ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1276468 ครั้ง)

ออฟไลน์ psuphakrit

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #1080 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:31:27 am »
ผมใช้ led tv รุ่น ps200t ดูหนังโดยต่อ ext hdd 1TB ผ่าน usb ของทีวีคับ ไฟล์ที่ดูส่วนใหญ่เป็นไฟล์นามสกุล m2ts อยากทราบว่าเหตุใดบางไฟล์เสียงพูด (ไทย) จึงดังไม่เท่ากัน แต่เสียงเอฟเฟคไม่มีปัญหาคับ ลองเปิด-ปิดที่ dynamic range control ก็ไม่หาย บางไฟล์ก็ปรับไม่ได้คับ รบกวนทุกท่านแบ่งปันความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #1081 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:44:44 am »
ผมใช้ led tv รุ่น ps200t ดูหนังโดยต่อ ext hdd 1TB ผ่าน usb ของทีวีคับ ไฟล์ที่ดูส่วนใหญ่เป็นไฟล์นามสกุล m2ts อยากทราบว่าเหตุใดบางไฟล์เสียงพูด (ไทย) จึงดังไม่เท่ากัน แต่เสียงเอฟเฟคไม่มีปัญหาคับ ลองเปิด-ปิดที่ dynamic range control ก็ไม่หาย บางไฟล์ก็ปรับไม่ได้คับ รบกวนทุกท่านแบ่งปันความรู้ด้วยครับ
เป็นปกติครับ  ที่เครื่องทีวีอาจจะรองรับไฟล์ได้ไม่สมบูรณ์ นี่ยังดีนะครับ ที่อ่านไฟล์นามสกุลนี้ได้ ทีวีบางตัวมองไม่เห็นเลยด้วยซ้ำ หรืออาจเป็นที่ตัวไฟล์ที่เค้าทำมาไม่ดีรึเปล่าครับ
ถ้าเป็นไปได้ hd player ดีที่สุดครับ รองรับได้หมดไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 09:48:26 am โดย sirota »

ออฟไลน์ psuphakrit

• *
« ตอบกลับ #1082 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:10:08 am »
เป็นปกติครับ  ที่เครื่องทีวีอาจจะรองรับไฟล์ได้ไม่สมบูรณ์ นี่ยังดีนะครับ ที่อ่านไฟล์นามสกุลนี้ได้ ทีวีบางตัวมองไม่เห็นเลยด้วยซ้ำ หรืออาจเป็นที่ตัวไฟล์ที่เค้าทำมาไม่ดีรึเปล่าครับ
ถ้าเป็นไปได้ hd player ดีที่สุดครับ รองรับได้หมดไม่มีปัญหา

ขอบคุณคับ ผมก็สงสัยอยู่ว่าเป็นที่ตัวไฟล์หรือเปล่า เพราะบางไฟล์ก็โอเคคับ แต่ก็กำลังมองดู hd player อยู่เหมือนกันคับ ถ้ามีรุ่นไหนดีๆ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
ผมแค่ต่อดูกับทีวีอ่ะคับ ยังไม่ถึงขนาด home theater คับ

« ตอบกลับ #1083 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:24:05 am »

ขอบคุณคับ ผมก็สงสัยอยู่ว่าเป็นที่ตัวไฟล์หรือเปล่า เพราะบางไฟล์ก็โอเคคับ แต่ก็กำลังมองดู hd player อยู่เหมือนกันคับ ถ้ามีรุ่นไหนดีๆ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
ผมแค่ต่อดูกับทีวีอ่ะคับ ยังไม่ถึงขนาด home theater คับ
ลองสอบถามบอร์ด hd player ดูนะครับ ถ้าได้ hd player ชิฟประมวลผลดีๆหน่อย ภาพเสียงแจ่มแน่นอนครับ รุ่นใหม่ๆราคาสัก 4 -5 พัน ก็แจ่มละ  [yes]
ปล. ps200t รุ่นนี้ภาพคมชัด สีอิ่มเข้มมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 12:00:59 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ aewanyen

• *
« ตอบกลับ #1084 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 01:53:04 pm »

40PU200T  ต่อ EX HDD ดูหนัง ภาพมันเป็นคลื่นๆอ่ะครับ

ต้องไปปรับตรงไหนเข้าไปที่ตรงไหนแนะนำด้วยครับผมมือใหม่จริงๆ [ปลื่ม]
ผมว่าต้องเรียกศูนย์แล้วล่ะครับ

เหมือนอาการของผมนะครับ คือต่อ flashdrive หรือ exhd หรืออะไรก็ตามเข้าทางช่อง usb แล้วเป็นคลื่น
เปลี่ยนบอร์ดก็แล้วแต่ก็ไม่หาย ให้ติดต่อกับเจ้าหน้าที่นะครับ แล้วเค้าจะดำเนินการให้

ออฟไลน์ aewanyen

• *
« ตอบกลับ #1085 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 11:40:06 am »

