ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1379216 ครั้ง)

ออฟไลน์ kunin

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #612 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 06:20:13 am »
ใครเปิด The Wolverine 3D Fullrip ตัวซับเสียงไทยได้บ้าง ผมเปิดไม่ได้ FW 1.9.7.P ครับ
ปลดล็อคด้วย AnyDVD HD 7.3.7.1 beta โหลดจากที่นี่ค่ะ

http://rsload.net/soft/converter/8344-anydvd.html

โหลดเสร็จแตก RAR ออกมา ติดตั้ง SetupAnyDVD7371 เสร็จแล้วตามด้วย AnyDVD Registration

แล้วใช้ DAEMON Tools จำลอง The Wolverine 3D ที่ท่านโหลดมาให้เป็นแผ่นจำลอง เปิด AnyDVD เพื่อปลดล็อค แล้วก็ใช้ ImgBurn เพื่อสร้างเป็น .iso ตัวใหม่ขึ้นมา ก็จะได้ตัวหนัง The Wolverine 3D.iso ที่ใช้งานได้มาแทนค่ะ

ลองตามนี้ดูครับ  ผมลองแล้วดูได้ปกติแล้ว (FW 1.9.3p)

ออฟไลน์ bussy

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #613 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 07:04:09 pm »
แนะนำ การตั้งค่า ภาพและเสียง Cen Grand 5i-360 หน่อยครับผม
ดู iso แล้วเสียงcenter A4รู้สึกว่ามันเบาลง ครับผม
เซ็ตชุดโฮมลงตัวหรือยังครับ ผมเซ็ตใด้ในระดับนึงครับดูใด้ปกติครับเสียงไม่ต้องไปปรับที่ 5i เลยครับ
ตอนนี้ได้แล้วครับผม
แต่อยากรู้การตั้งค่าภาพอีกว่าเพื่อนๆตั้งกันยังไงบ้างครับผม
ผมตั้งแบบนี้ครับ FW 1.9.3p
Resolution -- 1080/60
1080p24hz -- off
XVColour -- on
Brightness -- 45
Contras -- 55
Adaptive-Con-En -- medium
Gamma -- 2.5
VNR -- HD_Qded
Adaptive PQ -- on หลังจากนั้นผมต้องกดปิดเปิดที่รีโมทครั้งนึงเครื่องถึงจะเซฟ - - ไม่รุว่าท่านอื่นเป็นไหมครับ
ผมลองปรับไปเรื่อยอะครับ จนมาลงตัวแบบที่ผมชอบภาพแนวนี้สุด มันจะออกทึมๆหน่อย 5555 ใช้กับจอ HX855 ครับ
ขอบคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ azazz

« ตอบกลับ #614 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 06:01:31 am »

ผมตั้งแบบนี้ครับ FW 1.9.3p
Resolution -- 1080/60
1080p24hz -- off
XVColour -- on
Brightness -- 45
Contras -- 55
Adaptive-Con-En -- medium
Gamma -- 2.5
VNR -- HD_Qded
Adaptive PQ -- on หลังจากนั้นผมต้องกดปิดเปิดที่รีโมทครั้งนึงเครื่องถึงจะเซฟ - - ไม่รุว่าท่านอื่นเป็นไหมครับ
ผมลองปรับไปเรื่อยอะครับ จนมาลงตัวแบบที่ผมชอบภาพแนวนี้สุด มันจะออกทึมๆหน่อย 5555 ใช้กับจอ HX855 ครับ
[/quote]

กด 2 like ให้ [คิคิ] [คิคิ]

ออฟไลน์ bdhddvd

• *
« ตอบกลับ #615 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 01:51:28 pm »
ใครเปิด The Wolverine 3D Fullrip ตัวซับเสียงไทยได้บ้าง ผมเปิดไม่ได้ FW 1.9.7.P ครับ
ปลดล็อคด้วย AnyDVD HD 7.3.7.1 beta โหลดจากที่นี่ค่ะ

http://rsload.net/soft/converter/8344-anydvd.html

โหลดเสร็จแตก RAR ออกมา ติดตั้ง SetupAnyDVD7371 เสร็จแล้วตามด้วย AnyDVD Registration

