ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1272909 ครั้ง)

ออฟไลน์ weena

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:59:43 pm »
สวัสดีค่ะ วันนี้ที่บ้านเพิ่งซื้อ ตัว 55XL700T มาเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้คุณพี่สาวเกิดวิตกจริตเสียแล้ว เพราะไม่มีสติ๊กเกอร์บอกคุณสมบัติมาด้วยเหมือนตอนดูตัวโชว์ ขอขคุณเว็บสอนวิธีเช็คชั่วโมงการทำงาน แต่ของ Toshiba นี่ดูที่ Power on Time หรือเปล่าค่ะ เพราะมันได้ประมาณ 2 ซึ่งตรงกะที่เปิดจริง ไม่แน่ใจค่ะ รบกวนขอความรู้ด้วยนะค่ะ แล้วถ้าตั้งค่าแบบไหนภาพถึงจะสวยงามดีค่ะ ของเดิม Sony รู้สึกว่าสีจะจัดจ้านกว่า รบกวนกูรูทั้งหลายด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ  [ปลื่ม]

ถ้าชอบจัดจ้าน ก็ใช้ mode dynamic ครับ ปรับ Color เพิ่มนึดนึง จนพอใจครับ แต่ผมว่า XL700 นี่จัดจ้านมากเลยนะครับ ไม่เป็นรองใครเลยนะครับ ผมเทียบกับ Philips 40PFL6605 พอกันเลย

สติ๊กเกอร์ช่างมันครับ ดูที่ Power in Time ถูกแล้วครับ ถ้าแค่ 2 ชม. ถือว่าโอเคครับ

สำหรับคนที่อยากเช็คชั่วโมงการใช้งาน TV Toshiba ครับ

อ้างถึง
1. เปิด TV
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้ง
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่ม
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV
5. จะมีตัวอักษร “S” ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page
6.1 ในหน้าแรกที่ปรากฎ ดูค่า Power on time คือ ชม. การใช้งาน
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

Creditweb hitech.sanook.com

แนะนำทุกท่านถ้าไม่อยากต่อเครื่องเสียงเกะกะ หา Subwoofer มาซักตัว เสียบช่อง Subwoofer หลังทีวีก็จะได้ เสียงออกมาดีแล้วครับ เบสแน่น ฟังเพลงยังเพราะเลย...

ขอบคุณมั่กค่ะ แต่ตอนนี้ก้อจัดเป็น Dynamic ไปแล้ว แต่ยังไม่จัดจ้านเหมือน Sony เครื่องเดิมค่ะ หรือว่ายังไม่ชินสายตาไม่รู้ ตอน Sony มาใหม่ๆ ก้อรู้สึกแบบนี้เหมือนกัน เป็นคนชอบสีสดใสค่ะ ขอบคุณนะคะ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:35:06 am »
แต่ยังไม่จัดจ้านเหมือน Sony เครื่องเดิมค่ะ
หมายถึง Sony Trinitron หรือเปล่าครับ

สวัสดีค่ะ วันนี้ที่บ้านเพิ่งซื้อ ตัว 55XL700T มาเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้คุณพี่สาวเกิดวิตกจริตเสียแล้ว เพราะไม่มีสติ๊กเกอร์บอกคุณสมบัติมาด้วยเหมือนตอนดูตัวโชว์ ขอขคุณเว็บสอนวิธีเช็คชั่วโมงการทำงาน แต่ของ Toshiba นี่ดูที่ Power on Time หรือเปล่าค่ะ เพราะมันได้ประมาณ 2 ซึ่งตรงกะที่เปิดจริง ไม่แน่ใจค่ะ รบกวนขอความรู้ด้วยนะค่ะ แล้วถ้าตั้งค่าแบบไหนภาพถึงจะสวยงามดีค่ะ ของเดิม Sony รู้สึกว่าสีจะจัดจ้านกว่า รบกวนกูรูทั้งหลายด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ  [ปลื่ม]

