ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376671 ครั้ง)

ออฟไลน์ vrsg

• LCD TV member
  • **
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1314 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 09:54:29 pm »
ผมคงโชคดี file iso ที่มีอยู่ทุกเรื่องรวมทั้งที่เป็น remastered 4k ไม่มีปัญหาเลยครับ ลื่นไหลทุกเรื่อง
file m2ts ดูได้มีปัญหาที่ thai sub ค้างเป็นบางเรื่อง ก็เปลี่ยนมาดู sub อังกฤษ ก็ดูได้
file BDRM ส่วนใหญ่ดูได้ครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1315 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 10:49:12 pm »
ผมคงโชคดี file iso ที่มีอยู่ทุกเรื่องรวมทั้งที่เป็น remastered 4k ไม่มีปัญหาเลยครับ ลื่นไหลทุกเรื่อง
file m2ts ดูได้มีปัญหาที่ thai sub ค้างเป็นบางเรื่อง ก็เปลี่ยนมาดู sub อังกฤษ ก็ดูได้
ไฟล์ M2TS ที่ซับค้างให้เอาไฟล์ออกมาข้างนอกโฟลเดอร์ BDMV แล้วเปิดไฟล์ M2TS โดยตรงครับ

ออฟไลน์ eddy wong

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1316 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 10:09:45 am »
ดีครับ
ผมเพิ่งซื้อ เจ้า 380i มาได้อาทิตย์เดียวครับ เอามาเล่นกับ Projector ปัญหาคือภาพมันดูแล้วสู้เจ้า Dvico6005A ที่ผมไปโมมาไม่ได้ ภาพออกสว่ง ไม่คมชัด ออกเหลืองมากไป รบกวนเพื่อนๆแนะนำการปรับภาพ การ Setting ให้หน่อยครับ ค่าที่ร้านตั้งมาออกกชาๆทุกอย่าง อยู่ที่ประมาณ 50 ครับ
 ขอบคุณมาก
นพพร

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1317 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 10:40:28 am »
คุณ vrsg ยุแถวไหนครับ ผมนิอยากจะดูดไฟล์ที่คุณมีมาลองเปิดดูซะเหลือเกิน [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ bamboomu

« ตอบกลับ #1318 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 04:58:33 pm »
รายงานผลการใช้งาน 380 ทอง ครบ1อาทิตย์ครับ เล่นกับไฟล์ full lip iso อย่างเดียวครับไฟล์อี่นๆยังไม่ใด้ลองครับ
เปิดครั้งแรกดูหนังยังไม่จบเรื่องภาพเสียงหายเครื่องค้างต้องปิดและเปิดใหม่
มีภาพเสียงกระตุกนิดหน่อยเป็นบางเรื่องเทียบกับ360ที่เคยใช้กระตุกทุกเรื่องย้ำครับ360กระตุกทุกเรื่อง
เปิดดูหนังตั้งแต่5โมงเย็นถึง9โมงเช้าไม่พบปัญหาใดๆ[เปิดในห้องแอร์ ต่อ HDD BOX 4 BAY]
ดู2kอัฟสเกล4k ภาพสวยลื่นๆเลยไม่พบปัญหาส่วน4kยังไม่ใด้ลองเพราะไม่มีไฟล์
ดูหนังบางเรื่องมีสกรีนภาพบอกช่วงของหนังตรงด้านล่างเป็นช่วงๆ360ก็เป็น
ดูหนังบางเรื่องมีการแจ้งเตือน xv color ขึ้นที่มุมช้ายด้านบนของจอเป็นช่วงๆสำหรับ360 แต่380 ไม่มีแจ้งเตือนแต่จอจะกระพริบแล้วเปลี่ยนสีเป็น เขียวกับดำ เป็นช่วงๆแทน ใช้หนังไฟล์เดียวกันเปิด ต้องแก้ด้วยการเข้าไปปิดการใช้งาน xv color ในsengrand ให้เป็นoff จึงกลับมาดูใด้ปกติ
ส่วนตัวตอนนี้แฮปปี้กับเจ้า380 มากเมื่อเทียบกับ360แล้ว เลยมาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆใด้รับทราบครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ moonnet02