40PU200T  ต่อ EX HDD ดูหนัง ภาพมันเป็นคลื่นๆอ่ะครับ

ต้องไปปรับตรงไหนเข้าไปที่ตรงไหนแนะนำด้วยครับผมมือใหม่จริงๆ [ปลื่ม]
ผมว่าต้องเรียกศูนย์แล้วล่ะครับ

เหมือนอาการของผมนะครับ คือต่อ flashdrive หรือ exhd หรืออะไรก็ตามเข้าทางช่อง usb แล้วเป็นคลื่น
เปลี่ยนบอร์ดก็แล้วแต่ก็ไม่หาย ให้ติดต่อกับเจ้าหน้าที่นะครับ แล้วเค้าจะดำเนินการให้

สุดท้ายเจ้าหน้าที่เอาเครื่องใหม่แกะจากกล่องมาเปลี่ยนให้ถึงบ้านเลย บอกต่อบริการดี ๆ จาก toshiba ครับ

« ตอบกลับ #1086 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 03:13:18 pm »

สุดท้ายเจ้าหน้าที่เอาเครื่องใหม่แกะจากกล่องมาเปลี่ยนให้ถึงบ้านเลย บอกต่อบริการดี ๆ จาก toshiba ครับ
ลอตนี้สงสัยจะเป็นเยอะ แต่ถ้าบริการดีก็โอเคครับ [yes]

ออฟไลน์ yonoi

• *
« ตอบกลับ #1087 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 07:43:45 am »
ผมเพิ่งซื้อรุ่น 39P2300VT เล่น DVD สีดำจม มีวิธีปรับภาพหรือสียังไงครับ ลองปรับดูแล้ว ไม่สำเร็จ

« ตอบกลับ #1088 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 12:13:06 am »
ผมเพิ่งซื้อรุ่น 39P2300VT เล่น DVD สีดำจม มีวิธีปรับภาพหรือสียังไงครับ ลองปรับดูแล้ว ไม่สำเร็จ
ปกติเล่น dvd เวลามีฉากมืดมักดำจมอยู่แล้วครับ ลองปรับโหมดภาพยนตร์ดู ได้แค่ไหนก็คงแค่นั้น ขนาดรุ่นท็อปบางรุ่นเจอไฟล์ดีวีดียังดำจมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 12:21:45 am โดย sirota »

ออฟไลน์ Oinea

• *
« ตอบกลับ #1089 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 07:34:29 am »
TOSHIBA 23PB200T ต่อเข้าคอมแล้วไม่ชัดแก้อย่างไร?
ทำอย่างไรให้มันชัดครับพวกตัวอักษรนี้ไม่ไหวเลยเบลอมาก(1920x1080)
ส่วนดูหนังภาพมันเนียนแบบทาสีน้ำอ่ะครับ(ไม่เหมือนจอทั่วๆไป)เหมือนการไล่สีมันเพี้ยนอ่ะครับ

เป็นไปได้มั้ยครับว่ามัน Full HD แบบหลอกๆ พอปรับเป็น 1366x768
แล้วภาพมันคมชัดขึ้น(มาก)พวกตัวอักษรก็ชัดกว่าเดิมเยอะขึ้นด้วย

ปล.ช่วยรีบตอบหน่อยนะครับเป็นปัญหามากเลย ณ ขณะนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 07:35:26 am โดย Oinea »

« ตอบกลับ #1090 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 08:27:44 am »
TOSHIBA 23PB200T ต่อเข้าคอมแล้วไม่ชัดแก้อย่างไร?
ทำอย่างไรให้มันชัดครับพวกตัวอักษรนี้ไม่ไหวเลยเบลอมาก(1920x1080)
ส่วนดูหนังภาพมันเนียนแบบทาสีน้ำอ่ะครับ(ไม่เหมือนจอทั่วๆไป)เหมือนการไล่สีมันเพี้ยนอ่ะครับ

เป็นไปได้มั้ยครับว่ามัน Full HD แบบหลอกๆ พอปรับเป็น 1366x768
แล้วภาพมันคมชัดขึ้น(มาก)พวกตัวอักษรก็ชัดกว่าเดิมเยอะขึ้นด้วย

ปล.ช่วยรีบตอบหน่อยนะครับเป็นปัญหามากเลย ณ ขณะนี้
http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?desc=2&param_id=1077
ลองดูตามลิงค์นี้นะครับ ปกติเมื่อต่อภาพจากคอมเข้าทีวีจอใหญ่ตัวอักษรอาจไม่คมเท่าจอคอมอยู่แล้ว แต่กรณีท่านจอแค่ 23 นิ้วแปลกมากน่าจะไม่เบลอมากนะครับ ไม่น่าเกี่ยวว่าเป็น fullhd หรือไม่
 ส่วนดูหนังนี่จริงๆไม่น่าเป็นอย่างที่บอกนะ ถ้าไฟล์ความละเอียดสูงภาพน่าจะคมชัด และการไล่สีโตชิบาทำได้ค่อนข้างดีอยู่แล้ว  ส่วนไฟล์ความละเอียดต่ำภาพอาจดรอปลงเล็กน้อย ยังไงลองรีเซตค่ากลับคืนสู่โรงงานก่อนนะครับ แล้วปรับค่าเป็นโหมดบ้าน แล้วตั้งค่าต่างๆใหม่   โดยปรับภาพเป็นโหมดต่างๆ เช่น มาตราฐาน หรือภาพยนตร์ก่อน ถ้ายังเป็นผมว่าทีวีมีปัญหาต้องเรียกศูนย์แล้วล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 08:58:05 am โดย sirota »

