ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1275283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Metallica

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:31:51 am »
ซื้อที่เดอะมอลบางแคครับ วันนั้นเหลือตัวสุดท้ายพอดี ราคาเต็มจำไม่ไ่ด้ แต่ประมาณหมื่นเก้านิดๆ

ผมซื้อเงินสด ลดเหลือ 17,746 บาท และได้รับของแถมเป็นคูปองโวชเชอร์ของเดอะมอลอีก 400 บาทครัีบ

ออฟไลน์ giggabird

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:43:55 pm »
ไปเดินเดอะมอล โคราชมา เห็น โตชิบา ออกใหม่ เป็น LED 3D พอดีกำลังจะซื้อใหม่ เลยเกิดความลังเล ว่าจะเอา Tosihba หรือจะเอา LG LW6500 ดี ตอนแรกตัดสินใจแล้วว่าจะเอา LG แต่เห้นปัญหาเยอะเหลือเกิน เลยเกิดความลังเล ใครได้ลองใช้แล้ว แนะนำให้หน่อยครับบบบ
                                                                                                                                                      .......ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:30:43 pm »
ผมเคยไปดูรุ่นนี้มาแล้วนะครับ(toshiba tl20) ตัวนี้ 3D แว่นเป็นแบบ ACTIVE ซึ่งต้องชาร์ตแบตก่อนใช้ ภาพลอยมีมิติดีครับ [หื่น]  แต่ภาพจะมืดลงมาเวลาดูสามมิติ    สีสันดรอปลงนิด หน่อยซึ่งมีกระพริบบ้าง  [ไม่พูด] แต่เวลามองดูด้านข้างไม่ค่อยหลุดสักเท่าไหร่ครับ ภาพ 2D ก็ถือว่าดีครับ  [ปลื่ม]  เสียงลำโพงแน่นดี ฟรีทีวีชัด ถ้าจะถามว่าภาพสามมิติเทียบกับ LG อะไรดีกว่า จะบอกว่า LG ดีกว่าครับ  [yes] เพราะ LG ใช้แว่นแบบ PASSIVE 3D  Polarized แว่นมีลักษณะเบา ไม่ต้องชาร์ตแบตก่อนใช้ ภาพค่อนข้างลอยมีมิติดีมากๆ และสีสันกับความสว่างไม่ดรอปลงเท่าไหร่ แทบจะไม่มีกระพริบเลยครับ  [ไม่พูด] แต่ข้อเสียแบบ PASSIVE ความละเอียดของภาพจะหายไปครึ่งนึงจาก FULL HD นะครับ(หารครึ่งจาก 1920*1080)  และถ้าเทียบสเปคโดนรวมแล้ว  LG ดีกว่าครับ   [yes]
สรุป
ภาพ  3D  LG ดีกว่า
ภาพ  2D พอๆกัน
สเปค LG ดีกว่า
ปล.ลองดูหลายๆแบรนด์ก็ได้นะครับเช่น ss ES6220 SONY EX720 SHARP LE830  สามตัวนี้เป็นแบบ ACTIVE  [yes]  และ LG LM5800PHILIPS PFL7606 PANASONIC ET5T(พานารุ่นนี้ไม่แน่ใจขอมารึยัง)  สามตัวนี้เป็นแบบ PASSIVE
  [หื่น]

ออฟไลน์ giggabird

• *
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:26:53 am »
ผมเคยไปดูรุ่นนี้มาแล้วนะครับ(toshiba tl20) ตัวนี้ 3D แว่นเป็นแบบ ACTIVE ซึ่งต้องชาร์ตแบตก่อนใช้ ภาพลอยมีมิติดีครับ [หื่น]  แต่ภาพจะมืดลงมาเวลาดูสามมิติ    สีสันดรอปลงนิด หน่อยซึ่งมีกระพริบบ้าง  [ไม่พูด] แต่เวลามองดูด้านข้างไม่ค่อยหลุดสักเท่าไหร่ครับ ภาพ 2D ก็ถือว่าดีครับ  [ปลื่ม]  เสียงลำโพงแน่นดี ฟรีทีวีชัด ถ้าจะถามว่าภาพสามมิติเทียบกับ LG อะไรดีกว่า จะบอกว่า LG ดีกว่าครับ  [yes] เพราะ LG ใช้แว่นแบบ PASSIVE 3D  Polarized แว่นมีลักษณะเบา ไม่ต้องชาร์ตแบตก่อนใช้ ภาพค่อนข้างลอยมีมิติดีมากๆ และสีสันกับความสว่างไม่ดรอปลงเท่าไหร่ แทบจะไม่มีกระพริบเลยครับ  [ไม่พูด] แต่ข้อเสียแบบ PASSIVE ความละเอียดของภาพจะหายไปครึ่งนึงจาก FULL HD นะครับ(หารครึ่งจาก 1920*1080)  และถ้าเทียบสเปคโดนรวมแล้ว  LG ดีกว่าครับ   [yes]
สรุป
ภาพ  3D  LG ดีกว่า
ภาพ  2D พอๆกัน
สเปค LG ดีกว่า
ปล.ลองดูหลายๆแบรนด์ก็ได้นะครับเช่น ss ES6220 SONY EX720 SHARP LE830  สามตัวนี้เป็นแบบ ACTIVE  [yes]  และ LG LM5800PHILIPS PFL7606 PANASONIC ET5T(พานารุ่นนี้ไม่แน่ใจขอมารึยัง)  สามตัวนี้เป็นแบบ PASSIVE
  [หื่น]

