ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1272872 ครั้ง)

ออฟไลน์ akecyber

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 01:11:25 pm »
โทรไปแจ้งที่ร้า้นยกมาเปลี่ยนเรียบร้อยใน 2 ชม.ครับ ตัวใหม่ไม่รั่วมากเหมือนเดิมครับ ตัวเดิมรั่วผิดปรกติไปเยอะ ถ้าใครซื้อจอ LED มาอย่าลืมปิดไฟเช็คภาพจอดำกันด้วยนะครับ 

ออฟไลน์ leemyway

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 04:41:23 pm »
ผมใช้รุ่น40CV700T ซื้อมา 4 เดือน
แต่ตอนนี้จอแตกร้าวด้านในเนื้องจากลูกชายทำของมากระทบจอ
ตอนนี้ก็ดูได้ในบางส่วนของจอ การรับประกันคงจบไปแล้วคงเคลมใหม่ไม่ได้ ทั้งนี้
จึงอยากถามว่าหากต้องการเปลี่ยนจอ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไร หรือซื้อใหม่ดีกว่า
และหากซ่อมจำเป็นต้องเปลี่ยนกับศูนย์ไหม หรือมีร้านใหนที่สามารถเปลี่ยนได้บ้าง
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ leemyway

• *
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 04:48:30 pm »
รูปจอที่เป็นครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 07:31:31 pm »
จอราคาประมาณ 60% ของ TV ครับ

ผมใช้รุ่น40CV700T ซื้อมา 4 เดือน
แต่ตอนนี้จอแตกร้าวด้านในเนื้องจากลูกชายทำของมากระทบจอ
ตอนนี้ก็ดูได้ในบางส่วนของจอ การรับประกันคงจบไปแล้วคงเคลมใหม่ไม่ได้ ทั้งนี้
จึงอยากถามว่าหากต้องการเปลี่ยนจอ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไร หรือซื้อใหม่ดีกว่า
และหากซ่อมจำเป็นต้องเปลี่ยนกับศูนย์ไหม หรือมีร้านใหนที่สามารถเปลี่ยนได้บ้าง
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 04:32:49 am »
หลังจากได้ทีวี  47XL700 มา 2 วัน ผมสังเกตุว่าสีของทีวีจะติดสีฟ้าอมชมพูค่อนข้างมาก เพราะคุ้นตากับสีของพลาสม่ามาถึง 5 ปี และทำงานเกี่ยวกับการจัดการสีมาบ้าง เลยเห็นความแตกต่างค่อนข้างชัด จึงลองมาปรับสีดู เพราะโตชิบาตัวนี้ปรับสีได้ละเอียดมาก ราวมีโปรแกรม photoshop ในตัว ปรับสีแยกเป็นสีได้ หรือจะปรับสีทั้งภาพเลยก็ได้เช่นกัน แต่ถ้าอธิบายคงจะปวดหัว ผมเลยลองเอาค่าที่ได้จากการปรับมาให้ดูกันเผื่อจะลองเอาไปปรับใช้กันดูครับ ภาพจะดูสมจริงขึ้นมากๆกว่าค่าจากโรงงานที่ติดชมพูมากเกินไป แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าทีวีแต่ละเครื่องจะมีค่าสีมาแตกต่างกันขนาดไหน ก็อาจต้องปรับละเอียดตามความเหมาะสมของแต่ละเครื่องนะครับ

เปิดการปรับสีแบบ 3D ก่อนนะครับ
แล้วตั้งค่าตามภาพคือสี แดง น้ำเงินม่วง ต้องปรับเพื่อแก้สีผิวและสีขาวที่ติดฟ้า ชมพูมาก ส่วนสีเหลืองกับเขียวนั้นค่อนข้างพอดีอยู่แล้วไม่ต้องปรับอะไร

ปรับค่าอุณหภูมิสี
ค่าอุณหภูมิสี ที่ 0 จะดูอบอุ่น ส่วนค่าที่มากที่สุดคือ 10 จะเย็นๆออกฟ้าสว่าง อารมณ์ภาพแบบภาพนตร์จะเป็นแบบ 0 ผมจึงเลือก 0 เพราะชอบภาพแนวนี้ดูสมจริงและลดสีฟ้าลงได้มาก

การปรับอุณหถูมิสีส่วนนี้เองที่จะทำให้ทีวีสีสดขึ้น ซึ่งจะสดมากกว่าการปรับสีแบบธรรมดา ใครที่บอกว่าสีทีวีเครื่องนี้ไม่สดลองมาปรับตรงนี้เลย สดมากๆ

