ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1276972 ครั้ง)

ออฟไลน์ pigzaa

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #684 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 10:18:46 pm »
มา Update ราคา 40PB200T ที่ Homwork Expo ราคา 16,507 บาท

ส่วนตัว 32 นิ้ว ประมาณ 11,xxx ครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #685 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 10:56:40 pm »
 [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 01:04:40 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ xenophilia

• *
« ตอบกลับ #686 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:41:43 pm »
รบกวนถามครับเกี่ยวกับรุ่น 40AL10T นี้ช่อง HDMI เป็นเวอร์ชั่นไหนครับ

พอดีเพิ่งซื้อ HD Player ยี่ห้อ Kakudos HD103 (HDMI 1.3) มา

เวลาใช้งาน(ต่อช่อง HDMI) ตอนบูทเครื่อง Kakudos HD103 ก็ขึ้นโลโก้ประมาณ 3 วิ

แล้วภาพก็ตัดไป(จอขึ้น No Signal) พอเปลี่ยนมาใช้ Componant กลับ

ใช้งานได้ปกติ(เลยคิดว่าเกี่ยวกับช่อง HDMI รึเปล่า?) จึงนำมาลองต่อช่อง HDMI

ของรุ่น RV700T  ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน เลยมุ่งประเด็นไปที่ Kakudos HD103 คงเสีย

วันนี้เลยนำ Kakudos HD103 ไปเปลี่ยนใหม่มา ปรากฎว่าอาการก็ยังเหมือนเดิมครับ

(คือต่อช่อง HDMI ไม่ได้ แต่ช่อง Componant เล่นได้ปกติ)

ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับว่าเกิดจากสาเหตุอะไร

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #687 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:52:29 pm »
รบกวนถามครับเกี่ยวกับรุ่น 40AL10T นี้ช่อง HDMI เป็นเวอร์ชั่นไหนครับ

พอดีเพิ่งซื้อ HD Player ยี่ห้อ Kakudos HD103 (HDMI 1.3) มา

เวลาใช้งาน(ต่อช่อง HDMI) ตอนบูทเครื่อง Kakudos HD103 ก็ขึ้นโลโก้ประมาณ 3 วิ

แล้วภาพก็ตัดไป(จอขึ้น No Signal) พอเปลี่ยนมาใช้ Componant กลับ

ใช้งานได้ปกติ(เลยคิดว่าเกี่ยวกับช่อง HDMI รึเปล่า?) จึงนำมาลองต่อช่อง HDMI

ของรุ่น RV700T  ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน เลยมุ่งประเด็นไปที่ Kakudos HD103 คงเสีย

วันนี้เลยนำ Kakudos HD103 ไปเปลี่ยนใหม่มา ปรากฎว่าอาการก็ยังเหมือนเดิมครับ

(คือต่อช่อง HDMI ไม่ได้ แต่ช่อง Componant เล่นได้ปกติ)

ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับว่าเกิดจากสาเหตุอะไร

ผมก็ใช้รุ่น RV700T เหมือนกันครับ แต่ไม่เคยต่อกับ HD Player นะ จริงๆแล้วทีวีทุกยี่ห้อช่องต่อ HDMI เป็นเวอร์ชั่น 1.3 ทั้งหมดครับ ถ้ามันต่อกับเครื่องเล่นประเภทอื่นได้ ก็น่าจะต่อกับ HD Player ได้ ลองเปลี่ยนสาย HDMI ใหม่ก่อนนะครับ สายอาจเสียก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 09:53:53 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ nuejin

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #688 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 10:02:36 pm »
รบกวนสอบถามค่ะ ตอนนี้ใช้ 40PS20 อยู่ ก็ปกติดีไม่มีปัญหา  ทีนี้อยากจะลองต่อออกเครื่องเสียงบ้าง เป็นเครื่องเสียงธรรมดา ให้เสียงมันดังลำโพงดู แต่ลองแล้วก็ไม่ได้ เสียงไม่ออกเลย ตรงนี้ต้อง set ยังไงค่ะ  อีกเรื่องคือ มาที่ menu เลือกระบบเสียงแล้ว ค่า MTS, คู่, การควบคุมช่วงด่วน ทำไมมัน hide ไม่ให้เลือกได้ ขอบคุณค่ะ [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #689 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 10:05:58 pm »
ต่อช่องไหนล่ะครับ สายเป็นสายอะไร [ไม่เอา]

