ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376165 ครั้ง)

ออฟไลน์ worrakrit_joss

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1260 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 08:22:50 am »
เพื่อน พี่ ๆ ท่านได มี FW CEN GRAND 1.10.8.P ขอบ้างนะครับ  UP LOAD จาก WEB CEN GRAND ไม่ได้เลยครับ 

รบกวนนะครับ ขอบพระคุณมา ณ ที่ นี้ด้วยครับ 

ออฟไลน์ benjyseenil

• *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1261 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 09:02:20 pm »
รบกวนถามพี่ ๆ ทุกท่านหน่อยครับ ผมใช้ Cen grand 380 สีทอง ทำไมเสียงพัดลมมันดังจังอ่ะครับ เหมือนมันดังมากดังน้อยไม่เท่ากันในแต่ละวันด้วยครับ หรือผมเพิ่งสังเกตุว่ามันดัง แบบนี้เป็นปกติหรือเปล่าครับ แล้วมีวิธีปิดพัดลมหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมว่ามันดังกว่าคอมพิวเตอร์ (PC) ผมอีกนะครับ เวลาดูหนังฉากเงียบ ๆ นี่ได้ยินเสียงพัดลมชัดเลยครับ   ผมมือใหม่ Cen Grand ขอฝากตัวด้วยนะครับ

ที่ท่านเห็นในรูป. คือ เปิดฝาเล่น.  และถอดพัดลมออกถาวรจร้า (สภาพใช้งานจริง  จะยกฝาขึ้น 20-25mm ด้วยสี่เสารองฝาบน)

และได้บอกเล่าการวิเคราะห์แบบบ้านๆ ไปในกระทู้เก่าหน้าก่อนไปแล้วครับว่า
ความร้อนระอุ. ภายใน กล่องใบเล็กๆของ380(gold2015)มาจากหลายอย่างรวมกัน

จากอุปกรณ์/การระบายความร้อนของอุปกรณ์(HeatSinkสองชิ้น คือมอสเฟ็ท และไดโอด)บนบอร์ดจ่ายไฟ
หลักๆอีกอันก็Heatsink อันไม่เล็กที่ระบายออกมาจาก CPUเอง(Marvel QDEO)
แถมยังโดนบดบังด้วย hddที่เราเสียบเล่นภายใน. รุ่น/แบบ/เกรดที่หมุนไว/กินไฟเยอะ. ก็ยิ่งร้อนออกมา.  ระอุเต็มกล่อง (ลองจับดู ระหว่าง Enterprise vs RED  ต่างกันเห็นๆ อันแรกนิ้วจับได้ไม่เกินสามวิฯ)

การมีพัดลมทำงานก็พอประคองตัวไปได้.  ....แต่เสียงสืดลมเข้าและพ่นลมออก. ผ่านช่องแคบๆ. กลับส่งเสีบงดังมากๆ  ทำให้รำคาญเสียงพัดลม

ทำอย่างไร. จึงจะแก้ไขได้/ถูกใจเราทุกข้อ

เนื่องจากใช้รุ่นใหญ่กว่า 5i-AD มาตลอด   ไม่มีพัดลม........กับ380 Gold (2015 Model)ข้าน้อยได้ทำไปแล้ว.  แต่ไม่ใช่วิธีสามัญจร้า [คิคิ]

นอกจากยกฝาสูง ให้ลมร้อนระอุระบายออกไปเร็วๆแล้ว
ก็มีทำสวิทช์ปิด/เปิด พัดลม  แทนบ้าง   
ล่าสุดก็ถอดพัดลมออกไปเลย  ทีนี้ก็เงียบกริบหละจร้า

ออฟไลน์ chelskys

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1262 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 01:43:53 pm »
เพื่อน พี่ ๆ ท่านได มี FW CEN GRAND 1.10.8.P ขอบ้างนะครับ  UP LOAD จาก WEB CEN GRAND ไม่ได้เลยครับ 

รบกวนนะครับ ขอบพระคุณมา ณ ที่ นี้ด้วยครับ 

http://www.cen-grand.com/zc_detail.aspx?News=63  เวปนี้ผมโหลดได้คับ แต่เหมือนจะช้าหน่อย

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1263 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 03:19:10 pm »
รบกวนถามพี่ ๆ ทุกท่านหน่อยครับ ผมใช้ Cen grand 380 สีทอง ทำไมเสียงพัดลมมันดังจังอ่ะครับ เหมือนมันดังมากดังน้อยไม่เท่ากันในแต่ละวันด้วยครับ หรือผมเพิ่งสังเกตุว่ามันดัง แบบนี้เป็นปกติหรือเปล่าครับ แล้วมีวิธีปิดพัดลมหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมว่ามันดังกว่าคอมพิวเตอร์ (PC) ผมอีกนะครับ เวลาดูหนังฉากเงียบ ๆ นี่ได้ยินเสียงพัดลมชัดเลยครับ   ผมมือใหม่ Cen Grand ขอฝากตัวด้วยนะครับ

