ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1272838 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 01:45:25 am »
เช็ค Dead Pixel เหมือนจอ Monitor ครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

[กระโดด] อ้อ โทดนะครับ รุ่นนี้เช็ค Dead Pixel ยังไงครับผม ดูไม่เป็นครับ แล้วรบกวนช่วยบอกสเป็กการปรับให้ทีครับ ใครพอมีความรู้ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ANIKI

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:41:04 am »
 [ปลื่ม] ขอบพระคุณมากครับท่าน fmt
ขอถามนิดส์นึงครับ 37AV600T
1. HD Ready 1366x768 Pixel ขนาดนี้ แสดงภาพได้ดีมากไหมครับ?? ดีแค่ไหน?? ถ้าเล่นกับ XBOX360 HDMI , DVD player HDMI, HDD player ต่างๆ , Playstation 3 HDMI อ่ะครับ ขอบคุณครับ
  [yes] [รัก] [เท่ห์]

ออฟไลน์ milakilis

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:59:29 pm »
เมื่อไหร่เมืองไทยจะมี REGZA รุ่น ZG1 ออกมาหว่า อยากได้เพราะมีฟังค์ชั่น portable zoom นี่แหละ ทำให้ต่อ PSP ขึ้นจอใหญ่ได้เต็มจอและภาพไม่แตกด้วย  [เท่ห์]

http://www.youtube.com/watch?v=cZGSee_cfl4&feature=player_embedded

เอามาเล่นแบบนี้ครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 03:58:23 pm »
ผมไม่เล่นเกมส์นานแล้วครับ
ถ้าความละเอียดของจอมากกว่าเกมส์ไม่มาก ภาพที่ได้ก็จะคมชัด
ถ้าความละเอียดของจอมากกว่าเกมส์มากๆ ภาพที่ได้ก็จะแตกอย่างเห็นได้ชัด
ดู DVD 480p 576i ภาพจะชัดกว่าดูกับจอ Full HD อ่ะครับ
ดู HD 720p 1080p ก็ชัดแทบแยกไม่ออกว่าเป็น HD Ready(1366*768)

[ปลื่ม] ขอบพระคุณมากครับท่าน fmt
ขอถามนิดส์นึงครับ 37AV600T
1. HD Ready 1366x768 Pixel ขนาดนี้ แสดงภาพได้ดีมากไหมครับ?? ดีแค่ไหน?? ถ้าเล่นกับ XBOX360 HDMI , DVD player HDMI, HDD player ต่างๆ , Playstation 3 HDMI อ่ะครับ ขอบคุณครับ
  [yes] [รัก] [เท่ห์]

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:08:12 pm »
ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะครับ เพิ่งได้ Regza 40CV600T มาเมื่อ 7 วันที่แล้ว  ช่วงลดล้างสต๊อกครับ (17,000.-) บอกตรง ๆ ว่า คุ้มค่าสุด ๆ ดูฟรีทีวี ชัดมาก ๆ ลองเปิดหนังแผ่น DVD เรื่อง Toy 3 ภาพที่ได้ยังกะน้อง ๆ บลูเรย์ เลยละครับ สีสวยเป็นธรรมชาติ (ไม่สดจนเวอร์เกินจริง เหมือน SS ) สบายตามาก ๆ มีความสุขแล้วละครับ.....

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:37:46 pm »
ใช้ DVD ยี่ห้ออะไรครับ
ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะครับ เพิ่งได้ Regza 40CV600T มาเมื่อ 7 วันที่แล้ว  ช่วงลดล้างสต๊อกครับ (17,000.-) บอกตรง ๆ ว่า คุ้มค่าสุด ๆ ดูฟรีทีวี ชัดมาก ๆ ลองเปิดหนังแผ่น DVD เรื่อง Toy 3 ภาพที่ได้ยังกะน้อง ๆ บลูเรย์ เลยละครับ สีสวยเป็นธรรมชาติ (ไม่สดจนเวอร์เกินจริง เหมือน SS ) สบายตามาก ๆ มีความสุขแล้วละครับ.....

