ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1276217 ครั้ง)

ออฟไลน์ bank9998

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #1116 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 02:08:45 pm »
แนะนำหา hd player มาสักเครื่อง เอาแบบไม่แพงก็ได้ สัก 2-3 พันบาท คราวนี้ไม่ต้องกังวลกับเรื่องเล่นไฟล์อีกต่อไป USB ของทีวียังไม่สามารถรองรับไฟล์ได้อย่างสมบูรณ์ครับ หรือเอาทีวีต่อกับคอมดูเอาครับ

อ่อครับผม งั้นขอถามอีกทีนะครับ ตัวExternal Harddisk เสียบกับ hd player ได้มั้ย พอดีมือใหม่ครับ  [งง]
ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา เพราะเค้าเกิดมาคู่กันอยู่แล้ว

อ่อขอบคุณครับบบ ผมกำลังดู hd player อยู่ มียี่ห้อไหนรุ่นไหนที่พอไปได้มั้งครับงบ2500 เล่นไฟล์ทั่วไป ไม่ได้ต่อเน็ต แนะนำด้วยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #1117 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:39:37 pm »
ลองสอบถามบอร์ด hd player เลยครับ ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ อิอิ [หื่น]

ออฟไลน์ e20yqg

• *
« ตอบกลับ #1118 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 10:04:18 pm »
สอบถามพี่ๆครับ
ทีวี โตชิบาที่บ้าน ต้องการต่อดู2เครื่องพร้อมกัน
ลองต่อสายav(ที่มี3สี) ด้านหลังช่อง output
และต่อไปทีวีอีกเครื่อง input ทำไมไม่มีภาพและเสียงครับ

-สายไม่เสียแน่นอนครับลองต่อดูดีวีดีได้
-หรือเป็นเพราะสายยาว10เมตรครับ
-หรือต้องมีตัวแปลงอะไรหรือป่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ wannawutt

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1119 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 02:54:09 am »
รบกวนแนะนำวิธีเช็ค ชม.การทำงานของ 50L2300VT หน่อยคับ

ออฟไลน์ ivory

• *
« ตอบกลับ #1120 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 11:41:58 am »
รบกวนแนะนำวิธีเช็ค ชม.การทำงานของ 50L2300VT หน่อยคับ

ได้มาจากท่านในนี้แหละ ลองดูครับ

Toshiba

1. เปิด TV
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้ง
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่ม
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV
5. จะมีตัวอักษร “S” ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page
6.1 ในหน้าแรกที่ปรากฎ ดูค่า Power on time คือ ชม. การใช้งาน
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

อีกวิธีคือ

1. เปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Vol – ที่ TV ค้างไว้
3. กดเลข 9 บน Remote ค้างไว้ จนหน้า Service Menu ปรากฏ
4. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
5. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
6. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 11:43:55 am โดย ivory »

ออฟไลน์ melinc64

• *
« ตอบกลับ #1121 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 10:12:20 pm »
สวัสดีครับ มารายงานตัวเป็นสมาชิกใหม่โตชิบ้า  ซื้อโตชิบ้า 24p2300vt มาใช้ในหอพัก
ช่วยแนะนำวิธีปรับภาพหน่อยครับ ภาพแค่ละโหมดสีแปลกๆ อมแดง ปรับๆแล้วพอได้ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  [เศร้า]

« ตอบกลับ #1122 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 10:22:16 pm »
สวัสดีครับ มารายงานตัวเป็นสมาชิกใหม่โตชิบ้า  ซื้อโตชิบ้า 24p2300vt มาใช้ในหอพัก
ช่วยแนะนำวิธีปรับภาพหน่อยครับ ภาพแค่ละโหมดสีแปลกๆ อมแดง ปรับๆแล้วพอได้ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  [เศร้า]
ก่อนอื่นยินดีกับทีวีใหม่ด้วยนะครับ
ส่วนการปรับภาพแนะนำให้ปิดพวก contrast booster หรือพวกค่าสีลดลง หรือลองปรับโหมดภาพยนตร์ดู จะช่วยได้ครับ

เอารีวิวนี้ไปดูเป็นแนวทาง คนละรุ่นก็จริง แต่สองรุ่นนี้แนวภาพไม่ต่างกันเลยครับ ดูที่รีวิว Toshiba 50L2300vt
http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=2&param_id=1641
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2014, 10:30:46 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #1123 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:29:37 pm »
สวัสดีครับ มารายงานตัวเป็นสมาชิกใหม่โตชิบ้า  ซื้อโตชิบ้า 24p2300vt มาใช้ในหอพัก
ช่วยแนะนำวิธีปรับภาพหน่อยครับ ภาพแค่ละโหมดสีแปลกๆ อมแดง ปรับๆแล้วพอได้ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  [เศร้า]
ก่อนอื่นยินดีกับทีวีใหม่ด้วยนะครับ
ส่วนการปรับภาพแนะนำให้ปิดพวก contrast booster หรือพวกค่าสีลดลง หรือลองปรับโหมดภาพยนตร์ดู จะช่วยได้ครับ