ลองสังเกต สีผิวคน กับ  สีแป้งที่ควรจะขาว ก่อนและหลังปรับนะครับ  ภาพตัวอย่างจาก Shawshank

การตั้งค่าสีนี้ต้องเข้าไปตั้งทุกหมวดภาพเลยนะครับมันไม่ได้ตั้งให้แบบทีเดียวใช้ค่าเดียวกันหมดทุกโหมด มันแยกให้แบบละเอียดมาก
และแต่ละโหมดก็มีธรรมชาติของภาพต่างกันมากๆ แบบคมชัดหรือ Dinamic สีสดมากคมชัดสว่าง แบบมาตรฐานเหมาะกับการดูทุกแบบ ดู free TV ก็พอดี แบบภาพยนต์ให้สีอ่อนลงหน่อยแต่สีจะนุ่มนวล สีผิวคนจะตรงขึ้นมากๆสำหรับคนชอบธรรมชาติ
สี 14 bit ของโตชิบาไม่ได้เป็นสีสดเหมือน samsung แต่เป็นการแสดงสีที่ละเอียดสมจริงเป็นธรรมชาติมากกว่าครับ ยิ่ง bit เยอะยิ่งใกล้เคียงความจริงมากขึ้น

เราก็จะได้ LED ที่สีตรงเหมือน Plasma ที่ LED ยี่ห้ออื่นปรับไม่ได้ละเีอียดเท่า นี่แหละข้อดีของ Toshiba

ได้ผลยังไงมาบอกกันมั่งนะครับ เผื่อใครมีทริคอะไรให้ปรับอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2011, 01:28:10 pm โดย akecyber »

ออฟไลน์ FungFung

• *
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:28:14 pm »
 [yes]

ดีจังเลย ดีจังเลย

วันนี้ XL700 ที่สั่งกะลังจะมา พอดีเลย  คุณ akecyber ก็มาแนะนำการปรับสี

ขอบคุณ ขอบคุณ

ออฟไลน์ THE-NEXUS

• *
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 01:10:50 am »
หลังจากได้ทีวี  47XL700 มา 2 วัน ผมสังเกตุว่าสีของทีวีจะติดสีฟ้าอมชมพูค่อนข้างมาก เพราะคุ้นตากับสีของพลาสม่ามาถึง 5 ปี และทำงานเกี่ยวกับการจัดการสีมาบ้าง เลยเห็นความแตกต่างค่อนข้างชัด จึงลองมาปรับสีดู เพราะโตชิบาตัวนี้ปรับสีได้ละเอียดมาก ราวมีโปรแกรม photoshop ในตัว ปรับสีแยกเป็นสีได้ หรือจะปรับสีทั้งภาพเลยก็ได้เช่นกัน แต่ถ้าอธิบายคงจะปวดหัว ผมเลยลองเอาค่าที่ได้จากการปรับมาให้ดูกันเผื่อจะลองเอาไปปรับใช้กันดูครับ ภาพจะดูสมจริงขึ้นมากๆกว่าค่าจากโรงงานที่ติดชมพูมากเกินไป แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าทีวีแต่ละเครื่องจะมีค่าสีมาแตกต่างกันขนาดไหน ก็อาจต้องปรับละเอียดตามความเหมาะสมของแต่ละเครื่องนะครับ

เปิดการปรับสีแบบ 3D ก่อนนะครับ
แล้วตั้งค่าตามภาพคือสี แดง น้ำเงินม่วง ต้องปรับเพื่อแก้สีผิวและสีขาวที่ติดฟ้า ชมพูมาก ส่วนสีเหลืองกับเขียวนั้นค่อนข้างพอดีอยู่แล้วไม่ต้องปรับอะไร

ค่าอุณหภูมิสี ที่ 0 จะดูอบอุ่น ส่วนค่าที่มากที่สุดคือ 10 จะเย็นๆออกฟ้าสว่าง อารมณ์ภาพแบบภาพนตร์จะเป็นแบบ 0 ผมจึงเลือก 0 เพราะชอบภาพแนวนี้ดูสมจริงและลดสีฟ้าลงได้มาก

การปรับอุณหถูมิสีส่วนนี้เองที่จะทำให้ทีวีสีสดขึ้น ซึ่งจะสดมากกว่าการปรับสีแบบธรรมดา ใครที่บอกว่าสีทีวีเครื่องนี้ไม่สดลองมาปรับตรงนี้เลย สดมากๆ