ที่ท่านเห็นในรูป. คือ เปิดฝาเล่น.  และถอดพัดลมออกถาวรจร้า (สภาพใช้งานจริง  จะยกฝาขึ้น 20-25mm ด้วยสี่เสารองฝาบน)

และได้บอกเล่าการวิเคราะห์แบบบ้านๆ ไปในกระทู้เก่าหน้าก่อนไปแล้วครับว่า
ความร้อนระอุ. ภายใน กล่องใบเล็กๆของ380(gold2015)มาจากหลายอย่างรวมกัน

จากอุปกรณ์/การระบายความร้อนของอุปกรณ์(HeatSinkสองชิ้น คือมอสเฟ็ท และไดโอด)บนบอร์ดจ่ายไฟ
หลักๆอีกอันก็Heatsink อันไม่เล็กที่ระบายออกมาจาก CPUเอง(Marvel QDEO)
แถมยังโดนบดบังด้วย hddที่เราเสียบเล่นภายใน. รุ่น/แบบ/เกรดที่หมุนไว/กินไฟเยอะ. ก็ยิ่งร้อนออกมา.  ระอุเต็มกล่อง (ลองจับดู ระหว่าง Enterprise vs RED  ต่างกันเห็นๆ อันแรกนิ้วจับได้ไม่เกินสามวิฯ)

การมีพัดลมทำงานก็พอประคองตัวไปได้.  ....แต่เสียงสืดลมเข้าและพ่นลมออก. ผ่านช่องแคบๆ. กลับส่งเสีบงดังมากๆ  ทำให้รำคาญเสียงพัดลม

ทำอย่างไร. จึงจะแก้ไขได้/ถูกใจเราทุกข้อ

เนื่องจากใช้รุ่นใหญ่กว่า 5i-AD มาตลอด   ไม่มีพัดลม........กับ380 Gold (2015 Model)ข้าน้อยได้ทำไปแล้ว.  แต่ไม่ใช่วิธีสามัญจร้า [คิคิ]

นอกจากยกฝาสูง ให้ลมร้อนระอุระบายออกไปเร็วๆแล้ว
ก็มีทำสวิทช์ปิด/เปิด พัดลม  แทนบ้าง  
ล่าสุดก็ถอดพัดลมออกไปเลย  ทีนี้ก็เงียบกริบหละจร้า

ถอดพัดลมออก    ยกฝาสูง   ไม่เสียบ HDD  """""""" ใช้การเล่นผ่าน 9i-BDR (เครื่องเสริม  เล่นแผ่นได้  HDDx2 ช่อง  รองรับ 4tB x2 ลูก)
แบบนี้  กระระบายความร้อน  ดีมากๆ   ไม่มีอบอวลเลย   ไม่ใช่ห้องแอร์ก็เล่นได้  

BDMV  Full rib  เรื่องนี้  ปล่อยใว้ให้มันเล่น  แบบออโต้รีเวิร์ส  วนอยู่อย่างนั้น   สามวัน สามคืนหละ   อุณหภูมิห้องปกติ (ห้องโถง ชั้นล่าง  ไม่มีแอร์)

จอก็ปิดไว้  ยามไม่ได้ดู

ได้ลอง ใช้ HDD Adaptor Orico ที่เป็นก้อน เหมือน HDD3.5"  เปิดฝา  ติดตั้ง..........SSD 512GB (ใช้โหลดหนัง) ลงไป  แล้วลองเล่น.......ผลคือ
.......ยังคงเล่นได้  ต่อเนื่อง ทั้งวันทั้งคืน ได้เ่ช่นกัน.........แต่เมื่อ  เลิกเล่น ลองถอด HDD ออกมาพบว่า  ร้อนมาก   ร้อนไม่ต่างจากการใช้ HDD RED เลย.......และร้อนเข้าไปถึง SSD ที่ติดตั้ง  ข้างในเลยจร้า

แต่ยังคงเสถียร  เล่นได้ดี  ต่อเนื่อง
เพราะ  แม้ความร้อน  จากการระบาย จาก CPU  ลอยขึ้นข้างบน "ย่าง/รม  HDD or HDD Adaptor อยู่อย่างนั้น"  แต่การระบายความร้อนออกไปข้างนอก  ยังคงทำได้ดี   ยังไม่คุกกรุ่น  ขังในกล่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 03:33:17 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ moonnet02

• *
« ตอบกลับ #1264 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 02:42:43 pm »
สวัสดีชาว Cen.Grand ครับบบบ

ขอสอบถาม โหมด FTD ในเมนู Setup ตรงปรับภาพอะครับ มันคือโหมดอะไรครับ เห็นมันมีอยู่ 4 โหมด มันช่วยเรื่องภาพอะไรมั้ยครับ . . .

[กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ]

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1265 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 03:33:06 pm »

ขอสอบถาม โหมด FTD ในเมนู Setup ตรงปรับภาพอะครับ มันคือโหมดอะไรครับ เห็นมันมีอยู่ 4 โหมด มันช่วยเรื่องภาพอะไรมั้ยครับ . . .

ยังไม่เคยปรับเล่นเช่นกัน  ตั้งOFF ไว้ตลอด(สองปี)ที่เล่นมา

ตามไปดูหน้านี้มา
http://www.digilifegadget.com/1446383/cengrand-5i-380-gold

พบว่า FTD คือ Fresh tone Detection
กลายเป็นเรื่องการตรวจจับสีผิว  Skin tone
https://www.google.co.th/#cr=countryTH&tbs=ctr:countryTH&q=flesh+tone+color+detection

googleแปลอย่างมันส์ขำๆครับ
http://translate.googleusercontent.com/translate_c?depth=1&hl=th&prev=search&rurl=translate.google.co.th&sl=en&u=http://stackoverflow.com/questions/4422340/skin-color-detection&usg=ALkJrhiF9KwfdVqvstLQjBDh8srT74iKhg

ที่มีต้วอย่างประกอบก็นี่ครับ
http://www.photokaboom.com/photography/learn/Photoshop_Elements/color_correction/skin_tone/1_skin_tone_samples.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2015, 07:15:03 pm โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #1266 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 06:09:19 pm »

ยังไม่เคยปรับเล่นเช่นกัน  ตั้งOFF ไว้ตลอด(สองปี)ที่เล่นมา

http://www.digilifegadget.com/1446383/cengrand-5i-380-gold

พบว่า FTD คือ Fresh tone Detection
กลายเป็นเรื่องการตรวจจับสีผิว  Skin tone
https://www.google.co.th/#cr=countryTH&tbs=ctr:countryTH&q=flesh+tone+color+detection

http://translate.googleusercontent.com/translate_c?depth=1&hl=th&prev=search&rurl=translate.google.co.th&sl=en&u=http://stackoverflow.com/questions/4422340/skin-color-detection&usg=ALkJrhiF9KwfdVqvstLQjBDh8srT74iKhg

ขอบคุณครับบบ
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #1267 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 04:12:21 pm »
สวัสดีชาว Cen.Grand ครับบบบบบ

วันนี้ผมขอสอบถามเรื่องการ Upscale จาก 2K เป็น 4K ของเครื่อง 380(ทอง) หน่อยครับบบบบบบบ
มันต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมในเครื่องมั้ยครับบบ หรือแค่เลื่อนหัวปุ่มข้างหลังให้ตรง 4K ก็เป็น 4K แล้วววววววว

มีวิธีเช็คมั้ยครับว่ามันอัพสเกลให้แล้วจริงๆอะครับบบบ

ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบ

ปล. ทีวีผมเป็น 4K มันเขียนไว้ตรงที่เสียบ HDMI ว่า 4K@60Hz ครับบบบบ

[เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

« ตอบกลับ #1268 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 06:37:08 pm »
สวัสดีชาว Cen.Grand ครับบบบบบ

วันนี้ผมขอสอบถามเรื่องการ Upscale จาก 2K เป็น 4K ของเครื่อง 380(ทอง) หน่อยครับบบบบบบบ
มันต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมในเครื่องมั้ยครับบบ หรือแค่เลื่อนหัวปุ่มข้างหลังให้ตรง 4K ก็เป็น 4K แล้วววววววว

มีวิธีเช็คมั้ยครับว่ามันอัพสเกลให้แล้วจริงๆอะครับบบบ

ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบ

ปล. ทีวีผมเป็น 4K มันเขียนไว้ตรงที่เสียบ HDMI ว่า 4K@60Hz ครับบบบบ

[เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

ต้องขอชม  รู ถ่าย  จากพี่ท่านประกอบด้วยจร้า.......ว่าทีวี  มันสำแดงออกมาเป็นอย่างไร   เมื่อCG380 Gold 2015    อัพ สะ เกล  ส่ง  ไป  ให้  มัน

« ตอบกลับ #1269 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 09:32:03 pm »