ถ้าชอบจัดจ้าน ก็ใช้ mode dynamic ครับ ปรับ Color เพิ่มนึดนึง จนพอใจครับ แต่ผมว่า XL700 นี่จัดจ้านมากเลยนะครับ ไม่เป็นรองใครเลยนะครับ ผมเทียบกับ Philips 40PFL6605 พอกันเลย

สติ๊กเกอร์ช่างมันครับ ดูที่ Power in Time ถูกแล้วครับ ถ้าแค่ 2 ชม. ถือว่าโอเคครับ

สำหรับคนที่อยากเช็คชั่วโมงการใช้งาน TV Toshiba ครับ

อ้างถึง
1. เปิด TV
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้ง
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่ม
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV
5. จะมีตัวอักษร “S” ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page
6.1 ในหน้าแรกที่ปรากฎ ดูค่า Power on time คือ ชม. การใช้งาน
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

Creditweb hitech.sanook.com

แนะนำทุกท่านถ้าไม่อยากต่อเครื่องเสียงเกะกะ หา Subwoofer มาซักตัว เสียบช่อง Subwoofer หลังทีวีก็จะได้ เสียงออกมาดีแล้วครับ เบสแน่น ฟังเพลงยังเพราะเลย...

ขอบคุณมั่กค่ะ แต่ตอนนี้ก้อจัดเป็น Dynamic ไปแล้ว แต่ยังไม่จัดจ้านเหมือน Sony เครื่องเดิมค่ะ หรือว่ายังไม่ชินสายตาไม่รู้ ตอน Sony มาใหม่ๆ ก้อรู้สึกแบบนี้เหมือนกัน เป็นคนชอบสีสดใสค่ะ ขอบคุณนะคะ

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:04:03 pm »
ไม่ใช่คะ Bravia ค่ะ   [ร้องไห้]

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:03:45 pm »
ปกติ Bravia สีจะไม่สดนะครับ ผมเคยผิดหวังเอารุ่นอะไรมาก็จำไม่ได้แล้วครับ แต่เป็น BE2 สีสันซีดมากครับ ขายทิ้งทันทีเลยครับ แต่ BE3 เอาได้อยู่ครับ

ไม่ใช่คะ Bravia ค่ะ   [ร้องไห้]

ออฟไลน์ cpengineer

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:57:36 pm »
เพื่อนๆ ใช้งาน 42XL700 แล้วเป็นยังไงบ้าง มาแชร์กันบ้างนะครับ มีเทคนิคหรือวิธีปรับ ใช้งานอย่างไรมาบอกกันบ้างนะครับ

อ้อ .. ผมมีเรื่องนึงสงสัย เห็นมีรุ่น 42XL700 บางที่ก็มีตัว t ตามหลัง (42XL700t) อันนี้หมายความว่าอย่างไรครับ พอจะมีท่านใดทราบบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 07:47:41 pm »
ขอบคุณมั่กนะค่ะ น่าจะเป็นที่สายตาตอนนี้เร่ิมรู้สึกชินแล้ว เปิด DVD แล้วสีสดใสพอสมควรค่ะ (แต่ก้อไม่เท่าบราเวียจริงๆ นะ) ต้องปรับเป็นโหมด Dynamic แล้วเร่งสีเอาค่ะ เลยอยากรู้ว่าใครปรับอะไรเท่าไรบ้างจะได้ปรับตาม ขอบคุณมั่กนะคะ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:54:51 pm »
อยากทราบว่า รุ่น 32RV700T  ตัวนี้ มีใครใช้บ้างมั้ยครับ พอดีต้องการซื้อไว้ใช้ในห้องนอน มีใครซื้อมาแล้วบ้างครับ  ราคาเท่าไหร่กัน  และซื้อที่ไหนครับ จะได้ไปซื้อบ้าง
ขอบคุณครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ yeppman

• *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 12:02:16 am »
 @ คุณ cpengineer   ถามเซล ตอบว่า  t  คือ thailand  อ่ะครับ

