ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1275230 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:31:53 pm »
ตามที่ท่าน XTA บอกครับ ลองพยายามตั้งค่ากลางๆ ลดพวก contrast brightness เปิดตัวเร่งสัญญาณ หรือเปิดโหมด autoview ดูครับ รุ่นนี้เห็นรีวิวบอกให้เปิด resolution+ ด้วยน่าจะช่วยได้ดีขึ้นครับ ผมใช้ toshiba 32rv700t Full HD 1080P ปรับโหมดมาตราฐานกัยสาย AV ของจานเหลือง ภาพคมชัดดีเลยทีเดียวนะครับ หรือจอมันเล็กก็ไม่รู้นะ ส่วน SHARP กว่าจะให้ชัดได้ก็ปรับแทบแย่ ได้แค่ไหนก็แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ monkeydee

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #433 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 02:20:04 am »
 [กระโดด] ตามที่ท่าน XTA เเถลงไข เเละตอนนี้ สามวันผ่านไปกะจอใหม่ ... ชักเริ่มคุ้นตาเเระ   [เท่ห์]   ขอบคุณมากมาย

- ใช่เลย ความละเอียดภาพของหน้าจอ มันไม่ใช้อย่างที่คิด นั้นต้องทำใจเรื่อง source เป็นอันว่า เค้าเข้าใจเเล้ว ฮ้าบ
   ว่าจะไปหาสาย scrat component มาเสริมประสิทธิภาพ กล่องฝัน น่ะครับ ... เห็น เซลล์โตฯ เค้าว่าสาย component ขาว/เเดง/เหลือง ที่มีค่าทอง...
   หรือค่า K.. อะไรสั๊กอย่างเยอะๆ จะลดค่า lost ของสัญญาณไปได้เยอะทีเดียว
-  [กระดึบ]เเบบว่าดูหนัง ช่องโน้นนี้ ..โอเคดี (ชักจะชินตาเเร่ะ)
   อย่างที่อ้างข้างฯบน หวังเห็นภาพคมๆ เเต่ก็น่ะ ... เรารู้สึกดร๊อปๆตรงที่ตรูสปอร์ต มันมีเเต่หญ้าเขียวๆ เเล้วพอรับชม เลยเอร๊ย ... ม่ายช่ายอย่างที่หวังอ่ะน่ะ
   (เพื่อนๆ หรือพี่ที่รู้จัก บอกว่เอากล่อง HD เลยดีไม๊??)

ปล. ผมใช้โหมด standard ผมปรับ blacklight 0, contract สุดขีด, brightness 0, color 20, tint 0, sharpness สุดขีด, 3D color ON, Color temp สุด, Auto brightness sensor ON, Active blacklihght control ON,  Black/white level สุด, Static gamma 0, resolution+ ON level 5, Clear scanPro200 ON, film stabillzation HIGH

สรุป .. ได้ภาพสวย คมในลักษณะมีมิติ ให้สีธรรมชาติ ไม่เข้มจัดจ้าน ... ไว้ปรับปรุงสายสํญญาณ เเล้วจะมาบอกอีกที
ปล  ..  ทีวี design สวย บางเฉียบ ... เเต่ตะหงิดๆกับ ราคาที่จ่ายไปหน่อยๆ ...ไว้ลองขอลอง real 3D ของเฮียโต ที่มีจุด transimtter 2ชุด ไม่หลุดเเน่นอนหรือเปล่า?? [ปลื่ม]   

ตามที่ท่าน XTA บอกครับ ลองพยายามตั้งค่ากลางๆ ลดพวก contrast brightness เปิดตัวเร่งสัญญาณ หรือเปิดโหมด autoview ดูครับ รุ่นนี้เห็นรีวิวบอกให้เปิด resolution+ ด้วยน่าจะช่วยได้ดีขึ้นครับ ผมใช้ toshiba 32rv700t Full HD 1080P ปรับโหมดมาตราฐานกัยสาย AV ของจานเหลือง ภาพคมชัดดีเลยทีเดียวนะครับ หรือจอมันเล็กก็ไม่รู้นะ ส่วน SHARP กว่าจะให้ชัดได้ก็ปรับแทบแย่ ได้แค่ไหนก็แค่นั้นครับ

