ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1276530 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #900 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 09:21:20 pm »
ผมซื้อทีวี TOSHIBA รุ่น 29PB202T ตอนนี้มีปัญหากับการปรับตั้งค่าครับ  ตอนนี้ผมใช้กับคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ก รุ่น E machines D730G  windows7 ผมใช้สายเชื่อม ชื่อ HIGH SPEED HDMI Version 1.4a Full 3D 2160P ( สาย HDMI รุ่น T-HD-130 ขนาด3เมตร ) ตอนนี้ผมเชื่อมต่อสายเข้ากับช่องโน๊ตบุ๊ก แล้วเชื่อมกับทีวีในส่วน HDMI ช่องที่1 แล้วยังไม่มีภาพขึ้นที่หน้าจอ อยากทราบว่าผมจะต้องตั้งค่าในทีวี ตรงไหนบ้าง  แบบว่าต้องเข้าเมนูตั้งค่าตรงไหน ต้องตั้งเท่าไร หรือ ต้องปรับอะไรที่คอมโน๊ตบุ๊กหรือปล่าว ช่วยบอกหน่อยคับ ขอบคุณครับ   [โขก] [โขก] [โขก]
http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=1077

ออฟไลน์ Frakas

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #901 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:35:08 am »
พึ่งซื้อ PU200T มา แล้วปรับจอภาพ แต่หาปรับแบบ native ไม่เจอ เจอแค่สามแบบเอง ไม่ทราบว่าต้องหาจากไหนยังไงค่ะ

ออฟไลน์ numnum

• *
« ตอบกลับ #902 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:35:28 pm »
พึ่งซื้อ PU200T มา แล้วปรับจอภาพ แต่หาปรับแบบ native ไม่เจอ เจอแค่สามแบบเอง ไม่ทราบว่าต้องหาจากไหนยังไงค่ะ

เป็นเหมือนกันครับ ในคู่มือ มีปรับภาพได้ 4 แบบ แต่ใช้จริงหาแบบ NATIVE ไม่เจอ ของผม 40PU200T

ปล.เมล์ ไปถามโตชิบา ก็เงียบเลยครับ

« ตอบกลับ #903 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 02:59:41 pm »

เป็นเหมือนกันครับ ในคู่มือ มีปรับภาพได้ 4 แบบ แต่ใช้จริงหาแบบ NATIVE ไม่เจอ ของผม 40PU200T

ปล.เมล์ ไปถามโตชิบา ก็เงียบเลยครับ
บางครั้งบางช่องต่อจะไม่สามารถปรับจอภาพแบบ  NATIVE ได้  ให้ใช้ "wide หรือ 16:9 " แทนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 03:04:37 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ boywa

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #904 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 12:38:37 am »
สวัสดีครับรบกวนหน่อยครับพอดีเป็นมือใหม่ครับ ผมใช้ 32HV10T อยู่ครับ แต่เอามาดูที่หอผมเค้าใช้เคเบิลท้องถิ่นอ่ะครับ  มันดูไม่ชัดเลยไม่ทราบว่ามันผิดปกติป่าวครับรบกวนด้วยครับ

« ตอบกลับ #905 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:00:55 pm »
สวัสดีครับรบกวนหน่อยครับพอดีเป็นมือใหม่ครับ ผมใช้ 32HV10T อยู่ครับ แต่เอามาดูที่หอผมเค้าใช้เคเบิลท้องถิ่นอ่ะครับ  มันดูไม่ชัดเลยไม่ทราบว่ามันผิดปกติป่าวครับรบกวนด้วยครับ
สาเหตุน่าจะเป็นที่เคเบิ้ลครับ ส่วน ทีวี lcd จอมีความละเอียดสูง พอมาเจอสัญญาณความละเอียดต่ำก็ปกติที่ภาพก็เลยไม่ชัดครับ พยายามลดค่าความสว่าง และ คอนทราสต์ลง อย่าให้มืดหรือภาพดำจม  และลองปรับความคมชัดลดลงหรือเพิ่มขึ้นดูครับ ว่าอย่างไหนดีกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 11:23:35 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ jonenike

• *
« ตอบกลับ #906 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 05:54:22 pm »
ไม่ทราบว่าตอนนี้มีรุ่นไหน เทพ เหมือนตำนาน XL700 บ้างครับ คือ ส่วนตัวผมซื้อ Ex430 ไปแล้ว แต่น้าจะซื้อบ้าง อยากมีตัวเลือกอื่นๆ บ้าง