เอารีวิวนี้ไปดูเป็นแนวทาง คนละรุ่นก็จริง แต่สองรุ่นนี้แนวภาพไม่ต่างกันเลยครับ ดูที่รีวิว Toshiba 50L2300vt
http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=2&param_id=1641

ผมลองๆปรับตามดูล่ะครับ แต่ก็ยังติดแดงๆ อยู่ ถ้าปรับค่า tint หรือความสว่างของสีเยอะไม่ได้ สีเพี้ยน
ทำไมปรับสีแล้ว พอเปิดทีวีใหม่สีกลับมาเป็นเหมือนเดิม โดยที่ค่าที่ตั้งไว้เป็นค่าที่ตั้งล่าสุดก็ยังเป็นค่าที่ตั้งไว้ แต่สีกลายเป็นสีเดิมก่อนปรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2014, 02:26:34 pm โดย melinc64 »

« ตอบกลับ #1124 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 03:52:14 pm »

ผมลองๆปรับตามดูล่ะครับ แต่ก็ยังติดแดงๆ อยู่ ถ้าปรับค่า tint หรือความสว่างของสีเยอะไม่ได้ สีเพี้ยน
ทำไมปรับสีแล้ว พอเปิดทีวีใหม่สีกลับมาเป็นเหมือนเดิม โดยที่ค่าที่ตั้งไว้เป็นค่าที่ตั้งล่าสุดก็ยังเป็นค่าที่ตั้งไว้ แต่สีกลายเป็นสีเดิมก่อนปรับ
ท่านลืมตั้งค่า โดยต้องเปลี่ยนจากร้านค้าเป็นโหมดบ้านครับ

ลองปรับเมนูภาพเป็นพวกโหมด mild หรือ movie รึยังครับ
อีกอย่างหน้าคนแดงจากหนังทุกเรื่องรึเปล่า บางทีอาจเป็นที่หนัง ประกอบกับทีวีแสดงศักยภาพได้เท่านี้ก็ได้นะ อาจติดแดงนิดๆ ลดสีลงสักหน่อยพอช่วยได้

• *
« ตอบกลับ #1125 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 11:48:01 pm »

ท่านลืมตั้งค่า โดยต้องเปลี่ยนจากร้านค้าเป็นโหมดบ้านครับ

ลองปรับเมนูภาพเป็นพวกโหมด mild หรือ movie รึยังครับ
อีกอย่างหน้าคนแดงจากหนังทุกเรื่องรึเปล่า บางทีอาจเป็นที่หนัง ประกอบกับทีวีแสดงศักยภาพได้เท่านี้ก็ได้นะ อาจติดแดงนิดๆ ลดสีลงสักหน่อยพอช่วยได้

ผมใช้โหมดบ้านครับ ส่วนภาพใช้โหมด movie  ครับ  วันนี้ผมลองปรับๆดู พอจะได้ตามที่คาดไว้ล่ะครับ ลองปรับๆในโหมดสี 3D ดูครับ
ขอบคุณ คุณ sirota ที่ให้คำแนะนำตั้งแต่ซื้อถึงแนวทางการปรับสี  [โย่ว] ยอมรับภาพดีนะครับ แต่เรื่องสียี่ห้อนี้สีหลักๆออกมาแปลกตา แต่ก็รับได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2014, 11:49:21 pm โดย melinc64 »

« ตอบกลับ #1126 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 12:01:52 am »

ผมใช้โหมดบ้านครับ ส่วนภาพใช้โหมด movie  ครับ  วันนี้ผมลองปรับๆดู พอจะได้ตามที่คาดไว้ล่ะครับ ลองปรับๆในโหมดสี 3D ดูครับ
ขอบคุณ คุณ sirota ที่ให้คำแนะนำตั้งแต่ซื้อถึงแนวทางการปรับสี  [โย่ว] ยอมรับภาพดีนะครับ แต่เรื่องสียี่ห้อนี้สีหลักๆออกมาแปลกตา แต่ก็รับได้ครับ
โตชิบา จะดีอย่างหนึ่งที่แม้แต่รุ่นประหยัดจะมีโหมดปรับสีแบบละเอียดมาให้ ซึ่งบางยี่ห้อจะมีเฉพาะรุ่นท็อปเท่านั้น  [หื่น]

เท่าผมดูแนวภาพโตชิบามา ผมว่าถ้าปรับดีๆแ้ล้ว การไล่สีเค้าทำได้นุ่มนวลเป็นธรรมชาติดีนะครับ แต่จากค่าโหมดสำเร็จรูปเป็นไปได้ที่จะดูสีอิ่มเกินไป