« ตอบกลับ #434 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 02:51:59 pm »
นั่นล่ะครับ ปรับตามสายตาเราดีที่สุด แต่ปรับสุดๆอย่างนี้ระวังกินไฟมากนะครับ อิอิ [หื่น] ล้อเล่น [โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 04:38:41 pm »
ท่าน sirota สำหรับ 40LE830 คุยได้น่ะ เพราะพี่เค้าอยู่หมู่บ้านเดียวกะผม สนิทอยู่ ใช้สิทธิ์พนักงาน (ใหม่/มีรับประกั ตามมาตรฐาน) อิ อิ

กำลังโหลดหนัง 3D เด๋ว ได้ชมกัลล์ กับ Avatar ครับ

นั่นล่ะครับ ปรับตามสายตาเราดีที่สุด แต่ปรับสุดๆอย่างนี้ระวังกินไฟมากนะครับ อิอิ [หื่น] ล้อเล่น [โย่ว]

« ตอบกลับ #436 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 08:28:08 pm »
 [เท่ห์]

ออฟไลน์ Robbo

• *
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 01:47:26 pm »
สวัสดีครับ
ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นน้องใหม่ของห้องนี้ด้วยนะครับ  เพิ่งถอย 40AL10T มา

รุ่นนี้เราสามารถตรวจสอบได้จากหน้าจอมั้ยครับว่าสัญญาณภาพที่รับชมอยู่เป็น 1080p หรือเปล่า ??

ออฟไลน์ North_2011

• *
« ตอบกลับ #438 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:10:01 am »
อยากจะต่อเสียงทีวีออกลำโพงเช่นดูหนังฟังเพลงกล่องดรีม ลำโพงผม5.1จะสามารถทำได้ไหมคับหรือมีวิธีต่อแบบอื่นไหมคับช่วยแนะนำทีอยากดูฟรีทีวีแบบมีเสียงลำโพงด้วยอะคับ

ออฟไลน์ mr_spurs

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:18:28 pm »
กำลังจะได้เป็นสมาชิกพี่โต 40PS10T แล้วเชียว จู่ๆพนักงานโทรมาบอกไม่มีของซะงั้น เลื่อนไปอีก 1 สัปดาห์ (ซึ่งก็ไม่รู้จะเบี้ยวเราอีกเปล่า) พนักงานบอกว่าถ้าพี่รอไม่ได้มายกเลิกก็ได้นะครับ เลยลังเลเลย ไปยกเลิกแล้วรอ PS20T จะดีป่าวหว่า

« ตอบกลับ #440 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:11:11 pm »
 [เท่ห์]  ถ้าคิดว่าเพิ่มสัก 5-6000 บาท จะได้ทีวีรุ่นใหม่  [ปลื่ม]เค้าว่าดีไซน์สวยนะ สามารถเล่นไฟล์หนังต่อ EXT HDD ได้เลย เปลี่ยนใหม่ก็ได้ครับ [กระดึบ] ว่าแต่รอของได้มั้ยอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2012, 08:12:42 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ ganchar

• *
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:07:29 pm »
อยากทราบว่า Toshiba Regza New PS20 , PB20 กำหนดการจะออกวางตลาดประมาณต้นปี 2012 ไม่ใช่หรือครับ แต่ทำไมวันนี้ไปดูที่ร้านดังย่านคลองเตยเห็นป้ายบอกชื่อรุ่น 46PB20 เลยถามเซลล์บอกว่าตัวนี้ออกมาตั้งแต่เดือนพ.ย 2011 แล้ว แต่ดูจากหน้าตาแล้วมันเหมือนกับตัวซีรี่ 10 ยังกับเกาะเลยอะครับ เลยรีบกลับบ้านมาตั้งหลักก่อน

