหม่ดีกว่าถ้าเงินถึงนะ