แล้วใช้ DAEMON Tools จำลอง The Wolverine 3D ที่ท่านโหลดมาให้เป็นแผ่นจำลอง เปิด AnyDVD เพื่อปลดล็อค แล้วก็ใช้ ImgBurn เพื่อสร้างเป็น .iso ตัวใหม่ขึ้นมา ก็จะได้ตัวหนัง The Wolverine 3D.iso ที่ใช้งานได้มาแทนค่ะ

ลองตามนี้ดูครับ  ผมลองแล้วดูได้ปกติแล้ว (FW 1.9.3p)

ขอบคุณมากครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ maxxx77

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #616 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 10:57:41 am »
ในทุกๆ วัน ผมจะเข้าเวป Cen-Grand เพื่อเช็คดูว่า Firmware ตัวใหม่ออกมาแล้วหรือยัง แต่วันนี้!!! พอคลิ๊กเข้าไปสรุปว่า...เวปล่ม

จากจุดนี้ทำให้ผมมองได้เป็น 3 นัย กล่าวคือ...

นัยที่ 1.ถ้ามองในแง่ดีเพื่อให้กำลังใจตัวเองแบบสุดๆ อาจจะเป็นเพราะทาง Cen Grand กำลังอัพเดทข้อมูลหรืออัพเดทเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ให้กับพวกเรา
เพราะมีอยู่ครั้งนึงก่อนที่ Firmware ตัวใหม่จะออก เวปก็ล่มและเข้าไม่ได้แบบนี้เหมือนกัน

นัยที่ 2.แต่ถ้ามองแบบเป็นกลางๆ ก็อาจจะเป็นเพราะระบบ Server ของทางเวปมีปัญหา หรือกำลังอัพเกรดหรือปรับปรุงระบบอะไรบางอย่าง
เพราะเวลาโหลด Firmware ในแต่ละครั้ง ใช้เวลานานโคตรรรรร ราวกับ Server อยู่แถวอลาสก้า

นัยที่ 3.แต่ถ้ามองในแง่ร้ายแบบสุดๆ ก็อาจจะเป็นเพราะ...ทาง Cen Grand ถูกร้านค้าและลูกค้าเคลมปัญหาเข้ามาเยอะมาก
จนสุดท้าย...ตรูปิดบริษัทหนีดีกว่า อิอิอิ

ใจจริงผมอยากซื้อรุ่นท็อปสุดของมันน่ะ เพราะก่อนหน้านี้แอบเล็งๆ และรอรุ่น 9i-AD อยู่ เพราะหน้าตามันดู Hi-end แบบเอเซียดี

แต่ด้วยความไม่ชัดเจนของทั้งผู้ผลิตและผู้จำหน่าย จึงทำให้ผู้บริโภคอย่างผม เริ่มเบนเข็มกลับไปใช้ HTPC ในยามที่ Cen Grand มันมีอาการพยศ

ตอนนี้ผมยอมลงทุนซื้อการ์ดจอ ATI ที่มีราคาพอๆ กับ 5I-AD มาใช้งานร่วมกับเครื่อง PC Workstation ตัวใหม่ของผม

โดยผมจะใช้โปรแกรม TMT 6  สำหรับดูหนัง 3D หรือไฟล์ ISO  ส่วนหนัง 2D ทั่วไปใช้โปรแกรม Potplayer

สรุปว่า...หลังจากที่กลับมาใช้ HTPC ปัญหาที่เคยเจอในเครื่องเล่น HD Player ไม่ว่าจะเรื่องซับ เรื่องเสียงกระตุก เสียงดีเล มันหายเกลี้ยงเซี่ยงไปเลย

ที่สำคัญภาพและเสียงที่ออกมาจากการ์ดจอตัวที่ผมใช้ คุณภาพมันดีไม่แพ้ 5I-360 เลย

ยิ่งดูด้วยโปรแกรม Potplayer ผมมีความรู้สึกว่า...ภาพมันคมและสีสันมีดูมิติกว่าด้วยซ้ำ