ออฟไลน์ ivory

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 04:30:09 pm »
เข้าชมรมพี่โต... ด้วยคนครับเพื่อนๆ...
เพิ่งได้ตัวค้างสต๊อคมาวานซืน zv600t ( ผ่อนจนซีด )
ทีแรกว่าจะสอย XL แต่สุดท้ายยอมเลือกตัวนี้แทน
เพราะสุ้มเสียงลำโพงที่ติดมานั่นแหละ
( ห้องเล็กคงไม่ต้องพึ่งชุดโฮมแระ  )
 ดูฟรีทีวีฃัดดีทีเดียว ระหว่างนี้ก้อเหล่ๆ HD Player อีกซักตัว
จะได้เป็นคอ hi-def กะเค้ามั่ง อิ อิ อิ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 07:57:24 pm »
ยินดีกับ TV ใหม่ด้วยครับ พี่โตเริ่มเข้าแล้วครับ มาเล่าสู่กันฟังเรื่อยๆนะครับ

เข้าชมรมพี่โต... ด้วยคนครับเพื่อนๆ...
เพิ่งได้ตัวค้างสต๊อคมาวานซืน zv600t ( ผ่อนจนซีด )
ทีแรกว่าจะสอย XL แต่สุดท้ายยอมเลือกตัวนี้แทน
เพราะสุ้มเสียงลำโพงที่ติดมานั่นแหละ
( ห้องเล็กคงไม่ต้องพึ่งชุดโฮมแระ  )
 ดูฟรีทีวีฃัดดีทีเดียว ระหว่างนี้ก้อเหล่ๆ HD Player อีกซักตัว
จะได้เป็นคอ hi-def กะเค้ามั่ง อิ อิ อิ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:18:02 pm »
ยินดีด้วยครับที่ท่านได้ตัวเทพไปครอบครองครับ

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 12:37:58 pm »
ใช้ DVD ยี่ห้ออะไรครับ

ผมใช้ เครื่องเล่น DVD Mini HiFi ของ Sony ครับ

ออฟไลน์ ivory

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 07:11:24 pm »
รายงานสั้นๆ zv600t เพิ่มเติมนะครับ ทดสอบภาพและเสียงที่เล่นจาก DVD ( ยังไม่ซื้อ Blu Ray เพราะแผ่นแพงมากกกกก )

เล่นแผ่น DVD ซึ่งเคยคิดจะโละทิ้ง ผ่านไพโอเนียร์ 555k ( รุ่นพระเจ้าเหา )
ไม่มี HDMI ต่อคอมโพเน้นท์ของ BossWood และสายขาวแดงเข้าจอโดยตรง ไม่ผ่านเครื่องเสียง

เอ่ออ...เดี๋ยวก่อน มีเรื่องเฉิ่มๆ..ของผมเกี่ยวกะสายคอมโพเน้นท์ชุดนี้ ตอนซื้อมา ( นึกว่าเป็น composite )
ลดแล้วยังเกือบพัน...ยังคิดว่าทำไมแพงจังหว่า แต่ความที่ไม่อยากลงทุนกับสายคอมโพเน้นท์
ก็เลยหยิบมา ต่อแบบ composit เล่นไปซักพัก ( ภาพใสมาก ไม่ค่อยเห็นน๊อยส์เลย หรือตาเราไม่เทพหว่า  )
ตอนหลังเอะใจเพราะเพื่อนมันทัก  ก็เลยโทรถาม จนท. ของ BossWood  เค้าบอกเป็นสายคอมโพเน้นท์ตะหากล่ะ
เพียงแต่ตอนนี้ เทคโนเครื่องเสียงไปไกลเป็น HDMI  กันหมดแล้ว เลยได้ราคานี้มา
( เห็นบอกเมื่อก่อนขายสามพันปลายๆ )
 เอาอีกแล้วเรา ซื้อของตกรุ่นทุกทีซิน่า แต่คิดแล้วก็คุ้มครับสำหรับผม เพราะ
จะได้ใชั้ประโยชน์จากแผ่น DVD ที่มีอยู่เป็นกะตั๊ก