ลองสังเกต สีผิวคน กับ  สีแป้งที่ควรจะขาว ก่อนและหลังปรับนะครับ  ภาพตัวอย่างจาก Shawshank

การตั้งค่าสีนี้ต้องเข้าไปตั้งทุกหมวดภาพเลยนะครับมันไม่ได้ตั้งให้แบบทีเดียวใช้ค่าเดียวกันหมดทุกโหมด มันแยกให้แบบละเอียดมาก
และแต่ละโหมดก็มีธรรมชาติของภาพต่างกันมากๆ แบบคมชัดหรือ Dinamic สีสดมากคมชัดสว่าง แบบมาตรฐานเหมาะกับการดูทุกแบบ ดู free TV ก็พอดี แบบภาพยนต์ให้สีอ่อนลงหน่อยแต่สีจะนุ่มนวล สีผิวคนจะตรงขึ้นมากๆสำหรับคนชอบธรรมชาติ
สี 14 bit ของโตชิบาไม่ได้เป็นสีสดเหมือน samsung แต่เป็นการแสดงสีที่ละเอียดสมจริงเป็นธรรมชาติมากกว่าครับ ยิ่ง bit เยอะยิ่งใกล้เคียงความจริงมากขึ้น

เราก็จะได้ LED ที่สีตรงเหมือน Plasma ที่ LED ยี่ห้ออื่นปรับไม่ได้ละเีอียดเท่า นี่แหละข้อดีของ Toshiba

ได้ผลยังไงมาบอกกันมั่งนะครับ เผื่อใครมีทริคอะไรให้ปรับอีก

ขอบคุณท่าน akecyber มากครับ ปรับอย่างที่ท่านบอกแจ่มจริงๆครับ 47xl700 เหมือนกันเป๊ะด้วย
ชอบมากครับดำไม่จม ขาวจริง มิติโหด

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 11:55:26 am »
ในส่วนของสีน้ำเงิน ลดจาก +15 เหลือ 0 ก็พอครับ เพราะถ้า + เยอะมันจะติดม่วงนิดๆ จากที่ลอง Avatar ที่น้ำเงินทั้งเรื่อง แต่ถ้าชอบดู animation เลือกอุณหภูมิสูงๆสีน้ำเงินจะสดมาก

Toshiba มันปรับละเอียดมากๆ ทั้งสีและความคมชัด ถ้าไม่ปรับ ใช้ค่าโรงงงานจะไม่พอดี ดังนั้นเวลาเราดูทีวีตามห้างจะสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้เลยเพราะพนักงานใช้ค่าโรงงานปรับไม่เป็น ความคมชัดของภาพลองเลือกแบบคมชัด (Dinamic) เลือก Resolution + 5 คมไม่แพ้ samsung เลยถ้าดูหนังที่โหมดภาพ Native แต่เวลาเราไปดูตามห้างจะเบลอมากเพราะ ค่าโรงงานมันไม่แสดงประสิทธิ์ภาพที่ดีพอ สีก็เพี้ยน 

แต่ถึงจะทำให้ภาพคมได้มากแต่จริงๆดูแบบธรรมชาติแบบ Toshiba ก็สวยอยู่แล้ว เพียงแต่เวลาเปรียบเทียบข้างๆกันในห้างมันจะดูเหมือนเบลอเพราะข้างๆมันคมจัด เพราะค่าโรงงานมันมาคมมาก

ออฟไลน์ wasaby

• *
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:10:43 pm »
ผมเองก็ใช้ toshiba regza 32 นิ้ว ก็โอเคดีนะครับ ผมชอบตรงมันมีระบบ signal booster และความสว่างของภาพ blackligth เวลาดูในที่มืดมันปรับสภาพได้ดีทีเดียวครับ ทำไมถึงรัก toshiba ตอบ ก็มันมีอะไรที่ดีกว่านี้ไหมล่ะ......?