ออฟไลน์ nuejin

• *
« ตอบกลับ #690 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 10:14:39 pm »
ต่อช่องไหนล่ะครับ สายเป็นสายอะไร [ไม่เอา]

ทีวีต่อ audio fixed   เครื่องเสียงต่อ  ขาว แดง  Line in  แล้วปรับเครื่องเสียงเป็น Line

« ตอบกลับ #691 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 10:23:15 pm »
ลองเปลี่ยนช่องต่อแบบเดียวกันก่อนนะครับ หรือ http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=306026
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 04:19:42 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #692 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:03:24 am »
ผมอ่านแล้วก็ยังงงๆ น่ะครับ ,PS20T จะมี Output แค่ 2 ช่องทางเท่านั้นคือ Optical กับ 3.5mini jack เท่านั้น กรณีที่ต่อเส้นสายขาว/แดง
ให้ออกลำโพงเครื่องเสียงได้มีวิธีเดียวเท่านั้นคือสมมติ ปลายสาย AV ข้างหนึ่ง out มาจากกล่องดาวเทียม(หรือDVD player) และปลายอีกข้าง
ให้เอาสีเหลืองเข้า in ที่ทีวี และขาว/แดง เข้าชุดเครื่องเสียงในช่อง Line in ทำแบบนี้เสียงน่าจะออกที่ชุดเครื่องเสียงน่ะครับ แต่จะไม่ออกที่ทีวี
ถ้าเสียงยังไม่ออกอีก คิดว่าไม่น่าจะเป็นที่ทีวีครับ น่าจะเป็นที่เครื่องเสียงมากกว่า เพราะทีวีไม่ได้เป็นตัว output เป็นแค่ input เดียวคือสีเหลือง
ส่วนกรณี output ของ Optical กับ 3.5mini jack นั้น เสียงน่าจะออกกรณีใช้งานฟังก์ชั่น media player  แต่ถ้าดูฟรีทีวีหรือ DVD Player
ผมไม่แน่ใจว่าเสียงจะออกที่ช่อง optical มั้ย แต่ 3.5 mini jack เสียงน่าจะออกครับ

ปล.ช่องขาว/แดงที่อยู่ติดกับcomponent ไม่ใช่ Audio out น่ะครับ เป็น Audio in กรณีงานใช้ Component เพราะ Component เป็นแค่
สัญญาณภาพอย่างเดียว ต้องใช้ Audio in(ขาว/แดง)ที่อยู่แถวเดียวกัน เป็นช่องสัญญาณของเสียง

« ตอบกลับ #693 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:16:23 am »

ของรุ่น RV700T  ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน เลยมุ่งประเด็นไปที่ Kakudos HD103 คงเสีย

ช่วงที่เทสกับทีวีทั้ง2 เครื่องและหลังจากเปลี่ยน HD Player มาใหม่ ยังใช้สาย HDMI เส้นเดิมหรือเปล่าครับ เพราะปกติถ้าเอา HD Player
ไปเปลี่ยน ร้านจะไม่ค่อยเปลี่ยนอุปกรณอื่นให้(รวมถึงสาย HDMI) ยังไงลองเอาสายHDMIไปเช็คที่ร้านดูก่อนครับ ว่าสายเสียหรือเปล่า
เพราะผมเองก็เคยเจอกรณีแบบนี้ครับ คือสาย HDMI เสีย

ออฟไลน์ aspire5502

• *
« ตอบกลับ #694 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:46:32 am »
 [เท่ห์] เสด็จแม่อยากได้ทีวีไว้ดูเล่นๆ อีกทั้งยังเบื่อ Sony แล้วเลยถอย Toshiba มา  [ปลื่ม] แปดพันกว่าๆเองพอถูไถแต่ยังไม่เคยสองต่อกับเครื่องเล่นเลย อิอิ เสด็จแม่บอกเอาไว้ร้องคาราโอเกะโดยเฉพาะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ chai2012