ยังไม่เคยปรับเล่นเช่นกัน  ตั้งOFF ไว้ตลอด(สองปี)ที่เล่นมา

กลายเป็นเรื่องการตรวจจับสีผิว  Skin tone

ขอบคุณครับบบ
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

PJTมีโอกาสได้ใช้มากกว่า. เพราะหลอดฉายพอนานๆเข้า. ใกล้หมดอายุ. มันไม่แจ่ม ไม่สด

ตัวอย่างเช่น
?ระหีิรห้ร Hc3800(แกะโมฯแหลก และใช้ยาวมาตั้งแต่ปี 2010 หลอดภาพเดิมๆ) รู้สึกว่าไม่แจมละ  ..เพราะหลอดฉายใช้มาเกือย2800hrs.
เมื่อคืนที่ผ่านมาลองใช้functionนี้ปรับที่โหมด2,3 และ 1ดู. ลงตัวสุดที่โหมด1   ภาพกลับมาสดใสแจ่มเลยจร้า.  ชุบชีวิตโปรเจ็คเตอร์ให้สดใสขึ้นมาอักครั้ง [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 08:51:14 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1270 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 11:23:08 am »
จะไปถอย 380 ทอง เท่าที่อ่านมา มีปัญหาเรื่องความร้อน กับพัดลมดัง แล้วมีปัญหาอื่นๆอีกไหมครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1271 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 11:37:33 am »
จะไปถอย 380 ทอง เท่าที่อ่านมา มีปัญหาเรื่องความร้อน กับพัดลมดัง แล้วมีปัญหาอื่นๆอีกไหมครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ถ้าจะเล่น  เครื่องยี่ห้อใดๆ  ที่ใช้ชิบ Marvel QDEO  ก็ควรรู้จัก/เข้าใจ จริต  ของมันไว้บ้างเน่อ [คิคิ]

ถ้ารู้จักใช้งานมัน   เลือกใช้ไฟล์คุณภาพสูงให้มันเล่น(ตามความถนัดของ ชิบ ค่าย Marvel QDEO  + FW Cengrand ที่จะมีการอัพทุกปี อย่างน้อย หนึ่งครั้ง)
ไฟล์ฟูลริบ  และ MKV ส่วนใหญ่  ที่โหลดหรือก็อปจากเพื่อนมาลอง    มันก็เล่นได้ดีนะครับ
หนังซีรี่ส์  1-6GB  ต่อตอนที่โหลดมา  มันก็เล่นได้ดี  (เรื่องซับไทย  แล้วแต่คนใส่มา)

ส่วนอะไร  ที่มันไม่อ่าน  หากมีจังหวะโอกาส  ก็ใช้เครื่องอื่น เป็นตัวเล่นเสริม (หาแบบถูกตังค์ด้วย แต่ต้องเลือก ที่เสถียรหน่อย  ส่วนตัว เลือกDune TV102 DVBT2 & Egreat R6S Pro เป็นตัวเล่นเสริม............จึงปลอดปัญหาใดๆอีกต่อไป)

« ตอบกลับ #1272 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 02:50:08 pm »
ถ้าจะเล่น  เครื่องยี่ห้อใดๆ  ที่ใช้ชิบ Marvel QDEO  ก็ควรรู้จัก/เข้าใจ จริต  ของมันไว้บ้างเน่อ [คิคิ]

ถ้ารู้จักใช้งานมัน   เลือกใช้ไฟล์คุณภาพสูงให้มันเล่น(ตามความถนัดของ ชิบ ค่าย Marvel QDEO  + FW Cengrand ที่จะมีการอัพทุกปี อย่างน้อย หนึ่งครั้ง)
ไฟล์ฟูลริบ  และ MKV ส่วนใหญ่  ที่โหลดหรือก็อปจากเพื่อนมาลอง    มันก็เล่นได้ดีนะครับ
หนังซีรี่ส์  1-6GB  ต่อตอนที่โหลดมา  มันก็เล่นได้ดี  (เรื่องซับไทย  แล้วแต่คนใส่มา)

ส่วนอะไร  ที่มันไม่อ่าน  หากมีจังหวะโอกาส  ก็ใช้เครื่องอื่น เป็นตัวเล่นเสริม (หาแบบถูกตังค์ด้วย แต่ต้องเลือก ที่เสถียรหน่อย  ส่วนตัว เลือกDune TV102 DVBT2 & Egreat R6S Pro เป็นตัวเล่นเสริม............จึงปลอดปัญหาใดๆอีกต่อไป)
ขอบคุณครับคุณwat12 ผมเพิ่งขาย 360 ไปเรื่องไฟล์หนังผมเข้าใจดีครับแค่อยากรู้ปัญหานอกเหนือจากที่ผมกล่าวมาครับ เลยเข้ามาถามดูครับเพราะยังไงก็ไป380 ครับแต่เสียดานไม่มีusb3.0