« ตอบกลับ #442 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:21:03 pm »
ตอนนี้มีแต่ PB20 เป็น LCD ครับ เป็นดีไซน์ทรงเดมแต่เปลี่ยนเป็นลาย dot รอบตัวทีวี กันรอยขูดขีด ส่วน PS20 เป็น LED ของยังไม่เข้าแต่คงจะใกล้ลงแล้วล่ะ ดีไซน์ตัวนี้แตกต่างจาก  PB20 แน่ครับ ฟังก์ชั่นที่เพิ่มคือ autoclean ทำให้ภาพนอยส์ลดลง ทำให้ดูฟรีทีวีหรือลดนอยส์จากหนังได้ และสามารถต่อ ext hdd. ได้เลย รู้สึกจะมีช่องต่อ 5.1 ด้วยนะ

ออฟไลน์ sanorio

• *
« ตอบกลับ #443 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:11:10 pm »
ขอสมัครเป็น Toshiba fan club ด้วยครับ เพิ่งได้ 40pb20t ราคา 15,650.- งาน The mall เน้นทดสอบ File หนังจาก Ext.harddisk สรุป file ISO มองไม่เห็น File mkv. โดยสามารถเลือก sub และ sound ได้(ถ้ามีอยู่ใน folder หนังเรื่องนั้นมาด้วย) ซึ่งลอง File ขนาด 19GB ก็ไม่มีปัญหา ภาพสีสวยใช้ได้ แต่ฉากมืดๆดำจะจม ยังไม่ลองสายของ LCD 3D 1.4 ของ WEB นี้เลย(ซื้อมาแล้ว) เพราะอยากลองดูบุคลิกของ TV แบบพื้นๆก่อน ส่วนเสียงดังชัดเจนดีเหลือเกิน เปิด volumn แค่ 25 ก็ดังได้อรรถรถแล้วคับ ส่วน free TV สมคำร่ำลือจิงๆ ต่อหนวดกุ้งขาเสียไปข้างยังรับช่อง 3 ชัดเลยอ่ะ งงมากๆ ^^' ส่วนช่องอื่นภาพไม่ค่อยชัด แต่เสียงกลับชัด เดี๋ยวรอติดจานดำแล้วจะบอกผลอีกครั้งครับ ใครเล่นเครื่องรุ่นนี้แล้วลองปรับภาพและเสียง รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ถือเป็น Brand ที่ใช้แล้วคุ้มค่าจิงๆ...ขอบคุณ Web นี้ที่ให้ความรู้มาโดยตลอดครับ

« ตอบกลับ #444 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 11:38:03 pm »
วันนี้ผมไปทำธุระที่มาบุญครอง เดินไปดูทีวีที่ Power buy เห็นเจ้าตัว PS20 แล้วนะครับ ราคา 21900 บาท (แต่อาจมีส่วนลดอีก) ส่วนตัวผมคิดว่าดีไซน์ก็งั้นๆครับ ดูในรูปสวยกว่าตัวจริงๆ [ไม่พูด] แต่บางลงเยอะครับ  แถมลำโพงยิงลงข้างล่างทีวี ไม่แน่ใจว่าเสียงจะดีเท่าตัวเก่ารึเปล่า ส่วนภาพจากที่ยืนเทียบกับ Philips  405605 full led รุ่นเก่า เรื่องสีสัน มิติภาพดีเลยทีเดียว ผมให้พอๆกัน แต่ด้วย  Philips  เป็น 100 เฮิร์ต ทำให้ลื่นไหลกว่าพอสมควรครับ แต่เจ้าตัว  PS20 เหมือนมีโกสท์นิดๆครับ

ออฟไลน์ lekta

• *
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 08:13:30 pm »
มีอีกการปรับที่สำคัญทำให้สีสันอิ่มตัว หากไม่ปรับจะดูซีดๆ noise จะยุบยับ เพราะส่วนดำไม่สนิท
คือ  

ปรับการควบคุมไฟเรืองแสง  "สูง"
ระดับสี ขาว/ดำ 5-10 ถ้า10 จะดำสนิท จนจมนิดๆ แต่มิติจะลึกสุดๆๆ ถ้าไม่ชอบดำจมใช้ 5-6 จะเห็นรายละเอียดส่วนมืด
แกมม่าสถิตย์ ตัวนี้แหละสำคัญ ปรับ -15 เลยจะทำให้สีสันอิ่มตัวมากๆ อาการสีซีดจะหายไป