แผ่นหนังที่ลอง Dark Night, Transformer , Nania, Car, Bugs life
ภาพใสสวย สีสันอิ่มแหล่ม คมชัดดีมากๆ ( ถูกใจจริงๆ... )
แผ่นคอนเสิร์ตทั้ง Helmut Lotti,  Egle Fawell..., Venture, Shadow, Cross Road..Eric..และอื่นๆ
เสียงที่ผ่านออกมา บอกได้ว่าลำโพงที่ติดมากับ zv600t กระหึ่มได้ใจจริงๆ คงไม่ต้องพึ่งโฮมเธียเตอร์แล้วเรา
เสียงดนตรีที่ออกมา ฟังเป็นธรรมชาติดีมาก ไม่ปรุงแต่งเท่าไหร่
จากประสบการณ์ ที่เคยฟังเสียงดนตรีจริงๆมาไม่น้อย พอใจมากแล้ว
รายงานแค่นี้แหละ ขอบคุณที่ทนอ่านนะ
( หากหมั่นไส้โปรดเก็บไว้ในใจนะครับ.. )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2010, 06:13:22 pm โดย ivory »

ออฟไลน์ kxb3127

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 03:44:46 pm »
ใช้ RV600T 46 นิ้วอยู่  เป็น Full HD ซื้อมาที่งานอิมแพ็ค เมืองทองฯ 35,xxx บาท พอใจครับ .... สีสันดูดีเป็นธรรมชาติ  ดูกับ HD Player แปลงหนังจาก DVD มาดู ก็เนียนดี  ส่วนเสียง ผมใช้ลำโพงคอม 2.1 มาต่อเพิ่ม แค่ ไม่ถึงพัน  Happy แล้วครับ .... ไม่ใช่ผู้วิเศษ แต่เหมือนเทพยาดา ... 555

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 08:52:28 pm »
ZV600 ตัวนี้ตัวเทพเลยครับ
รายงานสั้นๆ zv600t เพิ่มเติมนะครับ ทดสอบภาพและเสียงที่เล่นจาก DVD ( ยังไม่ซื้อ Blu Ray เพราะแผ่นแพงมากกกกก )

เล่นแผ่น DVD ซึ่งเคยคิดจะโละทิ้ง ผ่านไพโอเนียร์ 555k ( รุ่นพระเจ้าเหา )
ไม่มี HDMI ต่อคอมโพเน้นท์ของ BossWood และสายขาวแดงเข้าจอโดยตรง ไม่ผ่านเครื่องเสียง

เอ่ออ...เดี๋ยวก่อน มีเรื่องเฉิ่มๆ..ของผมเกี่ยวกะสายคอมโพเน้นท์ชุดนี้ ตอนซื้อมา ( นึกว่าเป็น composite )
ลดแล้วยังเกือบพัน...ยังคิดว่าทำไมแพงจังหว่า แต่ความที่ไม่อยากลงทุนกับสายคอมโพเน้นท์
ก็เลยหยิบมา ต่อแบบ composit เล่นไปซักพัก ( ภาพใสมาก ไม่ค่อยเห็นน๊อยส์เลย หรือตาเราไม่เทพหว่า  )
ตอนหลังเอะใจเพราะเพื่อนมันทัก  ก็เลยโทรถาม จนท. ของ BossWood  เค้าบอกเป็นสายคอมโพเน้นท์ตะหากล่ะ
เพียงแต่ตอนนี้ เทคโนเครื่องเสียงไปไกลเป็น HDMI  กันหมดแล้ว เลยได้ราคานี้มา
( เห็นบอกเมื่อก่อนขายสามพันปลายๆ )
 เอาอีกแล้วเรา ซื้อของตกรุ่นทุกทีซิน่า แต่คิดแล้วก็คุ้มครับสำหรับผม เพราะ
จะได้ใชั้ประโยชน์จากแผ่น DVD ที่มีอยู่เป็นกะตั๊ก

แผ่นหนังที่ลอง Dark Night, Transformer , Nania, Car, Bugs life
ภาพใสสวย สีสันอิ่มแหล่ม คมชัดดีมากๆ ( ถูกใจจริงๆ... )
แผ่นคอนเสิร์ตทั้ง Helmut Lotti,  Egle Fawell..., Venture, Shadow, Cross Road..Eric..และอื่นๆ
เสียงที่ผ่านออกมา บอกได้ว่าลำโพงที่ติดมากับ zv600t กระหึ่มได้ใจจริงๆ คงไม่ต้องพึ่งโฮมเธียเตอร์แล้วเรา
เสียงดนตรีที่ออกมา ฟังเป็นธรรมชาติดีมาก ไม่ปรุงแต่งเท่าไหร่
จากประสบการณ์ ที่เคยฟังเสียงดนตรีจริงๆมาไม่น้อย พอใจมากแล้ว
รายงานแค่นี้แหละ ขอบคุณที่ทนอ่านนะ
( หากหมั่นไส้โปรดเก็บไว้ในใจนะครับ.. )

