ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1379524 ครั้ง)

ออฟไลน์ samsung001

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1458 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 05:17:09 pm »
เครื่องเพิ่งซื้อ พัดลมไม่น่าจะเสียครับ แต่ถ้าเสียก็ไปซื้อพัดลมใหม่ครับ มีขายทั่วๆไป แต่ขั้ว +และ- ต้องสลับนิดนึงเพราะที่บอร์ของCen Grand ขั้ว+และ- เค้าไม่เหมือนชาวบ้าน ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หมุนอีก ฟิวของพัดลมบนบอร์อาจจะขาด อันนี้ก็ไม่ยากอะไร ถ้าแก้ได้แล้วย้ายตำแหน่งพัดลมนะครับ เย็นสบายเล่น7วัน7คืนต่อเนื่องก็ไม่ร้อนครับ

ออฟไลน์ nangdee

• *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1459 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 10:06:45 pm »
 [yes] [yes]

ออฟไลน์ devils101

• *
« ตอบกลับ #1460 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 11:53:59 am »
มาอัพเดทการแก้ไขปัญหา 380 gold กระตุกทุกไฟล์ ( ของผมนะครับ )
พอดี HDD เต็มผมเลยไปซื้อ HDD WD 1TB blue และได้ลองนำไฟล์ที่เล่นแล้วกระตุกใน WD 2TB green มาเล่นใน WD blue แทน
ผลปรากฏว่าเล่นได้ลื่นไหลทุกๆไฟล์ที่มีที่เคยกระตุกทั้ง .iso , .m2ts , .mkv , bdmv , bdrm รวมทั้งหนังใหม่ๆ madmax , fast 7 ฯ ลื่นไหลดีมากๆครับ[โย่ว]
มีความสุขมากๆไม่เสียใจที่ซื้อมาครับ [ปลื่ม]
สรุป 380 gold ของผมมันไม่ชอบเจ้าเขียวอะนะ  [โขกโต๊ะ]
วันก่อนดู เรื่อง จูปิเตอร์ แล้วสะดุดน่าจะเป็นช่วงเปลี่ยนเช็บเตอร์ เลยลองก็อปไฟล์จาก WD2TB เขียว มา WD2TB ม่วง ผลปรากฎว่ายังสะดุดเหมือนเดิม

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1461 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 12:13:52 pm »
มาอัพเดทการแก้ไขปัญหา 380 gold กระตุกทุกไฟล์ ( ของผมนะครับ )
พอดี HDD เต็มผมเลยไปซื้อ HDD WD 1TB blue และได้ลองนำไฟล์ที่เล่นแล้วกระตุกใน WD 2TB green มาเล่นใน WD blue แทน
ผลปรากฏว่าเล่นได้ลื่นไหลทุกๆไฟล์ที่มีที่เคยกระตุกทั้ง .iso , .m2ts , .mkv , bdmv , bdrm รวมทั้งหนังใหม่ๆ madmax , fast 7 ฯ ลื่นไหลดีมากๆครับ[โย่ว]
มีความสุขมากๆไม่เสียใจที่ซื้อมาครับ [ปลื่ม]
สรุป 380 gold ของผมมันไม่ชอบเจ้าเขียวอะนะ  [โขกโต๊ะ]
วันก่อนดู เรื่อง จูปิเตอร์ แล้วสะดุดน่าจะเป็นช่วงเปลี่ยนเช็บเตอร์ เลยลองก็อปไฟล์จาก WD2TB เขียว มา WD2TB ม่วง ผลปรากฎว่ายังสะดุดเหมือนเดิม
ผมดูได้จนจบเรื่องไม่สะดุดลื่นไหลดีครับ 2tb toshiba อาจเปนที่ไฟล์ไม่สมบูรณ์ด้วยนะครับ ลองโหลดใหม่หากสะดวก
ปล.เบสลงลึกมากๆ เซอร์ราวด์พรั่งพรู ชอบครับเรื่องนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 12:16:26 pm โดย teenoishop »