• *
« ตอบกลับ #695 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:29:24 pm »
เพิ่งไปถอย 40PB200T เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาที่งานhomeworkไบเทค บางนา ใช้บัตรเซ็นทรัลการ์ดรูดไป 15,963 บาท มีของแถมเป็นไฟฉายกับปลั๊กไฟแบบขำๆ

ถ้าจะผ่อนก็ได้ 0% 4 เดือนตกเดือนละ 3990.75 เฉพาะบัตรเซ็นทรัลการ์ดนะครับ

ดีใจที่เป็นเครื่องแรกของผมที่เป็น led หลังจากใช้ทีวีฟิลิปรุ่นเก่า 34 นิ้วมาเป็นเวลาเก้าปีครึ่งมีเก็บใบเสร็จไว้ด้วย 27,900 โห...ซื้อมาได้งัยสมัยโน้น 555

พอเปิดledดูวันแรกก็อดคิดถึงเครื่องเก่าไม่ได้เพราะ ของเก่าภาพชัดกว่าแต่ก็เข้าใจ ตอนนี้ผ่านมาเกือบอาทิตย์เริ่มชินแล้ว ดูไปดูมาก็ชัดอยู่ทั้งฟรีทีวี ดีวีดี

บอกก่อนว่า ผมอยู่คอนโด ที่คอนโดใช้จานของPSI โดยรวมHappyครับ  [ปลื่ม]

รายงานจากสมาชิกแก่แถมยังโลเทคเพิ่งจะสมัครเมื่อตะกี้นี้เองครับ   :D
TV        :  TOSHIBA :40PB200T : Aug 03,2012
Blu-Ray :  Sony: BDP-S190      : Aug 12,2012
HDMI-1 :  Brand :  ไม่ได้รับอนุญาต        : Aug 18,2012

« ตอบกลับ #696 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:49:53 pm »
ใช้โตชิบา เมนูใช้ง่ายครับ (เพราะโบราณมาก) ใช้ไม่ยากหรอกครับ อิอิ [หื่น]  คิดว่าที่ฟรีทีวีไม่ค่อยชัด     ส่วนหนึ่งน่าจะเป็นที่สายสัญญาณของคอนโดนะครับ  [ไม่พูด] ถ้างบเหลือลองซื้อเครื่องเล่น bluray หรือ hd player มาเล่นไฟล์ hd สิครับ แล้วท่านจะอึ้ง [หื่น]  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 11:20:10 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Tung

• *
  • ?????? ?????????
« ตอบกลับ #697 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:25:39 am »
ใช้โตชิบา เมนูใช้ง่ายครับ (เพราะโบราณมาก) ใช้ไม่ยากหรอกครับ อิอิ [หื่น]  คิดว่าที่ฟรีทีวีไม่ค่อยชัด     ส่วนหนึ่งน่าจะเป็นที่สายสัญญาณของคอนโดนะครับ  [ไม่พูด] ถ้างบเหลือลองซื้อเครื่องเล่น bluray หรือ hd player มาเล่นไฟล์ hd สิครับ แล้วท่านจะอึ้ง [หื่น]  

ตามที่ท่าน Sirota บอกเลยครับ ผมใช้ PB200T 32 นิ้วนะครับ ดู Bluray แล้ว สุดยอดเลยครับ ชอบมาก  [yes](แค่แผ่นก๊อปนะครับ) ส่วนตัวพอใจกับดู Bluray กับ DVD ส่วนฟรีทีวีของผมยังไม่ชัดอ่ะเพราะเป็นสายเคเบิ้ลทีวีท้องถิ่น ขนาดผมเปลี่ยน spliter แบบดีๆเเล้วอันละ 170 ของ TAFN ก็ชัดขึ้นมานิดนึง ยังลังเลอยู่ว่าจะซื้อ Booster มาต่อดีหรือเปล่าไม่รู้จะชัดขึ้นไหม [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ chai2012

• *
« ตอบกลับ #698 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:46:24 pm »
ผมเป็นแฟนคลับคุณsirota ตามอ่านที่เขียนไว้ตามกระทู้ต่างๆก่อนที่ผมจะสมัครเป็นสมาชิก ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาก บางอย่างอ่านก็ยัง งงๆ อยู่เพราะ ผมโลเทค แต่ก็ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูลต่างๆ ค่อยๆศึกษาประดับความรู้ไปคนแก่จะได้ไม่ตกเทรนด์ :)