ณ.จุดๆนี้ ผมคงวาง 5i-360 ไว้นิ่งๆ แล้วรอ Firmware ที่มันเสถียรกว่านี้ออกมาก่อนแล้วถึงค่อยกลับไปใช้

แม้ผมจะไม่ค่อยเจอปัญหากับมันมากเหมือนเพื่อนๆ คนอื่นๆ แต่เวลาเจอทีก็แอบเซ็งเหมือนกัน

ดังนั้น...ใครจะซื้อรุ่นสูงๆ ของยี่ห้อนี้ ผมว่ารอให้ผู้ผลิตและตัวแทนจำหน่ายมีความชัดเจนเรื่องการบริการและเทคโนโลยีมากกว่านี้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:05:13 am โดย maxxx77 »

ออฟไลน์ bamboomu

« ตอบกลับ #617 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:30:41 am »
คำว่าตัวแทนชื่อมันก้อบอกอยู่แล้วว่ามีหน้าที่อะไรบ้าง แต่นี่ ขายอย่างเดียวมีปัญหาไปแก้กันเอาเองผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆรับกำกันไป [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #618 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 08:03:27 pm »
ไม่มีความเคลื่อนไหวใดๆเลยหรอครับ  [งง] [งง] [งง]

ออฟไลน์ aunnoi

« ตอบกลับ #619 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:48:38 am »
 [ไม่เอา]น่านสิ

ออฟไลน์ pravit17

« ตอบกลับ #620 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 08:19:30 am »
ใช่ ผม อุตสาห์ ตัดใจ ขาย HDD EXTERNAL 3TB และจะกลับไปเปลียนเป็น 2TB แทน ผมว่าเครื่องขนาดนี้อย่างน้อยน่าจะมีความสามารถในการอ่าน HDD 3TB ได้ เครื่องราคาถูกกว่า นี้ ยังสามารถอ่านได้เลย และเฟริ์มแวร์ 1.9.8P ชอบเจอปัญหา กระตุก และ บางเรื่องถ้าดูอยู่แล้วมีเมนูป๊อบอัพ ขึ้นมาค้าง ก็จะค้างอยู่ตรงหน้าจอ ตลอดเลย ผมดู ISO FULLRIP อย่างเดียว น่ารำคาญมาก...... [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #621 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 11:17:30 am »
เข้ามาอ่าน มาลุ้นบ่อยๆ รอมันเสถียร จะถอยซะหน่อย  แต่ก็  [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]  [ไม่พูด]

« ตอบกลับ #622 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 02:38:51 pm »
ใช่ ผม อุตสาห์ ตัดใจ ขาย HDD EXTERNAL 3TB และจะกลับไปเปลียนเป็น 2TB แทน ผมว่าเครื่องขนาดนี้อย่างน้อยน่าจะมีความสามารถในการอ่าน HDD 3TB ได้ เครื่องราคาถูกกว่า นี้ ยังสามารถอ่านได้เลย และเฟริ์มแวร์ 1.9.8P ชอบเจอปัญหา กระตุก และ บางเรื่องถ้าดูอยู่แล้วมีเมนูป๊อบอัพ ขึ้นมาค้าง ก็จะค้างอยู่ตรงหน้าจอ ตลอดเลย ผมดู ISO FULLRIP อย่างเดียว น่ารำคาญมาก...... [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]
+1 ครับผมใช้1.9.3P ก้อเป็นครับ [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ azazz

« ตอบกลับ #623 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 06:43:30 am »
+1 ครับผมใช้1.9.3P ก้อเป็นครับ [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

เครื่องใครเครื่องมัน  1.9.3Pของผม ไม่มีสดุดแม้แต่.mkv

ออฟไลน์ pravit17

« ตอบกลับ #624 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 10:32:36 am »

เครื่องใครเครื่องมัน  1.9.3Pของผม ไม่มีสดุดแม้แต่.mkv

เหมือนแล้วแต่ โชค ยังไงไม่รู้ ครับ ล่าสุดการ์ตูน เรื่อง planes ก็ขึ้น จนจบ ส่วนเรื่อง  อีลีเซี่ยม ไม่ขึ้นครับ สังเกตุ ดูว่าส่วนใหญ่ เป็น cartoon มากกว่า รึเปล่า หนังปกติไม่ค่อยเจอเลย  [จิ้ม] [จิ้ม] [จิ้ม]