เมื่อปรับทั้ง 3 ค่านี้แล้วภาพในจอจะมืดลง ให้ไปปรับไฟเรืองแสงกับความเปรียบต่างให้เต็ม 100 เลยภาพจะสว่างขึ้น
ส่วนของอุณหภูมิ 0- 10 แล้วแต่มูดของภาพยนตร์เลือกเอาตามพอใจเลย แต่ผมชอบ 0 เพราะอุ่นๆสีจะได้อารมณ์ภาพยนตร์มาก แต่ถ้าชอบสีสดใสปรับเพิ่มอุณหภูมิไปที่ 5 -10 แต่ถ้าเป็นหนังโทนเหลืองซีเปียภาพจะดูแปลกเพราะผิวคนจะเหลืองแต่สีขาวอมฟ้าต้องเลือกเป็น 0 จะลงตัว

คราวนี้เราจะได้ทีวีเครื่องใหม่จากที่ดูแบบไม่ปรับอะไรเลย อารมณ์ภาพราวมีโรงหนังส่วนตัวแท้ๆ แล้วคุณจะตกใจกับการปรับมหัศจรรย์ของโตชิบา
ยังมีอะไรให้ปรับอีกหลายๆอย่างผมจะค่อยๆลองศึกษาดูครับต้องทำกลางคืนปิดไฟสนิทจึงจะเห็นผลได้ชัดเจนเลยมีเวลาวันละนิดหน่อย

ถ้าภาพนิ่งแล้วจะเอาภาพมาแจมนะครับคุณ fmt

คุณ akecyber
ไม่ทราบว่าช่วงนี้มี Update ปรับภาพ XL700 หรือเปล่าครับ  พอดีผมใช้อยู่เหมือนกันครับ อยากได้ทราบวิธีการปรับเพิ่มเติมน่ะครับ เช่น ความคมชัด,ความสว่าง,ความสว่างของสี ต้องปรับด้วยหรือไม่ครับ ผมลองปรับตามที่ คุณ akecyber เขียนไว้ภาพดีขึ้นมากครับ แต่รู้สึกว่าหน้าคนยังแดงๆน่ะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ton24hr

• *
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:29:49 am »
สอบถามหน่อยคับ พอดีเพิ่งซื้อ 32PB10T มา แล้วตอนกลางคืนปิดด้วยรีโมทไว้  พอเช้ามากดเปิดที่รีโมทไม่ติด กดที่เครื่องก้อไม่ติดอ่ะครับ  แล้วพอถอดปลั๊ก เสียบใหม่ ก้อเปิดได้อ่ะคับ ใช้ได้ทั้งรีโมท และ ที่เครื่อง    ระบบของเครื่องนี้ มันเป็นแบบนี้ป่ะคับ ถ้าไม่ใช่จะได้เอาไปเปลี่ยนอ่ะครับ  รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

[งง] [งง] [งง]

• *
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:33:21 pm »
อ่ะเห้ย .... ไมเจ้า WL700 โหลด 3D  พอมาเปิด มันไม่ยั๊กจะรวมร่างอ่ะ ?? เวนกรรรม (ทำไงดีฟร๊ะ??)

ท่านผู้รู้ ผู้เจริญ โปรดเเนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ ditt

• *
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 08:13:54 pm »
รบกวนถามหน่อยครับ พอดีพึ่งซื้อเจ้า 40PS10T แล้วเปิดดูหนังผ่านเครื่องเล่น DVD ภาพก็สวยคมชัดอยู่นะครับ แค่ซับไตเติ้ลมันแตกมากเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นภาษาไหนๆ พอเปลี่ยนแผ่นดูเรื่องอื่นก็เป็นแบบนี้ทุกเรื่อง(ทั้งแผ่นผีและแผ่นแท้) ไม่ทราบว่าท่านอื่นที่ซื้อรุ่นนี้ เจอปัญหาแบบเดียวกันรึเปล่าครับ หรือว่ามันมีที่ตั้งค่าความคมชัดของซับด้วย รบกวนตอบให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #449 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 06:42:19 pm »
DVD ตัวหนังสือเป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ มันจะดูมีหยักๆตามขอบ ไม่อย่างนั้นต้องบลูเรย์ครับ ตัวหนังสือคมชัดเรียบไม่แตกครับ