ลองไปยืนดู ตัว pu200 เทียบ EX330 ของ sony แล้ว อืม..สีต่างกัน แต่อย่างอื่น ผมแยกไม่ออก ( วิดิโอ รถแข่ง )

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #907 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:04:31 pm »
ไม่ทราบว่าตอนนี้มีรุ่นไหน เทพ เหมือนตำนาน XL700 บ้างครับ คือ ส่วนตัวผมซื้อ Ex430 ไปแล้ว แต่น้าจะซื้อบ้าง อยากมีตัวเลือกอื่นๆ บ้าง

ลองไปยืนดู ตัว pu200 เทียบ EX330 ของ sony แล้ว อืม..สีต่างกัน แต่อย่างอื่น ผมแยกไม่ออก ( วิดิโอ รถแข่ง )

ขอบคุณครับ

sony ให้ภาพออกแนวสว่าง สีสันสบายตาเป็นธรรมชาติ  [ปลื่ม]  ส่วน Toshiba ภาพจะสว่างน้อยกว่า แต่สีสันอิ่มเข้มกว่า และรายละเอียดดีกว่าครับ  [หื่น]
 จริงๆแล้วสองรุ่นนี้ไม่ห่างกันมากครับ แต่ส่วนตัวผมให้ pu200 ดูครบเครื่องกว่าครับ

ส่วนโตชิบาตอนนี้ ส่วนใหญ่เน้นขายทีวีรุ่นประหยัดครับ แบบว่าขายง่าย ขายดีกว่า ยิ่งรุ่น pu200 หรือ pb200 ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าครับ (สังเกตดูตามห้างสต๊อคของไว้เยอะมาก)
ตอนนี้มีรุ่น 3d แบบ passive รุ่น RW1T ที่เป็นรุ่นกลางๆถึงสูงหน่อย แต่ภาพทั้ง  2d และ 3d ดีเลยทีเดียวครับ แบบว่าสู้รุ่นกลางสูงถึงรองๆท็อปแบรนด์อื่นได้สบายเลยครับ

ออฟไลน์ ganchar

• *
« ตอบกลับ #908 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:05:22 pm »
Toshiba ประกันกี่ปีครับ กำลังจะสอย 40PU200T อยู่ครับ

« ตอบกลับ #909 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:12:48 pm »
Toshiba ประกันกี่ปีครับ กำลังจะสอย 40PU200T อยู่ครับ
ทุกยี่ห้อประกัน 1 ปีครับ ยกเว้น PANASONIC ประกัน 3 ปีครับ (จอภาพ 2 ปี เครื่อง 3 ปี)

• *
« ตอบกลับ #910 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:59:20 pm »
เมื่อช่างมาส่งเครื่องให้ที่บ้าน เรามีวิธีตรวจรับเครื่องอย่างไรบ้าง เช่น หน้าจอมีจุดDotหรือไม่และสติ๊กเกอร์ระบุคุณสมบัติที่ขอบจอด้านบนขวาควรมีหรือไม่ ฯลฯ แบบนี้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 12:02:02 am โดย ganchar »

• *
« ตอบกลับ #911 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 07:32:40 pm »
เมื่อช่างมาส่งเครื่องให้ที่บ้าน เรามีวิธีตรวจรับเครื่องอย่างไรบ้าง เช่น หน้าจอมีจุดDotหรือไม่และสติ๊กเกอร์ระบุคุณสมบัติที่ขอบจอด้านบนขวาควรมีหรือไม่ ฯลฯ แบบนี้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

จัดมาแล้วครับ แต่มีข้อสงสัยคือ เครื่องที่ผมได้มามันไม่มีสติ๊กเกอร์ที่ระบุคุณสมบัติที่ขอบจอด้านบนขวา มีแต่พลาสติกใสติดมาเท่านั้น ถามช่างที่มาส่ง เค้าบอกว่ามันเป็นแบบนี้ เครื่องโชว์ที่ร้านเค้าก็ไม่มี แบบนี้ผมโดนเครื่องย้อมแมว(เครื่องโชว์ที่ร้าน)หรือไม่ครับ เจอแบบนนี้เล่นเอาเครียดเลย

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #912 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:41:37 pm »