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 11:17:26 am »

รวมถึงแผ่น..................กุ๊กๆ   ด้วยใช่ไหมครับพี่

ที่บ้านข้าน้อยก็เปิดกัProjector ทิ้งไว้แบบ นันสต็อป.............ปิด เปิด  เฉพาะ  เครื่องฉายเท่านั้น.............เป็นเดือนๆ  ไม่ปิดPower  ( ไฟฟ้ามีดับบางวัน  ก็กดเปิดที่รีโมทใหม่)

ก็ไม่พบ  สิ่งผิดปกติใดๆ

มันอยู่ที่ไฟล์   หรือ  อะไรบ้างหว่า   เป็นงงด้วยคนจร้า

« ตอบกลับ #626 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 01:34:22 pm »
ใครที่ใช้เเล้วไม่เจอปัญหาผมดีใจด้วยครับ แต่ส่วนมากจะเจอแต่ปัญหา เหมือนเสี่ยงโชคยังไงไม่รู้ พูดถึงเรื่องไฟล์เล่นกับเครื่องเล่นตัวอื่นก้อผ่านไม่พบเจอปัญหาใดๆเเต่ถ้ามาเล่นกับ 5i 360 สุดบรรยาย ทั้งที่เป็นไฟล์ตัวเดียวกัน [แทง] [แทง] [แทง]