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #1462 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:22:15 pm »
พอดีเพิ่งได้มาเมื่อไม่กี่วัน ลองเล่นแล้วรู้สึก    [กระดึบ] [โขก]

คือดู Full rip -Iso  มันก้อสวยดี เสียงดีครับ(
แต่พอเล่น MKV  นี่ภาพมันกลับสู้ Dune102 ไม่ได้อะ
และเสียงเบาลงมากเลยครับ

ปกติผมเปิด HK160 ที่ 30ก้อหูจะแตกทั้งไฟล์ BDMV,MKV
 ตอนนี้ต้องเร่งเหลือ 20  ผมลองเทียบกับ Dune 102 รุ่นเล็กนะครับ

- เล่นไฟล์ Flac  เสียงดีขึ้น ไม่แห้งมากนักหมือน Dune ( ต่อผ่าน HDMI)  , แต่ต่อ Analog เบสมาตรึม โทนอุ่น กลางชัดเหมือนใช้ CD Marantz  ประมาณนี้
- เล่น MKV 3-10 GB  ไม่มีสะดุดเลย แต่บางเรื่อง Sub  ไม่ขึ้นบ้าง , หรือค้างเวลา FWD  ภาพไปข้างหน้า
- เล่น FR ไฟล์เทพฯ หายห่วง
- เล่น HDD  ในเครื่อง ไมีมีอาการร้อนนะครับ

แต่ที่ผมสงสัยมากคือ

1. มันไม่สามารถจัดการ Copy,Del File  หนังได้หรือครับ ( ผมหาปุ่มไม่เจอ คู่มือก้อไม่มี )
2. เล่นไฟล์ MKV  แล้วเหมือนภาพแย่ลง  กว่าพวก Sigma  เสียงเบา
3.ไฟล์ Stanby  มันกระพริบตลอด เลย( หรือ ) ผมต้องเปิดเครื่องค้างไว้ หรือไปปิดหลังเครื่อง แก้ไขได้ไหม ( รำคาญครับ )
4. รีโมท ทำงานไม่ทันใจ หรือ ทำเกินครับ ..555 ( บางทีกดไม่ไป บางทีกดเลยไป 2 ทีเลย (55  อันนี้อาจจะไม่คุ้นมือ )
สรุป  ตอนนี้กำลังชั้งใจว่า จะเปลี่ยนเป็ฯ A410 หรือ Dune base  แทนดีหรือเปล่า ( เพราะน่าจะใช้ได้ง่ายกว่า หรือเคยชินกว่า ภาพเสียงอาจจะดรอปไปสัก 20% ได้ไหม ) หรือจะเก็บไว้เล่น คอนเสิรต,เปิดเพลง Hi Res  ดู Full rip 

อิๆๆๆ

ออฟไลน์ Darius

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1463 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 02:27:56 pm »
พอดีเพิ่งได้มาเมื่อไม่กี่วัน ลองเล่นแล้วรู้สึก    [กระดึบ] [โขก]

คือดู Full rip -Iso  มันก้อสวยดี เสียงดีครับ(
แต่พอเล่น MKV  นี่ภาพมันกลับสู้ Dune102 ไม่ได้อะ
และเสียงเบาลงมากเลยครับ

ปกติผมเปิด HK160 ที่ 30ก้อหูจะแตกทั้งไฟล์ BDMV,MKV
 ตอนนี้ต้องเร่งเหลือ 20  ผมลองเทียบกับ Dune 102 รุ่นเล็กนะครับ