• *
« ตอบกลับ #1319 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 12:53:23 am »

ตอนนี้ผมรู้แล้วครับ ว่าความโชคดีของคุณ vrsg มาจากไหน
ว่าทำไมผมเล่น 4K Bluray Full-rip ISO แล้วมีปัญหา

ผมลองปิดโหมด XVColor แล้วตอนนี้สามารถเล่น 4K Full-rip ได้อย่างลื่นไหลเลยครับบบบบบ

ปล. พอมีใครทราบมั้ยครับว่าโหมด XVColor มันคือโหมดอะไร และมันจำเป็นต้องเปิดมั้ย . . .
 [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

• **
« ตอบกลับ #1320 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 07:45:41 pm »
ลองอ่านดูครับ

x.v.Color is a new color system that can display a much wider range of color than usual. CyberLink PowerDirector can generate an x.v.Color-compliant stream, which is backward compatible with RGB displays, while offering the opportunity to achieve better visual quality if your playback environment is x.v.Color ready.

• *
« ตอบกลับ #1321 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 04:03:08 pm »
ลองอ่านดูครับ

x.v.Color is a new color system that can display a much wider range of color than usual. CyberLink PowerDirector can generate an x.v.Color-compliant stream, which is backward compatible with RGB displays, while offering the opportunity to achieve better visual quality if your playback environment is x.v.Color ready.

ผมลองหาข้อมูลมาเพิ่มครับ เผื่อเป็นประโยชน์  [หื่น]

iH8YsFa3kwj]

ต่อไปจะเป็นคลิปครับลองเข้าไปดูข้างล่างเลย
https://youtu.be/6bsaCSHFtrk

[กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ]

• **
« ตอบกลับ #1322 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 10:41:31 pm »
คุณ vrsg ยุแถวไหนครับ ผมนิอยากจะดูดไฟล์ที่คุณมีมาลองเปิดดูซะเหลือเกิน [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]
ระยองครับ เคยมีเพื่อนสมช.ที่มีปัญหาเล่นแล้วกระตุก ก็เลยทดลองยกเครื่องมาสลับกันเล่นก็กระตุกเหมือนกัน สรุปแน่ว่าเป็นที่ไฟล์ที่ได้มาไม่สมบูรณ์ เมื่อเอาไฟล์ของผมก็ลื่นไหล  เปนที่ไฟล์ครับแม้เป็น iso
ส่วน xv color เครื่องผมเปิดไว้ครับ  on  แต่ดีใจด้วยครับที่ปิดแล้วไม่กระตุก

« ตอบกลับ #1323 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 07:54:28 am »
ระยองครับ เคยมีเพื่อนสมช.ที่มีปัญหาเล่นแล้วกระตุก ก็เลยทดลองยกเครื่องมาสลับกันเล่นก็กระตุกเหมือนกัน สรุปแน่ว่าเป็นที่ไฟล์ที่ได้มาไม่สมบูรณ์ เมื่อเอาไฟล์ของผมก็ลื่นไหล  เปนที่ไฟล์ครับแม้เป็น iso
ส่วน xv color เครื่องผมเปิดไว้ครับ  on  แต่ดีใจด้วยครับที่ปิดแล้วไม่กระตุก
ถ้ามีโอกาสไประยองไงจะรบกวนท่านสลับเล่นไฟล์ที่มีกันดูนะครับ และจะถือโอกาสเยื่ยมชมระบบท่านด้วยครับยินดีที่ได้รู้จักครับขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #1324 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 12:13:11 pm »
ระยองครับ เคยมีเพื่อนสมช.ที่มีปัญหาเล่นแล้วกระตุก ก็เลยทดลองยกเครื่องมาสลับกันเล่นก็กระตุกเหมือนกัน สรุปแน่ว่าเป็นที่ไฟล์ที่ได้มาไม่สมบูรณ์ เมื่อเอาไฟล์ของผมก็ลื่นไหล  เปนที่ไฟล์ครับแม้เป็น iso
ส่วน xv color เครื่องผมเปิดไว้ครับ  on  แต่ดีใจด้วยครับที่ปิดแล้วไม่กระตุก