ขอบคุณมากครับ   มีแต่ราคาสูงๆทั้งเลย มีงบอยุไม่เกิน 35000 LG 6500 ราคา33390 แต่หลายคนบอกปัญหาเรื่องการเชื่อต่อ และเรื่องเสียง ส่วน Toshiba ที่ถามถึง ก็ยังไม่ได้ศึกษาอะไรมาก ราคาพอๆกัน ยังไงจะขอศึกษาดูก่อนเผื่อจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนยี่ห้อ

« ตอบกลับ #508 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:46:52 pm »
ลองไปเทียบดูตัวจริงดีกว่าครับ งบ 35000 ลองดูสี่ตัวนี้ครับ ss ES6220 SONY EX720 toshiba tl20 LG LW6500

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:27:03 am »
ขอสอบถามเรื่องการดูหนังจาก USB นะครับ ผมใช้ PB20T ครับ

คือผมดูหนัง 720P ผ่าน USB มันอ่านไฟล์ได้หมด เลือกเสียงได้ ปัญหาเดียวคือ sub มันเป็นตัวบี้ๆครับ
อ่านไม่ออกเลย ไม่ว่าไทยหรืออังกฤษ ลองมากี่เรื่องก็เป็นแบบนี้

ถ้าเป็นคำสั้นๆ จะไม่มีปัญหานะครับ มองเห็นได้ ถ้าเป็นประโยคมานี่อ่านไม่ได้เลย

พอจะมีทางแก้ไหมครับ  [โขก]
ไม่รู้ว่าตอบช้าไปหรือเปล่าน่ะครับ
ปัญหาที่พบก็เป็นแบบเดียวกันเลยครับ บางครั้งมีซับ เลือกซับได้ แต่ซับไม่ขึ้น หรือบ้างครั้งขึ้นแต่ตัวเล็ก บี้ๆ หรือบ้างครั้งซับก็ไปขึ้นกลางจอเลย
ผมว่าเรื่องซับ ต้องทำใจครับ แก้ปัญหาอะไรไม่ได้เลย ,ผมยังไม่ได้ลองใช้โปรแกรมดึงซับแยกออกมาเลยครับ แต่ก็ไม่มั่นใจว่าจะใช้งานได้หรือเปล่า
ฟังก์ชั่นพวกนี้เหมาะกับท่านที่ฟังเสียงไทยมากกว่าครับ ถ้าจะฟังเสียงeng และอ่านซับ แนะนำซื้อ HD Player ดีกว่าครับ ผมก็ไปซื้อ Mede8er
250X มาล่ะ เอามาต่อดูกับ 40PS20T ลงทุนหน่อย แต่ปัญหาทุกอย่างเป็นอันจบ

ออฟไลน์ before530

• *
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:36:03 pm »
ใครใช้ ps20t บ้างผมเพิ่งซื้อเมื่อวาน

เพิ่งสังเกตุเห็นตอนมองจากด้านข้าง ตรงขอบจอ

ด้านซ้ายของเครื่อง มันไม่ตั้งตรงครับ มันแอ่น

เปรียบเทียบกับด้านขวามันตั้งตรง

ขอบด้านบนและด้านล่างมันยื่น ออกมา มากกว่าตรงกลางของจอ

มีใครเป็นบ้างไหม ผมได้เอาไปเปลี่ยน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 03:52:20 pm โดย before530 »

ออฟไลน์ songsuson

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:06:41 pm »
ผมได้มาเมื่อวันที่ 3 พ.ค.55 รุ่นเดียวกับท่าน 40PB20 T ปกติดี ไม่มีปัญหาครับ ผมว่าช่วยกันดัน แบร์นนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ npzero

• *
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:03:27 am »
ผมใช้รุ่น 40pb20t เสียบ ext ทำไมมันเล่นไฟล์ mkv ได้บ้างไม่ได้บ้าง ไฟล์ 1080 ประมาณ 10 Gb ถ้ารอ พรีวิว ก่อน อาจเล่นได้ ถ้ากดเล่นเลย เล่นไม่ได้ เอาไปเปลี่ยนดีไหม สงสัยเซล ต้องเจอผมแน่ๆ "รับลองเล่นได้ครับพี่" ไฟล์เดิมๆตัวเดียวกันดวงดีกดปุ๊บเล่นได้ จะเปิดอีกที เป็นรูป ม้วนฟิลแล้วมีสายฟ้าตรงกลาง ไม่ทราบว่าทุกท่านเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 06:20:30 pm »
 [กระดึบ]  [จิ้ม] เงียบจังเลยครับ -*- [ไม่พูด]