- เล่นไฟล์ Flac  เสียงดีขึ้น ไม่แห้งมากนักหมือน Dune ( ต่อผ่าน HDMI)  , แต่ต่อ Analog เบสมาตรึม โทนอุ่น กลางชัดเหมือนใช้ CD Marantz  ประมาณนี้
- เล่น MKV 3-10 GB  ไม่มีสะดุดเลย แต่บางเรื่อง Sub  ไม่ขึ้นบ้าง , หรือค้างเวลา FWD  ภาพไปข้างหน้า
- เล่น FR ไฟล์เทพฯ หายห่วง
- เล่น HDD  ในเครื่อง ไมีมีอาการร้อนนะครับ

แต่ที่ผมสงสัยมากคือ

1. มันไม่สามารถจัดการ Copy,Del File  หนังได้หรือครับ ( ผมหาปุ่มไม่เจอ คู่มือก้อไม่มี )
2. เล่นไฟล์ MKV  แล้วเหมือนภาพแย่ลง  กว่าพวก Sigma  เสียงเบา
3.ไฟล์ Stanby  มันกระพริบตลอด เลย( หรือ ) ผมต้องเปิดเครื่องค้างไว้ หรือไปปิดหลังเครื่อง แก้ไขได้ไหม ( รำคาญครับ )
4. รีโมท ทำงานไม่ทันใจ หรือ ทำเกินครับ ..555 ( บางทีกดไม่ไป บางทีกดเลยไป 2 ทีเลย (55  อันนี้อาจจะไม่คุ้นมือ )
สรุป  ตอนนี้กำลังชั้งใจว่า จะเปลี่ยนเป็ฯ A410 หรือ Dune base  แทนดีหรือเปล่า ( เพราะน่าจะใช้ได้ง่ายกว่า หรือเคยชินกว่า ภาพเสียงอาจจะดรอปไปสัก 20% ได้ไหม ) หรือจะเก็บไว้เล่น คอนเสิรต,เปิดเพลง Hi Res  ดู Full rip 

อิๆๆๆ

ตอบตามนี้ครับ
1.ไม่สามารถทำได้ครับ
2.Sigma ไม่เคยใช้ครับ เคยลองที่ร้าน ระหว่าง VTEN กับ Cengrand โดยส่วนตัวผมว่าภาพของ Cengrand ดีกว่าครับ
3.เป็นแบบนี้ล่ะครับ มีทางเดียวคือต้องปิด Switch หลังเครื่อง
4.โดยส่วนตัวผมว่าปกตินะ อาจจะไม่เร็วมากเหมือนเปลี่ยนช่อง Remote TV แต่ผมว่าเร็ว Remote กล่องทีวีดิจิตอลของผมอีก

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1464 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 04:10:36 pm »
ข้อดี เรื่องการเล่นไฟล์เพลง คุณภาพสูงได้หลากหลาย

แล้วก็  มันเล่นHDD  ที่ฟอร์แม็ท ด้วย MAC OS ได้เลยจร้า  อิอิ

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #1465 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 06:00:53 pm »
ข้อดี เรื่องการเล่นไฟล์เพลง คุณภาพสูงได้หลากหลาย

แล้วก็  มันเล่นHDD  ที่ฟอร์แม็ท ด้วย MAC OS ได้เลยจร้า  อิอิ

เพราะพี่นี่แหละ ให้ผมดิ้นรนหามาจนได้ 555

ออฟไลน์ akanit

« ตอบกลับ #1466 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 06:40:51 pm »
cen grand เล่นฟูลริป เสียงกับภาพไม่ตรงกันต้องทำงัยครับ รบกวนท่านผู้มีประสบการน่อยครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1467 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 05:11:51 am »
cen grand เล่นฟูลริป เสียงกับภาพไม่ตรงกันต้องทำงัยครับ รบกวนท่านผู้มีประสบการน่อยครับ

ลองเสิร์จหาดูจร้า

มีพี่น้องลงไว้ในกระทู้หน้าก่อนๆนี้หลายรอบจร้า..............ว่าต้องไปปรับฟังก์ชั่นเสียง ที่AV amp , Pre Pro เอา(พวกซิงค์ อะไรสักอย่าง  แต่ละยี่ห้อก็ชื่ออาจต่างกันไป)