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:27:21 am »
สวดยอดครับ เอาภาพไปแชร์ที่นี่ด้วยสิครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7637.0

[กระโดด]

[จุ๊บ]

[มากมาย]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:28:28 am »
ดีแล้วเอาภาพประทับใจไปแชร์กันด้วยสิครับ

LCDTV เชิญด้วยนะครับ ที่นี่ครับ   --->   http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7638.0

LED LCDTV เชิญด้วยนะครับ ที่นี่ครับ   --->   http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7637.0

ผมเองก็ใช้ toshiba regza 32 นิ้ว ก็โอเคดีนะครับ ผมชอบตรงมันมีระบบ signal booster และความสว่างของภาพ blackligth เวลาดูในที่มืดมันปรับสภาพได้ดีทีเดียวครับ ทำไมถึงรัก toshiba ตอบ ก็มันมีอะไรที่ดีกว่านี้ไหมล่ะ......?

• *
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:55:30 am »
มีอีกการปรับที่สำคัญทำให้สีสันอิ่มตัว หากไม่ปรับจะดูซีดๆ noise จะยุบยับ เพราะส่วนดำไม่สนิท
คือ  

ปรับการควบคุมไฟเรืองแสง  "สูง"
ระดับสี ขาว/ดำ 5-10 ถ้า10 จะดำสนิท จนจมนิดๆ แต่มิติจะลึกสุดๆๆ ถ้าไม่ชอบดำจมใช้ 5-6 จะเห็นรายละเอียดส่วนมืด
แกมม่าสถิตย์ ตัวนี้แหละสำคัญ ปรับ -15 เลยจะทำให้สีสันอิ่มตัวมากๆ อาการสีซีดจะหายไป

เมื่อปรับทั้ง 3 ค่านี้แล้วภาพในจอจะมืดลง ให้ไปปรับไฟเรืองแสงกับความเปรียบต่างให้เต็ม 100 เลยภาพจะสว่างขึ้น
ส่วนของอุณหภูมิ 0- 10 แล้วแต่มูดของภาพยนตร์เลือกเอาตามพอใจเลย แต่ผมชอบ 0 เพราะอุ่นๆสีจะได้อารมณ์ภาพยนตร์มาก แต่ถ้าชอบสีสดใสปรับเพิ่มอุณหภูมิไปที่ 5 -10 แต่ถ้าเป็นหนังโทนเหลืองซีเปียภาพจะดูแปลกเพราะผิวคนจะเหลืองแต่สีขาวอมฟ้าต้องเลือกเป็น 0 จะลงตัว

คราวนี้เราจะได้ทีวีเครื่องใหม่จากที่ดูแบบไม่ปรับอะไรเลย อารมณ์ภาพราวมีโรงหนังส่วนตัวแท้ๆ แล้วคุณจะตกใจกับการปรับมหัศจรรย์ของโตชิบา
ยังมีอะไรให้ปรับอีกหลายๆอย่างผมจะค่อยๆลองศึกษาดูครับต้องทำกลางคืนปิดไฟสนิทจึงจะเห็นผลได้ชัดเจนเลยมีเวลาวันละนิดหน่อย

ถ้าภาพนิ่งแล้วจะเอาภาพมาแจมนะครับคุณ fmt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 11:57:41 am โดย akecyber »

• *
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 02:01:32 pm »
เพิ่งรู้ว่าค่าที่ตั้งเวลาเปลี่ยนช่องสัญญาณ hdmi 1 2 3 4 av component คนละช่องก็เป็นคนละค่าต้องตั้งทุกสายเลย ละเอียดมากๆ ค่านึงอาจจะใช้ไม่ได้กับอีกเครื่อง  [ร้องไห้]

ดู Hi-def ต้องแก้ตามที่บอกไปเพราะสีชมพูจัดมาก 14 bit แสดงสีเยอะมาก
แต่ถ้าดู DVD ไม่ต้องปรับอะไรมากเลยเพราะสีมันไม่จัดเท่าไหร่อยู่แล้ว ปรับอุณหภูมิกับความดำก็พอ อาจจะลดค่าการปรับจาก 15 มาเป้น 5 เป็นต้น
ดู Free TV ยิ่งไม่ต้องปรับมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2011, 10:46:29 am โดย akecyber »

ออฟไลน์ be 37A3500T

• *
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 07:50:44 am »
background ภาพเป็นเรื่อง shawshank [นอน] เเหล่มม๊ากๆ ... ขอบคุณครับ

คำเเนะนำ ประกอบการใช้เครื่อง เป็นอะไรที่ช่วยเหลือได้มากครับ ... น่าสน ๆ ๆ ๆ [ปลื่ม] ม่ะไหร่ ราคาจะลงก่านี้น่ะ ราคาค่าตัวมันสูงไปนิ๊ดส์ ไม่อยากสอยมาเเล้วอึมครึมอ่ะค๊าบ??