« ตอบกลับ #1273 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 02:53:30 pm »
ใครจะขาย380 ทองแจ้งราคากับเบอร์ใว้เลยนะครับผมดูแลต่อให้เองครับ [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #1274 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 04:13:21 pm »
สวัสดีเพื่อนๆชาว Cen.Grand อีกครั้งครับบบบ

วันนี้ขอถามเรื่องระบบเสียง ถ้าผมต่อตรงเข้าทีวีเลยต้องปรับเป็นโหมดไรครับ

ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบบบบ

[หื่น] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ Ratthasart

« ตอบกลับ #1275 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 04:51:03 pm »

ช่วยเสริม คุณ wat12 อีกหน่อยนะครับหลังจากที่ได้สัมผัสมาประมาณ 1 เดือน

- ที่เด่นๆเลยครับ ภาพสุดๆมากครับ
- ซับไตเติ้ลบอกได้เลยครับ เป็นปัญหาอยู่พอสมควร ทางเลี่ยง...ดูพากษ์ไทย หรือ ซับพวก PGS ไม่ค่อยมีปัญหาครับ
แต่ถ้าจากหนังแบบเก่าๆ จะหวังผลยากมากครับ
- หนัง MKV 1080P เนื่องจากมีการแปลงที่หลากหลาย บางทีบางไฟล์ดูๆไป เสียงหาย ซับหาย ครับ หรือค้างไปเลย.......
- แต่ที่โหลดมาแบบบิตเรทสูงๆ BDRM,BDMV,ISO ดูได้ลื่นมากๆๆๆ ครับ กดหยุดถอยหน้าถอยหลังไม่มีค้าง ครับ(แถมภาพที่ได้สวยมากมาย)
 อย่างที่ท่าน Wat12 ว่าควรหาเครื่องสำรองมาไว้เพื่อเล่นไฟล์เก่าๆ(ถ้าไม่มีพากษ์ไทย) จะได้ดูได้อย่างครอบคลุมไปเลยครับผม...

« ตอบกลับ #1276 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 06:30:16 pm »

ช่วยเสริม คุณ wat12 อีกหน่อยนะครับหลังจากที่ได้สัมผัสมาประมาณ 1 เดือน

- ที่เด่นๆเลยครับ ภาพสุดๆมากครับ
- ซับไตเติ้ลบอกได้เลยครับ เป็นปัญหาอยู่พอสมควร ทางเลี่ยง...ดูพากษ์ไทย หรือ ซับพวก PGS ไม่ค่อยมีปัญหาครับ
แต่ถ้าจากหนังแบบเก่าๆ จะหวังผลยากมากครับ
- หนัง MKV 1080P เนื่องจากมีการแปลงที่หลากหลาย บางทีบางไฟล์ดูๆไป เสียงหาย ซับหาย ครับ หรือค้างไปเลย.......
- แต่ที่โหลดมาแบบบิตเรทสูงๆ BDRM,BDMV,ISO ดูได้ลื่นมากๆๆๆ ครับ กดหยุดถอยหน้าถอยหลังไม่มีค้าง ครับ(แถมภาพที่ได้สวยมากมาย)
 อย่างที่ท่าน Wat12 ว่าควรหาเครื่องสำรองมาไว้เพื่อเล่นไฟล์เก่าๆ(ถ้าไม่มีพากษ์ไทย) จะได้ดูได้อย่างครอบคลุมไปเลยครับผม...
ส่วนมากผมดู BDRM,BDMV,ISO แค่นี้ละครับ ส่วนพากย์ไทยไม่ค่อยสนครับ นอกจาก ผบ.สั่งครับ และผมก็เพิ่งปล่อยเจ้า 5i-360 ไป เลยจะมาสอย380ครับ

« ตอบกลับ #1277 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 06:34:54 pm »
สวัสดีเพื่อนๆชาว Cen.Grand อีกครั้งครับบบบ

วันนี้ขอถามเรื่องระบบเสียง ถ้าผมต่อตรงเข้าทีวีเลยต้องปรับเป็นโหมดไรครับ

ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบบบบ

[หื่น] [หื่น] [หื่น]
ไม่เข้าใจคำถามครับขยายความหน่อยครับ ต่อตรงเข้าทีวีเลยหมายถึงHDMI 1 เส้นเข้าทีวี อีก1 เส้นเข้าAVR ใช่ไหมครับ