จะเล่าให้ฟังว่า เมื่อวันอังคารที่ผ่านมาไปบิ๊กซีซื้อสายอากาศทีวี 3 เมตรสีดำราคา 290 บาทโดยที่คิดว่า ของแพงน่าจะมีคุณภาพคงจะทำให้ฟรีทีวีภาพชัดขึ้น แต่ปรากฎว่า ภาพแย่กว่าสายเดิมสายขาวซะอีก ช่องห้าหายไปเลยภาพไม่มา ตอนนี้ต้องรีบหาที่ซ่อนสายที่ซื้อมากลัวแฟนด่า 555

แต่จริงๆก็ยังไม่เข็ดนะอยากไปคลองถมดูว่ามีสายอากาศที่ต่อทีวีแล้วภาพฟรีทีวีชัดแจ๋วแหว๋วมั้ย หรือว่าผมคิดมากไปเอง หรือจะเกี่ยวกับหัวที่เสียบหรือเปล่าไม่แน่ใจ เค้าว่าเป็นหัวทองจะรับสัญญาณภาพได้ดีเหมือนสายสีขาวที่ผมใช้อยู่รึเปล่าไม่แน่ใจ

อยากได้เครื่องบลูเรย์เหมือนกัน แต่ดูซีรีย์ต่างประเทศแผ่นก๊อปDVDแค่อาทิตย์ละครั้ง ไม่ทราบว่ามียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับคุณsirota งบไม่เกินสี่พัน ถ้ามากไปเดี๋ยวจะดดนด่าอีก 555 ขอบคุณมากครับ  :)
TV        :  TOSHIBA :40PB200T : Aug 03,2012
Blu-Ray :  Sony: BDP-S190      : Aug 12,2012
HDMI-1 :  Brand :  ไม่ได้รับอนุญาต        : Aug 18,2012

ออฟไลน์ 40PB200T

• *
  • ??????????????????????????? ????
« ตอบกลับ #699 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:57:27 pm »
40PB200T  ของท่านใดเป็นแบบผมบ้าง แจ็ค ที่เสียบสายอากาศ  ร้อนมาก   
เมื่อคืนถอดออกมาจับร้อนมากเลยท่านใดเป้นบ้างครับลองไปจับดูให้ทีครับ
มันปกติหรือเปล่า ครับ  ภาพฟรีทีวี ช่อง 3 กะเก้าชัดสุด ช่อง 5 แย่สุด

เคเบิ้ลชุมชน  เมื่อคืน กลับไปดู LG 32  นิ้ว สีจืดไปเลย
TV : LED  TOSHIBA :40PB200T »Ñ¨¨ØºÑ¹
       LCD LG 32LC7R                 Í´Õµ
Blu-ray : Philips: BDP2600 / 98 Í´Õ´
            : Panasonic DMP-BD 77 »Ñ¨¨ØºÑ¹
HDMI  : Brand :  Laptone
Power : ... .....

ออฟไลน์ 40PB200T

• *
  • ??????????????????????????? ????
« ตอบกลับ #700 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 04:01:30 pm »
ผมเป็นแฟนคลับคุณsirota ตามอ่านที่เขียนไว้ตามกระทู้ต่างๆก่อนที่ผมจะสมัครเป็นสมาชิก ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาก บางอย่างอ่านก็ยัง งงๆ อยู่เพราะ ผมโลเทค แต่ก็ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูลต่างๆ ค่อยๆศึกษาประดับความรู้ไปคนแก่จะได้ไม่ตกเทรนด์ :)

จะเล่าให้ฟังว่า เมื่อวันอังคารที่ผ่านมาไปบิ๊กซีซื้อสายอากาศทีวี 3 เมตรสีดำราคา 290 บาทโดยที่คิดว่า ของแพงน่าจะมีคุณภาพคงจะทำให้ฟรีทีวีภาพชัดขึ้น แต่ปรากฎว่า ภาพแย่กว่าสายเดิมสายขาวซะอีก ช่องห้าหายไปเลยภาพไม่มา ตอนนี้ต้องรีบหาที่ซ่อนสายที่ซื้อมากลัวแฟนด่า 555