« ตอบกลับ #627 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 01:43:47 pm »
ให้ผมเดานะน่าจะเป็นแบบนี้รึปล่าว ไฟล์จำพวก MKV มีการโมหลายแบบหลายฟอแมต แต่ละเวบ แต่ละแหล่งที่โหลดไฟล์บางทีก็คนละตัวคนโมคนละคนกัน ซึ่งโดยตัว cengrand เองก็ยังไม่สเถียรด้วยแล้ว จึงทำให้ปัญหาที่เกิดกับบางท่านนั้นไม่เหมือนกัน ส่วนตัวผมที่เจอกับ mkv ถ้าเปิดกับไฟล์เล็กๆ(2-4gb)ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีปัญหาผมเดาว่าน่าจะมาจากไฟล์เสียงซึ่งเป็นแค่ DD5.1 จึงไม่ค่อยงอแงกับ AVR เท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นไฟล์ประมาณ 10gb-20gb ไฟล์จำพวกนี้นักโมแต่ละคนโมมาไม่เหมือนกันเลยบางคนใส่เสียง DTS-HD บางคนก็แค่ DTS การโมด้านภาพก็มาจากต้นทางคนละแบบ กรณีนี้ผมเจอปัญหาเยอะสุดคือ กระตุกเสียงหายบ้าง ภาพเคลื่อนไหวแปลกๆบางไฟล์นำไปเปิดกับ realtek ภาพยังดีกว่าเลย - - อีกกรณีคือไฟล์ MKV จำพวก full-bitrate 30gb-40gb พวกนี้ผมเล่นไม่ได้เลยครัช กะตุกตั้งกะวินาทีแรก มาถึงไฟล์จำพวก ISO/full-rip เท่าที่ลองมาตัวผมยังไม่เจอกรณีกะตุกจนดูไม่ได้เลยครัช มีบ้างเล็กๆ แต่ปัญหาหลักๆที่เจอเลยคือ....
1.ภาพ+เสียงไม่ตรงกัน เสียงจะนำภาพไปก่อน บางเรื่องไม่เป็นบางเรื่องค่อยๆเป็น บางเรื่องกดหยุดแล้วกลับมาดูถึงเป็น - - ตรงนี้ผมแก้โดยใช้ปรับที่ AVR av/sync ครับ ของผม yamaha ตั้งไว้ที่ 170 จะพอดีแต่บางเรื่องอาการหนักต้องปรับเพิ่มขึ้นเป็น 250 ครัช
2.ปัญหา pop-up previewขึ้นขณะเปลี่ยนฉาก บางเรื่องขึ้นแล้วไม่หาย บางเรื่องขึ้นแล้วหายแต่มีทุก chapter - - กรณีขึ้นแล้วไม่หายผมใช้วิธีกด << ย้อนไปซัก1-2 วินาทีแล้วกดเล่นต่อแก้ได้ครัชแต่ไม่หายถาวรบางครั้งไม่ขึ้นจนจบเรื่องบางครั้งก็ขึ้นมาอีกแต่ก็ยังดีกว่าขึ้นค้างตลอดเรื่องครับกรณีนี้ผมเจอมา 2 เรื่องคือ plane กับ monster university กรณีที่สองคือขึ้นแล้วหายแต่จะขึ้นมาอีกเวลาเปลี่ยน chapter กรณีนี้ผมเจอกับหนังแทบทุกเรื่องของค่าย 20centuryfox ครัช วิธีแก้ที่ลองทำคือกดหยุดขณะมันขึ้น popup แล้วรอให้มันหายไปเองแล้วจึงกดเล่นต่อ วิธีนี้บางทีก็หายไม่ขึ้นมาอีก บางทีก็โผล่มาอีกตอนท้ายๆเรื่อง - -  ตอนหลังๆผมเลยไม่โหลดพวก ISO กับ Full-rip จำพวกที่มีเมนู หันมาโหลดไฟล์ full-rip Remux แทนครับ
3.ปัญหาเสียงกระตุก ปัญหานี้ผมไม่เจอขนาดดูไม่ได้เลยครับ มีบ้างเล็กๆ ผมเดาน่าจะเกิดจากการไม่เข้ากันของตัว Cengrand กับ AVR ซึ่งจุดนี้ตาดีได้ตาร้ายเสียจิงๆ - -
4.อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าท่านอื่นเจอมั๊ย คือเวลาเปิดหนัง 3D iso เวลาจะเข้าไปหน้าเมนูของหนังภาพไม่มามีแต่เสียงครัช - - ตรงนี้ปิด-เปิดทีวีแล้วภาพถึงมาปกติครับ ทีวีผมเป็นรุ่น HX855 ครับ
5.เวลาเล่นหนัง 3D บางเรื่องต้องกด swap แต่ไอ่เจ้า cengrand ดันไม่มีฟีเจอร์นี้ซะงั้น - - เลยต้องกลับแว่นดู [แทง] [แทง] [แทง] เช่นเรื่อง oz the great and powerful 2013
.....สรุปโดยรวมผมยังพอทำใจได้เพราะหลักๆดูแต่หนังเรื่องไหนเจอปัญหาก็แก้ไปตามที่เจอ เพราะอีกเครื่องที่ใช้คือ Xtreamer prodigy ครับให้ย้อนกลับไปใช้ภาพ+เสียงมันก็แย่ลงแบบ... - - [โขก] [โขก] [โขก]  ปล.ผมใช้ 1.9.3p ครับ

ออฟไลน์ aotjaza

• *
« ตอบกลับ #628 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 01:54:12 am »
ตอนนี้เล่น full rip 2d 3d เสถียรอยู่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #629 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 06:44:02 am »
ตอนนี้เล่น full rip 2d 3d เสถียรอยู่มั้ยครับ
ส่วนตัวผมใช้มาก็โอเคนะครับ ในระดับที่รับได้ ปัญหาก็เจอตามที่โพสไปด้านบนเท่านั้นเอง ปัญหาขนาดดูไม่ได้ยังไม่เจอกับตัวเองครับแต่คิดว่าน่าจะเกิดจากการไม่เข้ากันของตัวระบบที่บ้านของแต่ละท่านด้วย .....ยิ่งตอนหลังเน้นโหลดแบบ full-rip Remux เหลือที่เจอ 2 อย่างคือ ภาพเสียงยังดีเลย์อยู่แต่อันนี้ใช้ปรับที่ AVR แก้ได้ กับ เสียงมีสะดุดบ้างนิดๆครับ แลกกับภาพ+เสียง ผมยังมองว่าคุ้มครับ