แต่ถ้าจะปรับให้ถูกต้องหรือใกล้เคียง แนะนำให้ปรับจากโหมด  movie  อาจลดค่าสีลงสักหน่อย ส่วน tint ไม่แนะนำให้ปรับ และปิดพวกฟังก์ชั่นขั้นสูงตัวช่วยต่างๆ เช่นค่าแกมม่า หรือ ขาว-ดำ ปรับให้อยู่ในระดับต่ำหรือปิด  และปิดพวก contrast booster ปิด DNR  และปรับค่าโหมดสี 3D COLOR MANAGEMENT ก็พอช่วยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2014, 12:03:53 am โดย sirota »

ออฟไลน์ Depump

• *
« ตอบกลับ #1127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 08:06:07 pm »
32PU200 มันเสียบหูฟัง 3.5 mm ได้ปะ

หารูเสียบไม่เจอเลย

« ตอบกลับ #1128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 08:58:14 pm »
32PU200 มันเสียบหูฟัง 3.5 mm ได้ปะ

หารูเสียบไม่เจอเลย
ไม่มีครับ แต่ลองดูว่ามีช่อง optical out รึเปล่า (น่าจะมี) อาจต้องหาตัวแปลงมาเสียบจากช่องนั้น แล้วมาต่อกับแจ๊คหูฟังอีกที
ตัวแปลงประมาณนี้ครับ

http://www.fiio.in.th/product/127/%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2-fiio-d03k-dac-coaxial-optical-to-r-l-audio-%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-lcd-led-plasma-hd-player-%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%A5%E0%B9%8C-192khz-24bit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 09:05:30 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Witsawarut

• *
« ตอบกลับ #1129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 02:45:37 am »
!!! เจอ 55RW1T ราคา 41,xxx.- ตอนนี้ยังน่าใช้อยู่ไหม?ครับ
ถ้าไม่น่าโอเค มีตัวไหนน่าใช้ ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ อยากได้จอ 47" ขึ้นไป และ 3D
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ..

« ตอบกลับ #1130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 07:58:51 am »
ภาพดีครับ แต่สเปคลูกเล่นน้อย ลองดู pana 55et60t หรือ lg 55la740t

ออฟไลน์ PP273

• *
« ตอบกลับ #1131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 06:04:58 am »
!!! เจอ 55RW1T ราคา 41,xxx.- ตอนนี้ยังน่าใช้อยู่ไหม?ครับ
ถ้าไม่น่าโอเค มีตัวไหนน่าใช้ ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ อยากได้จอ 47" ขึ้นไป และ 3D
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ..

ผมใช้อยู่ ซื้อเมื่อ พ.ย. ปี56
ราคาก็ประมาณนั้น
ภาพสวยดี ไม่ถึงกับสด กระด้างเหมือนเกาหลี
ถ้าเน้นดูพวก  blu ray หรือ ภาพHD เป็นหลักก็เหมาะ
แต่ถ้าเน้นดูรายการโทรทัศน์
ณ ตอนนี้ผมว่าPlasma ให้ภาพสวย สบายตากว่า

ปล.จาก ปสก. ที่บ้านมีทั้ง 2อย่าง

ออฟไลน์ aaragon1234

• *
« ตอบกลับ #1132 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 06:10:11 pm »
สวัสดีครับ ผมใช้  Toshiba 32P1300 32" Multisystem LED TV pal ntsc secam 110 220 240 volts

ผมต่อเข้าคอม สาย hdmi แล้ว ภาพมันเป็นช้า ๆ เหมือนแลค ๆ กระตุก ๆ เป็นบ้างช่วง ไม่ทราบว่า TV  ผมพังมั้ยครับ หรือว่าเป็นกับอะไร รบกวนผู้รู้ แนะนำทีครับ

ถ้าพังจะได้เอาไป เครม 

« ตอบกลับ #1133 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 06:58:13 pm »
สวัสดีครับ ผมใช้  Toshiba 32P1300 32" Multisystem LED TV pal ntsc secam 110 220 240 volts

ผมต่อเข้าคอม สาย hdmi แล้ว ภาพมันเป็นช้า ๆ เหมือนแลค ๆ กระตุก ๆ เป็นบ้างช่วง ไม่ทราบว่า TV  ผมพังมั้ยครับ หรือว่าเป็นกับอะไร รบกวนผู้รู้ แนะนำทีครับ

ถ้าพังจะได้เอาไป เครม  
ต่อกับสายอะไรครับ แล้วตั้งค่าทีวีกับคอมถูกต้องรึเปล่า หรือลองตรวจสอบไฟล์ก่อนนะครับ ว่าเป็นที่ไฟล์รึเปล่า

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=50905.0

http://www.soccersuck.com/boards/topic/913701
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 07:15:25 pm โดย sirota »