« ตอบกลับ #514 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:21:41 pm »
ผมใช้รุ่น 40pb20t เสียบ ext ทำไมมันเล่นไฟล์ mkv ได้บ้างไม่ได้บ้าง ไฟล์ 1080 ประมาณ 10 Gb ถ้ารอ พรีวิว ก่อน อาจเล่นได้ ถ้ากดเล่นเลย เล่นไม่ได้ เอาไปเปลี่ยนดีไหม สงสัยเซล ต้องเจอผมแน่ๆ "รับลองเล่นได้ครับพี่" ไฟล์เดิมๆตัวเดียวกันดวงดีกดปุ๊บเล่นได้ จะเปิดอีกที เป็นรูป ม้วนฟิลแล้วมีสายฟ้าตรงกลาง ไม่ทราบว่าทุกท่านเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ
เคยได้ยิน มีท่านนึงก็เจออาการแบบนี้เหมือนกันครับ แนะนำให้โทรถามศูนย์ครับ เพราะผมใช้ 40PS20T เปิดได้ทุกไฟล์น่ะครับ ขนาดไฟล์ mkv 1080p
แบบ full bitrate 40กว่าGB ยังเปิดได้เลยครับ แต่ภาพกระตุก และเสียงมาช้า แต่จุดนี้ก็เข้าใจครับ ว่าชิฟมันคงประมวลไม่ทัน

ออฟไลน์ ขี้รู้

• *
« ตอบกลับ #515 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 02:31:14 pm »
เพิ่งจับฉลากได้ขนาด 23 นิ้วครับ ไม่รู้ว่าต้องปรับภาพยังงัย
ผมปรับแล้วสีมันไม่สวยเลย สีแรงเกินรู้สึกไม่เป็นธรรมชาติ
ต่อ hd กับ openbox ภาพออกมาสู้ ต่อสาย av กับจอแก้วไม่ได้เลย

ออฟไลน์ unthaphan

• *
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:41:52 am »
ซื้อ ps20t  40นิ้วมาไม่ถึงเดือน ตัวรับสัญญาณรีโมทเสียซะงั้น ต้องซ่อมอย่างเดียวเฮ้อ แล้วไม่เสียภายใน7วันฟะ จะได้เปลี่ยนเครื่องใหม่เซ็งห่าน
รีโมทยังใช้ได้เพราะไปลองที่ร้านกับเครื่องอื่นปกติ

• *
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:13:43 am »
ลองเอาไฟล์ออกมาจาก Folder ที่มี sub ข้างในปรากฎว่าเล่นได้ สงสัยต้องทำใจกับเครื่อง เล่ย  build in บางไฟล์เล่นแล้วไม่มีเสียง บางไฟล์ .avi เล่นไม่ได้เหอะๆ -*- ขบคุณครับ

ออฟไลน์ Depump

• *
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:27:59 am »
รุ่น 32PS20T นี้ ok มั้ยอะ ถ้าเทียบกับ sony 32ex420

« ตอบกลับ #519 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:24:55 am »
รุ่น 32PS20T นี้ ok มั้ยอะ ถ้าเทียบกับ sony 32ex420
Toshiba สีสด(จัด)กว่า ภาพฟ้องมากกว่า,usb รองรับ ext hdd และรองรับไฟล์หนังได้ดีกว่า มี signal booster เหมาะสำหรับต่อกับเสาอากาศ
ข้อเสียเมนูปรับภาพธรรมดามากๆ ไม่ค่อยมีอะไรให้ปรับ,รีโมททำไม่ค่อยดีเท่าไร ,จอภาพหมุนด้านข้างไม่ได้ เรื่องภาพมีโกทส์มากกว่า ดูฟุตบอลจะสังเกตุได้ง่าย
Sony ด้านกายภาพดีกว่า เช่นรีโมททีวี หมุนจอด้านข้างได้ ฟังก์ชั่นการปรับภาพเยอะกว่า,ภาพจากเคเบิ้ล ดาวเทียม DVD โซนี่ชัดกว่า, ช่อง HDMI เยอะกว่า
ข้อเสีย ไม่รองรับ ext hdd และไม่ค่อยรับรองรับไฟล์หนัง สีภาพค่อนข้างจืดกว่า(แล้วแต่คนชอบ)
ปล.ตอนนี้นึกออกแค่นี้อ่ะคับ ไว้มีอะไรอีกจะมาเพิ่มให้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2012, 10:10:07 pm โดย eakapan »

« ตอบกลับ #520 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:13:35 pm »
พอๆกันครับ แนวภาพตามที่ท่าน eakapan บอก แล้วแต่ความชอบเลย ตัวนี้เป็น HD READY ดูฟรีทวีกับดีวีดีชัดครับ

ออฟไลน์ unthaphan

• *
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 06:24:22 pm »
งงครับ ทีวี 40ps20t ฝนตก รีโมททีวีใช้ไม่ได้ ขนาดเอาไปจ่อตรงทีวีเลยก็กดไม่ติด แต่พอวันไหนอากาศร้อนๆ มันปกติ ถ่านเปลี่ยนลองไป3ชุดเป็นเหมือนกันหมด