• **
« ตอบกลับ #1468 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 10:28:09 am »
ช่วงนี้มีใครเล่น Full rip หรือ ISO ค่ายหนังของ Fox แล้วมีปัญหาบ้างครับ หนังใหม่ๆของ Fox ผมเปิดแล้วมีปัญหาเล่นไม่ได้ครับ  เช่น X-Men Day of future past Rouge Cut Edition, SPY, Kingsman ที่สังเกตได้จะเป็นกับค่าย Fox ที่ออกปีนี้ครับ ส่วนหนังของ Fox เก่าๆ ก็เล่นได้ปกตินะครับ ค่ายอื่นๆเล่นได้ไม่มีปัญหาเลยครับ [ช็อค]

« ตอบกลับ #1469 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 11:18:47 am »
ช่วงนี้มีใครเล่น Full rip หรือ ISO ค่ายหนังของ Fox แล้วมีปัญหาบ้างครับ หนังใหม่ๆของ Fox ผมเปิดแล้วมีปัญหาเล่นไม่ได้ครับ  เช่น X-Men Day of future past Rouge Cut Edition, SPY, Kingsman ที่สังเกตได้จะเป็นกับค่าย Fox ที่ออกปีนี้ครับ ส่วนหนังของ Fox เก่าๆ ก็เล่นได้ปกตินะครับ ค่ายอื่นๆเล่นได้ไม่มีปัญหาเลยครับ [ช็อค]
X-Men Day of future past Rouge Cut Edition 2d ผมดูได้จบเรื่องลื่นไหลดีครับ (380 gold fw.1.10.14p)

• **
« ตอบกลับ #1470 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 01:19:59 pm »
X-Men Day of future past Rouge Cut Edition 2d ผมดูได้จบเรื่องลื่นไหลดีครับ (380 gold fw.1.10.14p)

รุ่นเดียวกัน FW เดียวกัน ผมว่าเป็นที่ไฟล์แน่เลย คุณteenoishop ได้ไฟล์จาก SI.. ...  หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ akanit

« ตอบกลับ #1471 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 02:27:44 pm »

รุ่นเดียวกัน FW เดียวกัน ผมว่าเป็นที่ไฟล์แน่เลย คุณteenoishop ได้ไฟล์จาก SI.. ...  หรือเปล่าครับ

(380 gold fw.1.10.14p)อันนี้เฟิรมแว์ล่าสุดหรือครับ มีลิ้งมั้ยครับ ของผยังเป็น firmware version: 1.10.8.P อยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2015, 02:28:46 pm โดย akanit »

« ตอบกลับ #1472 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 03:11:08 pm »
ช่วงนี้มีใครเล่น Full rip หรือ ISO ค่ายหนังของ Fox แล้วมีปัญหาบ้างครับ หนังใหม่ๆของ Fox ผมเปิดแล้วมีปัญหาเล่นไม่ได้ครับ  เช่น X-Men Day of future past Rouge Cut Edition, SPY, Kingsman ที่สังเกตได้จะเป็นกับค่าย Fox ที่ออกปีนี้ครับ ส่วนหนังของ Fox เก่าๆ ก็เล่นได้ปกตินะครับ ค่ายอื่นๆเล่นได้ไม่มีปัญหาเลยครับ [ช็อค]