เพราะเจ้าตัวนี้ ข้างกล่องเขียน  made in indonesia ครับ  

พอมาไทย เลยต่อท้าย ด้วยตัว t จะได้รู้ที่มาที่ไปครับ  

ปล.  เพื่อนๆ ที่กำลังเล็งอยู่  ภาพสีสวย ครับ confirm  ขอให้ได้ราคาดีๆครับ

ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูล แผ่นบลูเรย์ อยู่ครับ ขนาดดูแผ่นซีรีย์ เกาหลี กับ lg 570 ( เพิ่งถอยมา 49xx )

ภาพยังชัดมากเลยครับ ถ้าเป็นบลูเรย์ละคงแจ่มน่าดูครับ   [ปลื่ม]

อีกอย่าง ดู ubc ชัดเจนด้วยครับ    

ออฟไลน์ ivory

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 06:52:04 am »
@ คุณ cpengineer   ถามเซล ตอบว่า  t  คือ thailand  อ่ะครับ

เพราะเจ้าตัวนี้ ข้างกล่องเขียน  made in indonesia ครับ  

พอมาไทย เลยต่อท้าย ด้วยตัว t จะได้รู้ที่มาที่ไปครับ  

ปล.  เพื่อนๆ ที่กำลังเล็งอยู่  ภาพสีสวย ครับ confirm  ขอให้ได้ราคาดีๆครับ

ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูล แผ่นบลูเรย์ อยู่ครับ ขนาดดูแผ่นซีรีย์ เกาหลี กับ lg 570 ( เพิ่งถอยมา 49xx )

ภาพยังชัดมากเลยครับ ถ้าเป็นบลูเรย์ละคงแจ่มน่าดูครับ   [ปลื่ม]

อีกอย่าง ดู ubc ชัดเจนด้วยครับ    

ยืนยันครับ ลองกับ D5 แผ่นไรท์ ซึ่งดูกับคอมพ์ ภาพมีโมเสกให้เห็น
แต่กับโตชีบา zv600t รุ่นเก่า อย่างแจ่มเลยล่ะขอบอก
แผ่นดี9 ที่มองข้ามมานาน มีค่าขึ้นทันทีสำหรับผม

ยิ่งเล่นไฟล์ฟูลริบผ่านเครื่องHD pch 200 ด้วย สุดๆไปเลยอ่ะคับ
หรือกระทั่งไฟล์ mkv ไล่มาจน mini mkv ภาพยังได้ใจเอามากเลยคับ
( ปลื้มด้วยคนมั่งนะ )

• *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:20:56 pm »
@ คุณ cpengineer   ถามเซล ตอบว่า  t  คือ thailand  อ่ะครับ

เพราะเจ้าตัวนี้ ข้างกล่องเขียน  made in indonesia ครับ 

ปล.  เพื่อนๆ ที่กำลังเล็งอยู่  ภาพสีสวย ครับ confirm  ขอให้ได้ราคาดีๆครับ

ภาพยังชัดมากเลยครับ ถ้าเป็นบลูเรย์ละคงแจ่มน่าดูครับ   [ปลื่ม]

ขอบคุณมากครับ

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

ทำไมผมดู ubc มันไม่ค่อยแจ่มเลยอ่ะครับ (ubc ของ true ที่เป็นดูฟรีอ่ะครับ พวกช่อง 3, 5, 7, 9, 11 ก็ไม่ได้ชัดอะไรเท่าไหร่อ่ะครับ)

มีวิธีทำให้ช่อง 3, 5, 7, 9, 11 ชัดบ้างไหมครับ (อยากให้ชัดแบบหนัง DVD9 หรือ Bluray เลยได้ไหมอ่ะครับ)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2011, 02:21:47 pm โดย cpengineer »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:17:54 pm »
ลองทำตามทีละสเตปแบบหยาบๆก่อนนะครับ แล้ววนมาปรับแบบละเอียดอีกรอบครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย

* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

@ คุณ cpengineer   ถามเซล ตอบว่า  t  คือ thailand  อ่ะครับ

เพราะเจ้าตัวนี้ ข้างกล่องเขียน  made in indonesia ครับ 

ปล.  เพื่อนๆ ที่กำลังเล็งอยู่  ภาพสีสวย ครับ confirm  ขอให้ได้ราคาดีๆครับ

ภาพยังชัดมากเลยครับ ถ้าเป็นบลูเรย์ละคงแจ่มน่าดูครับ   [ปลื่ม]

ขอบคุณมากครับ

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

ทำไมผมดู ubc มันไม่ค่อยแจ่มเลยอ่ะครับ (ubc ของ true ที่เป็นดูฟรีอ่ะครับ พวกช่อง 3, 5, 7, 9, 11 ก็ไม่ได้ชัดอะไรเท่าไหร่อ่ะครับ)

มีวิธีทำให้ช่อง 3, 5, 7, 9, 11 ชัดบ้างไหมครับ (อยากให้ชัดแบบหนัง DVD9 หรือ Bluray เลยได้ไหมอ่ะครับ)

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:48:40 am »
ลองทำตามทีละสเตปแบบหยาบๆก่อนนะครับ แล้ววนมาปรับแบบละเอียดอีกรอบครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย

* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ขอบคุณครับ

แล้วมีวิธีอื่นไหมครับ แบบว่าตอนนี้ใช้จานแดง true อ่ะครับ

เห็นเขามีกล่องอะไรกันหลายแบบเลย ไม่ทราบว่า พวกนั้น สามารถทำให้ free tv ชัดขึ้นได้บ้างไหมครับ

แล้วถ้าได้ ช่วยแนะนำกล่องยี่ห้อไหน รุ่นใดหน่อยนะครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 02:09:20 am »
ลองคลิกเข้าดูที่ลายเซ็นต์ท่าน topman ดูครับ

ขอบคุณครับ

แล้วมีวิธีอื่นไหมครับ แบบว่าตอนนี้ใช้จานแดง true อ่ะครับ

เห็นเขามีกล่องอะไรกันหลายแบบเลย ไม่ทราบว่า พวกนั้น สามารถทำให้ free tv ชัดขึ้นได้บ้างไหมครับ

แล้วถ้าได้ ช่วยแนะนำกล่องยี่ห้อไหน รุ่นใดหน่อยนะครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 01:03:30 pm »
ขอบคุณครับ

ท่านใดใช้ Toshiba ช่วยกันมาแชร์ข้อมูลหน่อยนะครับ
ที่นี่จะได้คึกคักกะเขาบ้างครับ

[เท่ห์]

ออฟไลน์ auncrub

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:51:45 pm »
อีก1เสียงครับของผม 42XL700 ไม่ผิดหวังกับพี่โตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 09:52:26 pm โดย auncrub »

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 09:02:42 am »
พอจะทราบราคา lcd toshiba 32rv700 มั้ยครับ ว่าอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ เห็นแต่ละร้านราคาไม่เท่ากันเลย กลัวจะไปซื้อแพงกว่า

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 11:21:39 pm »
ผมซื้อมา 12990 บาทครับ ที่งานเดอะมอลล์บางกะปิเมื่อปลายปีที่แล้ว ภาพคมชัด สีสดสวยดีมาก เสียงก็ดีครับ  มี bass booster เสียงแน่นดี ดูทีวีก็ชัดครับ ดูหนังจากเครื่องเล่นดีวีดี แล้วผมใช้ hdmi ต่อ ภาพออกมาสีสันสดใสดีมากครับ  [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 05:37:48 pm »
สวัสดีครับ

วันนี้ผมได้รับโทรศัพท์จากผู้ขายแล้ว เขาโทรฯ แจ้งว่าจะมาส่งในวันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2554 ครับ  [หื่น]
สอบถามราคาตัว 47XL700 มา อยู่ที่ 46,xxx ครับ (Power Buy at Future Park รังสิต)

ใกล้ได้ของแล้วครับ  [ปลื่ม]