แต่จริงๆก็ยังไม่เข็ดนะอยากไปคลองถมดูว่ามีสายอากาศที่ต่อทีวีแล้วภาพฟรีทีวีชัดแจ๋วแหว๋วมั้ย หรือว่าผมคิดมากไปเอง หรือจะเกี่ยวกับหัวที่เสียบหรือเปล่าไม่แน่ใจ เค้าว่าเป็นหัวทองจะรับสัญญาณภาพได้ดีเหมือนสายสีขาวที่ผมใช้อยู่รึเปล่าไม่แน่ใจ

อยากได้เครื่องบลูเรย์เหมือนกัน แต่ดูซีรีย์ต่างประเทศแผ่นก๊อปDVDแค่อาทิตย์ละครั้ง ไม่ทราบว่ามียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับคุณsirota งบไม่เกินสี่พัน ถ้ามากไปเดี๋ยวจะดดนด่าอีก 555 ขอบคุณมากครับ  :)

ผผมใช้ฟิลิบ 2990 ก็ผ่านแผ่นดีนะ ทั้ง ซีดี วีซีดี และ ดีวีดี บลูเรย์ แต่ในนี้เขา เชียร์โซนี่ กันนะ
dby (สี
สายสัญญาณ แนะนำยี่ห้อ  dby (สีดำ) ชีลล์ 95%  ครับ เห็นช่างติดดาวเทียมใช้กันเยอะ ชีล เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 04:09:47 pm โดย 40PB200T »
TV : LED  TOSHIBA :40PB200T »Ñ¨¨ØºÑ¹
       LCD LG 32LC7R                 Í´Õµ
Blu-ray : Philips: BDP2600 / 98 Í´Õ´
            : Panasonic DMP-BD 77 »Ñ¨¨ØºÑ¹
HDMI  : Brand :  Laptone
Power : ... .....

« ตอบกลับ #701 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 04:24:06 pm »

อยากได้เครื่องบลูเรย์เหมือนกัน แต่ดูซีรีย์ต่างประเทศแผ่นก๊อปDVDแค่อาทิตย์ละครั้ง ไม่ทราบว่ามียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับคุณsirota งบไม่เกินสี่พัน ถ้ามากไปเดี๋ยวจะดดนด่าอีก 555 ขอบคุณมากครับ  :)
แหม! [ปลื่ม] ไม่รู้ว่าผมมีแฟนคลับด้วย  [คิคิ] เครื่องเล่นบลูเรย์ แนะนำของ sony นะครับ มีรุ่น s190 และ s380(รุ่นเก่า) ครับ ราคาไม่เกินสี่พันบาท ภาพเสียงใช้ได้ครับ และเครื่องเล่นบลูเรย์สามารถอัพสเกลภาพเวลาเราดูดีวีดีให้ภาพดีขึ้นได้ครับ โซนี่เค้าอ่านทุกแผ่น รองรับไฟล์หลายฟอร์ทแมทมากครับ [ปลื่ม]  ส่วนเรื่องสายสัญญาณผมว่ามันเป็นส่วนเล็กๆเท่านั้นเองครับ ที่จะทำให้ทีวีชัด ที่สำคัญที่สุดก็คือต้นทาง(กล่อง) ที่ปล่อยสัญญาณรองลงมาก็ทีวีครับ   พยายามดูให้ห่างประมาณสัก 3-4 เมตร ขึ้นไป หรือลองปรับค่าภาพให้ดูแล้ว เรารู้สึกว่าดูชัดที่สุดดีกว่าครับ  [yes]  หรือไม่ก็ติดจานใหม่เองไปเลย(แนะนำจานดำนะครับ) แต่ถ้าเราคิดว่ามันชัดเป็นที่พอใจเราแล้วก็ไม่ต้องหาอะไรมาเพิ่มแล้วครับ [ม่ายยย]  (ปล.เมื่อวานไปสถานที่ราชการแห่งนึง มีทีวี toshiba 32pb10t เค้าต่อเสาหนวดกุ้ง ภาพคมชัดดีเลยทีเดียวครับ จะบอกว่าเหมือนทีวีโตชิบารุ่นเก่าๆจะชัดกว่าน่ะครับ)  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 04:30:31 pm โดย sirota »