รุ่นเดียวกัน FW เดียวกัน ผมว่าเป็นที่ไฟล์แน่เลย คุณteenoishop ได้ไฟล์จาก SI.. ...  หรือเปล่าครับ
ถ้าจำไม่ผิดผมน่าจะได้มาจากเป็ดนะ แต่มันก็น่าจะมาจาก si นะผมว่าเป็ดจะตามหลังsiเสมอ แต่หลังๆผมใช้บริการsiตลอดก็ไม่เจอปัญหานะครับ ลองกับเครื่องอื่นดูครับว่าเปนไหม ปล.เคยเจอปัญหาไม่เล่นเหมือนกัน ตอนเปิดโลโก้มาค้างยุหน้าโลโก้ ให้กดข้ามไปเพื่อเข้าหน้าเมนูเลยไม่ต้องรอจนจบหน้า ช่วยได้เหมือนกันครับกรณีทีค้างยุหน้าโลโก้
ช่วงนี้มีใครเล่น Full rip หรือ ISO ค่ายหนังของ Fox แล้วมีปัญหาบ้างครับ หนังใหม่ๆของ Fox ผมเปิดแล้วมีปัญหาเล่นไม่ได้ครับ  เช่น X-Men Day of future past Rouge Cut Edition, SPY, Kingsman ที่สังเกตได้จะเป็นกับค่าย Fox ที่ออกปีนี้ครับ ส่วนหนังของ Fox เก่าๆ ก็เล่นได้ปกตินะครับ ค่ายอื่นๆเล่นได้ไม่มีปัญหาเลยครับ [ช็อค]

รุ่นเดียวกัน FW เดียวกัน ผมว่าเป็นที่ไฟล์แน่เลย คุณteenoishop ได้ไฟล์จาก SI.. ...  หรือเปล่าครับ

(380 gold fw.1.10.14p)อันนี้เฟิรมแว์ล่าสุดหรือครับ มีลิ้งมั้ยครับ ของผยังเป็น firmware version: 1.10.8.P อยู่เลยครับ
fw.1.10.14p http://www.cen-grand.com/zc_detail.aspx?News=69
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2015, 03:28:11 pm โดย teenoishop »

« ตอบกลับ #1473 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 03:28:24 pm »

ถ้าจำไม่ผิดผมน่าจะได้มาจากเป็ดนะ แต่มันก็น่าจะมาจาก si นะผมว่าเป็ดจะตามหลังsiเสมอ แต่หลังๆผมใช้บริการsiตลอดก็ไม่เจอปัญหานะครับ ลองกับเครื่องอื่นดูครับว่าเปนไหม ปล.เคยเจอปัญหาไม่เล่นเหมือนกัน ตอนเปิดโลโก้มาให้กดข้ามไปเพื่อเข้าหน้าเมนูเลยไม่ต้องรอช่วยได้เหมือนกันครับกรณีทีค้างยุหน้าโลโก้

fw.1.10.14p http://www.cen-grand.com/zc_detail.aspx?News=69
android PAD手持端的应用程序近期发布,ipad的APP将稍晚一些发布,因为6月后apple要求所有APP都要支持64位,软件面临较大的修改,所以延迟发布。

点击下载1.10.14P固件(5i-A/AD用户请勿下载本固件)

下载完后可以检验下载文件的MD5值,如果是:
        48BE66CC9D4F2117A4CEE91389..F10
        下载的文件就是完整的。

点击下载1.10.14U固件(5i-A/AD用户专用固件)

下载完后可以检验下载文件的MD5值,如果是:
        0C1DEED9F9210B5643A7CB140E796287
        下载的文件就是完整的。

แสดงว่า...........U  ใช้กับ 5iAD หรือเปล่าทั่น...............เห็นมาพักนึง  แต่ไม่ได้สนใจจะลง (เน็ทไม่ค่อนเสถียรด้วย....ตอนนี้ 30/3 M  ใยแก้วละ  เดี๋ยวโหลดโลก) [คิคิ]

« ตอบกลับ #1474 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 03:35:31 pm »
ลองเลยท่านพี่วัฒน์ [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] โหลดไม่ถึง2นาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2015, 03:36:06 pm โดย teenoishop »

« ตอบกลับ #1475 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 06:58:29 am »
ลองเลยท่านพี่วัฒน์ [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] โหลดไม่ถึง2นาที

ทั่นตี๋ ได้ลองกับ Android or idevice  บ้างหรือยังเอ่ย [ปลื่ม]