ออฟไลน์ sang

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 12:10:17 pm »
สวัสดีครับ สมาชิกชมรมโตชิบ้า

บริษัท แสงชัยอีเล็คโทรนิค จำกัด เราจัดรายการพิเศษ สินค้าโตชิบ้าทุกชนิดราคาพิเศษสุด 0% ทั้งหมวดจอภาพ LCD-LED และตู้เย็นเครื่องซักผ้า อื่นๆอีกมากมาย

เชิญสอบถามก่อนตัดสินใจ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 12:11:21 pm โดย sang »

ออฟไลน์ standalone09

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 12:38:36 pm »
Toshiba 40AV700 กับ LG 42PJ650
เอาไวเล่น PS3 กับ ดู Bluray ตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ

กำลังสับสนว่า LCD กับ Plasma ตัวไหนเหมาะกับการเล่นเกมส์กว่ากัน ครับ
ผมชอบสีสดๆและสว่างอ่ะ ครับ

LG 42PJ650 ไปดูตัวจริงความสว่างของภาพมันค่อนข้างหม่นๆอ่ะ ครับ
แต่ Toshiba 40AV700 ค่อนข้างสว่างกว่าถูกใจกว่า แต่เสป็คชอบของ LG มากกว่า

รบกวนช่วยแนะนำด้วย ครับ
ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 01:06:53 am »
PDP เล่นเกมส์ดีกว่า 600Hz Max Sub-Field Drive ไหลลื่นแบบไม่มี Input Lag

LG เหมาะมาก สีสันสดสวยด้วย 16bit Deep Color

Toshiba 40AV700 กับ LG 42PJ650
เอาไวเล่น PS3 กับ ดู Bluray ตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ

กำลังสับสนว่า LCD กับ Plasma ตัวไหนเหมาะกับการเล่นเกมส์กว่ากัน ครับ
ผมชอบสีสดๆและสว่างอ่ะ ครับ

LG 42PJ650 ไปดูตัวจริงความสว่างของภาพมันค่อนข้างหม่นๆอ่ะ ครับ
แต่ Toshiba 40AV700 ค่อนข้างสว่างกว่าถูกใจกว่า แต่เสป็คชอบของ LG มากกว่า

รบกวนช่วยแนะนำด้วย ครับ
ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ nipon1169

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 09:45:39 pm »
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ ผมจะซื้อรุ่นนี้ 40AV700T เห็นว่าถูกดีราคาลดเหลือ 15000 บาทเพื่อนๆและพี่ๆมีอะไรจะแนะนำบ้างป่ะครับ
กะว่าจะต่อ HDด้วยล่ะครับ ขอข้อมูลหน่อยนะครับ ยังไม่ได้ซื้อนะครับหรือจะแนะนำรุ่นอื่นที่ราคาไม่ห่างกันมากก็ได้นะครับ เพิ่งจะซื้อเป็นเครื่องแรกอ่ะครับ
หาข้อมูลหน่อย...ฮิฮิ [งง] [งง]

ออฟไลน์ khun_ngeab

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 03:00:06 pm »
ขอร่วมด้วยคนคับ 40cv600 ของผมเก่าละ ใช้งานมาปีกว่าๆ ตอนซื้อตั้งเทียบกันกะ sony เลย ตัดสินใจโดยไม่ลังเล ภาพแจ่มกว่าเยอะะะะะะะะะะ ไม่ผิดหวังแลย
มีแอบเซ็งเรื่องเสียงนิดนึง แต่ไม่เป็นปัญหาเพราะต่อชุด home ตอนนี้กะลังสน xl700 อยู่ ลองดูแล้วสุดยอด ทั้งภาพ เสียง แอบแพงไปหน่อย แต่อยากได้มากกกก
ไม่รู้จะอดใจได้มากน้อยแค่ไหน