ที่จริงของผมไม่ได้กระตุกครับเวลาเล่น หนัง 4K Full-rip แต่ภาพมันสลับไปมาระหว่างจอดำกับภาพหนังปกติครับ

วันนี้ ผมสงสัยเรื่องโหมด CTI กับ LTI ใน setup ตอนปรับภาพครับ
เลยลองไปหาข้อมูลดู

เห็นมันปรับได้เต็ม 100 ทั้งสองตัวเลย

เลยอยากทราบว่าเพื่อนๆปรับกันที่เท่าไหร่ครับบบบบบบบบ

[กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2015, 11:00:25 am โดย moonnet02 »

« ตอบกลับ #1325 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 07:58:05 am »
คือผมสงสัยว่าไฟล์ไม่สมบูรณ์เลยโหลดใหม่เรื่องเดียวกันกับไฟล์เดิมที่กระตุก เน็ต 30 mb ไม่มีหลุด
แปลกจังเปนเพราะอะไรเนี่ย ไฟล์ iso avata,the lord of the ring,black hawk down และอื่นๆ เปิดตอนกลางคืนกระตุกแต่เปิดตอนเช้าเรื่องเดียวกันดูได้ลื่นไหลปกติดี ใครก็ได้ตอบผมทีครับ [งง] [งง] [งง] [งง] [งง]

ออฟไลน์ weegio

• *
« ตอบกลับ #1326 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 09:32:13 am »
ถามสมาชิกหน่อยครับ ผม( CG 380 ทอง) มีปัญหา ดู  file  ISO บางเรื่องดูรอบแรกได้ปกติ ( kingman , TAKEN 3 ) 
พอดูใหม่ ผ่าน  logo 20th century    >>>> แล้วก้เงียบไปเลยครับ

พอมีวิธีแก้ไหมครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ stableman

« ตอบกลับ #1327 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 10:06:05 am »
ถามสมาชิกหน่อยครับ ผม( CG 380 ทอง) มีปัญหา ดู  file  ISO บางเรื่องดูรอบแรกได้ปกติ ( kingman , TAKEN 3 ) 
พอดูใหม่ ผ่าน  logo 20th century    >>>> แล้วก้เงียบไปเลยครับ

ผมเองก็เป็นอาการเดียวกัน จำเป็นต้องแตกไฟล์ ISO ออกถึงดูได้ ในทางกลับกัน 390 ไม่เคยมีปัญหาพวกนี้เลย แต่ผมดันโง่จริงๆที่คิดว่าของใหม่ย่อมดีกว่าของเก่า บวกกับ 380 ทองเพิ่ม SACD เลยเป็นมูลเหตุให้ต้องปล่อยไปเพื่อมาซื้อของใหม่ คิดๆแล้วยังแอบเสียดาย บอกตัวเองทุกวันเลย ว่าทั้งโง่และบ้าเลยเรา....

• *
« ตอบกลับ #1328 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 10:14:59 am »

ผมเป็นเหมือนคุณ weegio เลยครับ ผมก็มี เรื่อง Kingsman Full-rip พอเล่นไฟล์ ผ่าน  logo 20th century ปุ๊ป  จอดำ เหมือนไฟล์ค้างไป . . .

ผมแก้โดยการกด stop ออกมาก่อนครับ แล้วกดเล่นไฟล์ใหม่อีกรอบ แล้วตอนที่เครื่องกำลังเล่นหน้า  logo 20th century ให้กด skip ที่รีโหมดครับ

ปล.1 บางทีก็สามารถแก้ได้ครับ แต่บางทีก็ไม่ได้ ถ้ายังค้างอยู่ก็ stop แล้วเล่นไฟล์อีกรอบ แล้ว skip ไปเรื่อยๆครับตามที่บอกไว้ข้างบน
ต้องมีสักครั้งที่เล่นได้ครับผมลองแล้วได้ อิอิ (ประมาณ 3 รอบของผม . . .)