ผมก็หาโหมดอัตราส่วนแบบ native ไม่เจอ เจอแค่สามแบบเอง
ปล.ผมต่อสายจากกล่อง GMMZ เข้าทีวีช่อง Video 2

« ตอบกลับ #913 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 11:38:24 pm »
ขอบคุณครับ

จัดมาแล้วครับ แต่มีข้อสงสัยคือ เครื่องที่ผมได้มามันไม่มีสติ๊กเกอร์ที่ระบุคุณสมบัติที่ขอบจอด้านบนขวา มีแต่พลาสติกใสติดมาเท่านั้น ถามช่างที่มาส่ง เค้าบอกว่ามันเป็นแบบนี้ เครื่องโชว์ที่ร้านเค้าก็ไม่มี แบบนี้ผมโดนเครื่องย้อมแมว(เครื่องโชว์ที่ร้าน)หรือไม่ครับ เจอแบบนนี้เล่นเอาเครียดเลย

ขอบคุณครับ
ผมว่าน่าจะเป็นของใหม่แหละครับ เพราะของใหม่ต้องมีพลาสติกใสติดมาเท่านั้น ต้องไม่มีรอยแกะ ส่วนสติ๊กเกอร์อย่าไปซีเรียสเลยครับ
พยายามทดสอบช่องต่อต่างๆดูว่าใช้ได้ทุกช่องมั้ย เล่นทุกอย่างเท่าที่ทีวีมีศักยภาพจะทำได้ ถ้ามีปัญหาจะได้เปลี่ยนภายใน 7 วันครับ ส่วนเดทพิกเซลลองหาไฟล์มาทดสอบดูครับ ดูในบทความเวปนี้มีให้โหลดไฟล์มาทดสอบอยู่

ส่วนโหมด  native สามารถใช้ได้เฉพาะบางช่องต่อหรือบาง source ครับ ถ้าไม่มีให้ใช้ wide หรือ 16:9 แทนครับ (ทีวีไม่ผิดปกตินะครับ)

ยินดีด้วยกับทีวีใหม่นะครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 11:39:35 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #914 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 09:34:38 pm »
ตอนไปดูที่ร้านตัวโชว์ขนาดจอ 40 นิ้วก็ไม่มีสติ๊กเกอร์เหมือนกัน ผมกลัวทางร้านจะเอาตัวโชว์มาย้อมแมวให้อะครับ เพราะซื้อมาตั้ง 16,300 บาท หรือว่าตัว 40 นิ้วมันจะไม่มีสติ๊กเกอร์ติดมาให้เหมือนขนาด 32 นิ้ว(ตัวที่ทางเว็ปทดสอบก็เป็นตัวขนาด 32 นิ้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 09:40:39 pm โดย ganchar »

ออฟไลน์ numnum

• *
« ตอบกลับ #915 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 11:31:07 am »
เจอโหมด  native แล้วครับ  ... แต่เจอเฉพาะตอนใช้ HDplayer เสียบช่อง HDMI เท่านั้นครับ
ส่วนดู TV ใช้จานดำ+กล่อง psi ต่อช่อง VIDEO2 ไม่มี Native เหมือนกันครับ....

.. ผมใช้ 40PU200T เหมือนกันครับ
.. เรื่อง สติกเกอร์ ตอนซื้อเปิดกล่องมา มีครบครับ ทั้งพลาสติกแปะขอบและสติ๊กเกอร์2อัน ครับ
.. แต่เพื่อนสมาชิกที่ไม่ได้สติ๊กเกอร์ก็อย่าซีเรียสครับ ได้มาแล้ว ดูหนังดูทีวีให้สนุกครับ

ออฟไลน์ winterpinn

• *
« ตอบกลับ #916 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 02:10:22 pm »
เพิ่งซื้อ 32PU200T มาจากบิกซีครับ 10200 แถมเครื่องเล่น Blu-ray ด้วย ถูกใจมาก

ออฟไลน์ Oper

• *
« ตอบกลับ #917 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:31:09 pm »
กำลังเล็งๆ เจ้า pu200t อยู่เหมือนกันครับ

รบกวนสอบถามว่า ถ้าใช้ดูกับ กล่อง truevisions (จานแดง) นี่ ok ไหมครับ
ทั้งในส่วนเป็นช่องปกติ กับ ช่อง HD

ขอบคุณครับ