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:55:32 am »
ปลื้มท่านมากครับ นี่คือน้ำใจที่ดีงามของท่าน ขอปรบมือให้ครับ

[ปลื่ม] x 100

มีอีกการปรับที่สำคัญทำให้สีสันอิ่มตัว หากไม่ปรับจะดูซีดๆ noise จะยุบยับ เพราะส่วนดำไม่สนิท
คือ  

ปรับการควบคุมไฟเรืองแสง  "สูง"
ระดับสี ขาว/ดำ 5-10 ถ้า10 จะดำสนิท จนจมนิดๆ แต่มิติจะลึกสุดๆๆ ถ้าไม่ชอบดำจมใช้ 5-6 จะเห็นรายละเอียดส่วนมืด
แกมม่าสถิตย์ ตัวนี้แหละสำคัญ ปรับ -15 เลยจะทำให้สีสันอิ่มตัวมากๆ อาการสีซีดจะหายไป

เมื่อปรับทั้ง 3 ค่านี้แล้วภาพในจอจะมืดลง ให้ไปปรับไฟเรืองแสงกับความเปรียบต่างให้เต็ม 100 เลยภาพจะสว่างขึ้น
ส่วนของอุณหภูมิ 0- 10 แล้วแต่มูดของภาพยนตร์เลือกเอาตามพอใจเลย แต่ผมชอบ 0 เพราะอุ่นๆสีจะได้อารมณ์ภาพยนตร์มาก แต่ถ้าชอบสีสดใสปรับเพิ่มอุณหภูมิไปที่ 5 -10 แต่ถ้าเป็นหนังโทนเหลืองซีเปียภาพจะดูแปลกเพราะผิวคนจะเหลืองแต่สีขาวอมฟ้าต้องเลือกเป็น 0 จะลงตัว

คราวนี้เราจะได้ทีวีเครื่องใหม่จากที่ดูแบบไม่ปรับอะไรเลย อารมณ์ภาพราวมีโรงหนังส่วนตัวแท้ๆ แล้วคุณจะตกใจกับการปรับมหัศจรรย์ของโตชิบา
ยังมีอะไรให้ปรับอีกหลายๆอย่างผมจะค่อยๆลองศึกษาดูครับต้องทำกลางคืนปิดไฟสนิทจึงจะเห็นผลได้ชัดเจนเลยมีเวลาวันละนิดหน่อย

ถ้าภาพนิ่งแล้วจะเอาภาพมาแจมนะครับคุณ fmt

ออฟไลน์ Gaoling

• *
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:23:55 am »
 [งง] ไม่ทราบว่า ซื้อ 47XL700 ที่ไหนครับ เคยสอบถามร้านแถวเกษตร บอกของหมด ถามบริษัท บอกว่ามากลางเดื่อน  ขอรบกวนแฟนคลับ Toshiba หน่อยครับ [yes] [yes]

ออฟไลน์ FungFung

• *
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 03:58:01 pm »
ข้อเสียของ xl 700 คือ ทำไมรีโมทมันไม่เซน หรือเป็นที่รุ่นนี้ เวลาสั่งเปิดเครื่อง แล้วต้องรอตั้ง 5-7 วินาที ทีเดียว กว่าภาพจะมา (กดแล้ว ไฟสีแดง เปลี่ยนเป็นเขียวแล้ว แต่รอตั้ง 5-7 วิแหนะ กว่าภาพจะเข้าเครื่อง ) ช่องทีวี ผ่านเคเบิลท้องถิ่นธรรมดานะ

แล้วอีกอย่าง เวลาเปลี่ยนช่องรายการ ก็ไม่ค่อยทันใจ

เรื่องอื่น รู้สึกจะไม่มีอะไร กวนใจเท่าไร

ปล.ใช้ plasma pana  กด power ปุ๊ป ก็คอแค่ 1-2 วิเอง (ไม่เกิน 3 วิ แน่ๆ ) ภาพก็มาแล้ว

• *
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:11:21 pm »
เวลาเปลี่ยนช่องสัญญาณสายมันจะโหลดค่าที่เราตั้งในแต่ละช่องสัญญาณทุกครั้งเพราะมันให้ตั้งค่าแยกสายเลยทำให้ช้า แต่ถ้าไม่เปลี่ยนช่องสัญญาณบ่อยๆ เปลี่ยนช่องทีวีจากรีโมทของเคเบิ้ลก็ไม่มีปัญหาครับ