ปล.2 บางทีพอกด skip ตัว  logo 20th century มันจอดำไป ตอนนี้อย่าพึ่งตกใจนะครับ ให้รอมันก่อนสักแปปนึง มันอาจจะขึ้นว่า โหลดแผ่น (Home Entertainment . . .) แสดงว่าเล่นได้ครับ แต่ถ้าค้างจอดำนานๆ ก็ให้ลองทำที่บอกไว้ใน ปล.1 อีกทีครับ . . .

• *
« ตอบกลับ #1329 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 10:18:25 am »
คือผมสงสัยว่าไฟล์ไม่สมบูรณ์เลยโหลดใหม่เรื่องเดียวกันกับไฟล์เดิมที่กระตุก เน็ต 30 mb ไม่มีหลุด
แปลกจังเปนเพราะอะไรเนี่ย ไฟล์ iso avata,the lord of the ring,black hawk down และอื่นๆ เปิดตอนกลางคืนกระตุกแต่เปิดตอนเช้าเรื่องเดียวกันดูได้ลื่นไหลปกติดี ใครก็ได้ตอบผมทีครับ [งง] [งง] [งง] [งง] [งง]

เรื่อง Black Hawk Down กระตุกที่วินาที ที่เท่าไหร่ ผมก็มีเรื่องนี้อยู่ เดี๋ยวผมจะลองเล่นดูครับ

« ตอบกลับ #1330 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 10:33:38 am »

เรื่อง Black Hawk Down กระตุกที่วินาที ที่เท่าไหร่ ผมก็มีเรื่องนี้อยู่ เดี๋ยวผมจะลองเล่นดูครับ

เปิดครั้งที่ 1 ตอน 22.00น สะดุดทุกๆ 1 นาที แต่พอมา
เปิดครั้งที่ 2 ตอน 07.00น ลื่นไหลดูได้ปกติครับ
งมากๆครับ สะดุดกลางคืน ลื่นไหลเช้า [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2015, 10:35:34 am โดย teenoishop »

ออฟไลน์ weegio

• *
« ตอบกลับ #1331 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 11:35:22 am »

ผมเป็นเหมือนคุณ weegio เลยครับ ผมก็มี เรื่อง Kingsman Full-rip พอเล่นไฟล์ ผ่าน  logo 20th century ปุ๊ป  จอดำ เหมือนไฟล์ค้างไป . . .

ผมแก้โดยการกด stop ออกมาก่อนครับ แล้วกดเล่นไฟล์ใหม่อีกรอบ แล้วตอนที่เครื่องกำลังเล่นหน้า  logo 20th century ให้กด skip ที่รีโหมดครับ

ปล.1 บางทีก็สามารถแก้ได้ครับ แต่บางทีก็ไม่ได้ ถ้ายังค้างอยู่ก็ stop แล้วเล่นไฟล์อีกรอบ แล้ว skip ไปเรื่อยๆครับตามที่บอกไว้ข้างบน
ต้องมีสักครั้งที่เล่นได้ครับผมลองแล้วได้ อิอิ (ประมาณ 3 รอบของผม . . .)

ปล.2 บางทีพอกด skip ตัว  logo 20th century มันจอดำไป ตอนนี้อย่าพึ่งตกใจนะครับ ให้รอมันก่อนสักแปปนึง มันอาจจะขึ้นว่า โหลดแผ่น (Home Entertainment . . .) แสดงว่าเล่นได้ครับ แต่ถ้าค้างจอดำนานๆ ก็ให้ลองทำที่บอกไว้ใน ปล.1 อีกทีครับ . . .

ขอบคุณท่าน moonnet02 มากครับ [รัก]