ออฟไลน์ prasith

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1091 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:46:43 pm »
กำลังสนใจ Toshiba รุ่น 55RW1T ไม่ทราบว่า น่าเล่นป่ะครับ

[ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #1092 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 10:42:43 pm »
กำลังสนใจ Toshiba รุ่น 55RW1T ไม่ทราบว่า น่าเล่นป่ะครับ

[ปาดเหงื่อ]
น่าเล่นครับ รุ่นนี้ภาพเสียงดี สามมิติ passive ก็ดีใช้ได้ วัสดุเยี่ยม แต่เช็คราคาก่อนนะครับ ถ้าสัก 4 หมื่นกว่าๆไม่เกิน 47000 บวกลบนิดหน่อย น่าจัดครับ แต่ถ้าแพงกว่านี้ ผมว่าแพงไปครับ เพราะตกรุ่นแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 10:56:29 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Nickbitza

• *
« ตอบกลับ #1093 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:26:51 pm »
สวัสดีคับ

ผมมีปัญหาตอนเปิดเครื่องคับ รุ่น 32P2300VT

คือ ปกติถ้าเสียบปลั๊กแล้ว ไฟแสดงจะเป็นสีแดง (standby) แล้วจึงกดปุ่มเปิดไฟแสดงจะเป็นสีเขียว

แต่ตอนนี้เสียบปลั๊กแล้ว ไฟแสดงขึ้นสีเขียวเลย ภาพไม่ขึ้น ไม่สามารถกดปุ่มอะไรได้เลย เลือก source ก็ไม่ได้

พอมีทางแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1094 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:51:25 pm »
สวัสดีคับ

ผมมีปัญหาตอนเปิดเครื่องคับ รุ่น 32P2300VT

คือ ปกติถ้าเสียบปลั๊กแล้ว ไฟแสดงจะเป็นสีแดง (standby) แล้วจึงกดปุ่มเปิดไฟแสดงจะเป็นสีเขียว

แต่ตอนนี้เสียบปลั๊กแล้ว ไฟแสดงขึ้นสีเขียวเลย ภาพไม่ขึ้น ไม่สามารถกดปุ่มอะไรได้เลย เลือก source ก็ไม่ได้

ขอบคุณครับ

พรุ่งนี้โทรสอบถามศูนย์นะครับ ถ้าเสียเรียกมาเคลมเลยครับ ถ้าเป็นไปได้ขอทีวีสำรองเค้ามาดูเลยครับ กรณี กทม. นะ

ออฟไลน์ leng

• *
« ตอบกลับ #1095 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 02:51:46 pm »
สาวกพี่โต แนะนำหน่อย รุ่นไหนดีครับ 40 นิ้ว มีช่องต่อ Optical Audio

จะไปถอยล่ะ ขอพิกัดราคาโดนด้วยยิ่งดี  [เท่ห์] [ไม่เอา] [โย่ว]

ปล. แล้วอีกอย่างข้องใจว่า จอ edge led กับ direct led อันไหนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2013, 02:58:22 pm โดย leng »

« ตอบกลับ #1096 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 12:30:34 am »
สาวกพี่โต แนะนำหน่อย รุ่นไหนดีครับ 40 นิ้ว มีช่องต่อ Optical Audio

จะไปถอยล่ะ ขอพิกัดราคาโดนด้วยยิ่งดี  [เท่ห์] [ไม่เอา] [โย่ว]

ปล. แล้วอีกอย่างข้องใจว่า จอ edge led กับ direct led อันไหนดีกว่า
มีช่องต่อ optical audio ต้องรุ่น 40ps200t ครับ ตัวนี้ช่องต่อครบครัน แต่เป็น edge led ครับ
ส่วน edge กับ direct led  ตัวที่เป็น direct led จะไม่มีปัญหาเรื่องแสงรั่วเกลี่ยแสงได้ดีกว่า แต่รุ่นนี้กับพวกรุ่นที่เป็น direct led อย่าง  pu200t หรือ p2300vt ภาพไม่ห่างกันมาก พยายามอย่าปิดไฟดู จะได้ไม่เห็นแสงรั่วครับ แต่ edge led จได้เปรียบเรื่องความบางครับ ส่วน  direct led ตัวเเครื่องจะหนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2013, 02:34:23 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ treisara

• *
« ตอบกลับ #1097 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 03:49:48 am »
สวัสดีคับ

ขอบคุณครับ

อยากรู้ด้วยคน!  อาการเดียวกันกับ 40VL20T ของผมเลยครับ กดที่รีโมทหรือที่ต้วเครื่องก็ไม่ตอบสนอง เหมือนเครื่องมันแฮงค์ ถอดปลั๊กเสียบใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม