ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376396 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 04:15:25 pm »
สรุปสาเหตมาจากความร้อนครับ เปิดแอร์ทุกอย่างหายเป็นปกติ - -
ผมว่าอาการมันผิดปรกตินะครับ บ้านผมไม่มีแอร์ไม่เห็นค้างเลยครับเคยดู3เรื่องติดก็ไม่เป็นไรรองดูที่ไฟร์หนังก่อนหรือรองอัพเป็น 1.9.3
ก่อนดีไหมครับถ้ามันยังไม่หายส่งเข้าศูนย์ดีกว่าครับ [yes]

ผมก็ไม่เคยเจอนะอาการค้างอย่างที่ว่า ทั้ง ISO และ Full rip  จะเจอก็พวกภาพและเสียงไม่ตรงกัน  พบในบางเรื่องที่เสียงเป็น DTS HD MA เสียงอื่นๆดูได้ปกติ  กรณีเสียงภาพไม่ตรงกันนี้  จะเจอเมื่อดูไปประมาณ 30 นาทีขึ้นไป เป็นหลายเรื่องเหมือนกัน
อาการแบบนี้ คือผิดปกติแล้วใช่ไหมครับ สรุปปัญหาเกิดจากความร้อนจากตัวเครื่องครับ ตอนแรกคิดว่าเพราะใส่ hdd ไว้ในเครื่องเลยทำให้ร้อน(แต่พอเอาพัดลมเป่า หาย เล่นได้จนจบเรื่อง) เลยลองเปลี่ยนเอาหนังเรื่องเดียวกันมาใส่ ext hdd แล้วลองเล่นดู(ไม่ได้เปิดพัดลมจ่อ) เครื่องก็รีบูทเหมือนเดิมเลย แต่จะช้ากว่าตอนที่ใส่ hdd ไว้ในเครื่อง(เอาพัดลมเป่า หายเหมือนกัน เล่นได้จนจบเรื่อง) ลองติดต่อไปทางร้านแล้วเค้าให้ลองเปลี่ยนเครื่องดู เลยอยากถามท่านๆที่ใช้ว่าเคยเจอเคสแบบผมไหมครับ [โขก] [โขก] [โขก] 

ผมว่านำเครื่องและ adapter กับ HDD ที่เป็นปัญหาไปลองที่ร้านเลยครับ  อาการแบบนี้เท่าที่อ่านในบอร์ดนี้  ไม่มีใครเป็นนะ
ก่อนนี้ไปมาแล้วคับ ร้านติดแอร์ เปิดยังไงก็ไม่รีบูท ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ hdmi สรุปสุดท้าน เอาพัดลมจ่อ หาย - - [โขก] [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 06:44:27 pm »
สรุปสาเหตมาจากความร้อนครับ เปิดแอร์ทุกอย่างหายเป็นปกติ - -
ผมว่าอาการมันผิดปรกตินะครับ บ้านผมไม่มีแอร์ไม่เห็นค้างเลยครับเคยดู3เรื่องติดก็ไม่เป็นไรรองดูที่ไฟร์หนังก่อนหรือรองอัพเป็น 1.9.3
ก่อนดีไหมครับถ้ามันยังไม่หายส่งเข้าศูนย์ดีกว่าครับ [yes]

ผมก็ไม่เคยเจอนะอาการค้างอย่างที่ว่า ทั้ง ISO และ Full rip  จะเจอก็พวกภาพและเสียงไม่ตรงกัน  พบในบางเรื่องที่เสียงเป็น DTS HD MA เสียงอื่นๆดูได้ปกติ  กรณีเสียงภาพไม่ตรงกันนี้  จะเจอเมื่อดูไปประมาณ 30 นาทีขึ้นไป เป็นหลายเรื่องเหมือนกัน
อาการแบบนี้ คือผิดปกติแล้วใช่ไหมครับ สรุปปัญหาเกิดจากความร้อนจากตัวเครื่องครับ ตอนแรกคิดว่าเพราะใส่ hdd ไว้ในเครื่องเลยทำให้ร้อน(แต่พอเอาพัดลมเป่า หาย เล่นได้จนจบเรื่อง) เลยลองเปลี่ยนเอาหนังเรื่องเดียวกันมาใส่ ext hdd แล้วลองเล่นดู(ไม่ได้เปิดพัดลมจ่อ) เครื่องก็รีบูทเหมือนเดิมเลย แต่จะช้ากว่าตอนที่ใส่ hdd ไว้ในเครื่อง(เอาพัดลมเป่า หายเหมือนกัน เล่นได้จนจบเรื่อง) ลองติดต่อไปทางร้านแล้วเค้าให้ลองเปลี่ยนเครื่องดู เลยอยากถามท่านๆที่ใช้ว่าเคยเจอเคสแบบผมไหมครับ [โขก] [โขก] [โขก] 

ผมว่านำเครื่องและ adapter กับ HDD ที่เป็นปัญหาไปลองที่ร้านเลยครับ  อาการแบบนี้เท่าที่อ่านในบอร์ดนี้  ไม่มีใครเป็นนะ
ก่อนนี้ไปมาแล้วคับ ร้านติดแอร์ เปิดยังไงก็ไม่รีบูท ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ hdmi สรุปสุดท้าน เอาพัดลมจ่อ หาย - - [โขก] [โขก] [โขก]

ให้ร้านเคลมเลยครับ มันไม่ควรจะมีอาการแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ raytv3

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:42:14 pm »
ใช้ 5i-360 ครับอยากกลับไปใช้ fw 1.9.2p ผมจะหาโหลดได้ที่ไหน หรือต้องเข้าบริษัทอย่างเดียว ใครพอมีคำแนะนำบ้างครับ ทนไม่ไหวกับปัญหาเรื่องมองไม่เห็น hdd ครับ แต่ไม่ต้องแนะนำให้ซื้อdocking นะครับไม่อยากเสียเงิน...อิอิ

ออฟไลน์ nainok48

« ตอบกลับ #327 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:47:30 pm »
ตอนนี้เอาเจ้า cen.grand 5i-360 ไปโมบอร์ด DC Filter และบอร์ด Power กับคุณแจ็คมาแล้ว
แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนท้ายเป็น IEC และเปลี่ยนฟิวส์ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบ

ออฟไลน์ phoo-music

« ตอบกลับ #328 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 11:40:53 pm »
ตอนนี้เอาเจ้า cen.grand 5i-360 ไปโมบอร์ด DC Filter และบอร์ด Power กับคุณแจ็คมาแล้ว
แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนท้ายเป็น IEC และเปลี่ยนฟิวส์ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบ

รอฟังครับ

ออฟไลน์ suttikai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 01:03:39 am »

รอฟังครับ
ขอรอด้วยคนครับกำลังมีแผนจะเอาไปทำกับคุนแจ็คเหมือนกาน [โย่ว]รอรีวิวนะครับ

• *
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 05:29:38 am »
สองวันนี้ผมลองหาวิธีแก้ ซับหาย ระหว่างดูหนังมันเป็นแต่ mkv ดูไป3เรื่องหายมันทั้งหมดแล้ว้ป็นช้วงท้ายๆ และแล้วผมก็รองไปปรับรูแบบของ ฟร้อนภาษาของซับ จาก auto เป็น
utf8 วันนี้ผมมดสอบไป 2 เรืองที่มีปัญหาผลปรกฎว่ามันสุดยอดครับอาการดีขึ้นทันทีครับบางช่วงงที่เคยหายก็ไม่หายแล้ว เดียวผมจะไป เทสอีก 2เรื่องแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 06:14:07 am »
สองวันนี้ผมลองหาวิธีแก้ ซับหาย ระหว่างดูหนังมันเป็นแต่ mkv ดูไป3เรื่องหายมันทั้งหมดแล้ว้ป็นช้วงท้ายๆ และแล้วผมก็รองไปปรับรูแบบของ ฟร้อนภาษาของซับ จาก auto เป็น
utf8 วันนี้ผมมดสอบไป 2 เรืองที่มีปัญหาผลปรกฎว่ามันสุดยอดครับอาการดีขึ้นทันทีครับบางช่วงงที่เคยหายก็ไม่หายแล้ว เดียวผมจะไป เทสอีก 2เรื่องแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ [โย่ว]

ซาแดงว่า     ยังมีอะไรๆ  ให้ค้นหา  อีกไม่น้อย [ปลื่ม]
มีหลายท่านกล่าวว่าครื่องที่ใช้ชิบมาร์เวล    งานเก่งของเขาคือ Full Rib , ISO
.............................และมีบางท่านกล่าวว่า...............................ได้ลองทำไฟล์ mkv > mini ISO   แล้ว   ปลาดุกว่า    เล่นฉลุยทุกเรื่องที่แปลง

เท่ากับว่า   เฟิร์มแวร์/ฮาร์ดแวร์ ของมาร์เวล  ชอบกินฟูลริบ / ไอเอสโอ เป็นอาหารหลัก                   กะละมังถังเปล [หื่น]

น่าจะมีสกูป..................รวบรวมเรื่องราวดีๆ   เหล่านี้แทรกไว้ที่หน้าแรกกันเนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 09:26:20 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ ouddyhot

• **
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 12:18:33 pm »
ของผมทำไมมองไม่เห็น คอมผมเลย ผมแชร์ไฟล์ไว้  แนะนำด้วยครับ เพิ่งได้รับเครื่องมา 2 วันฃ

• *
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 02:40:52 pm »
ทดสอบอีก 2 เรืองเป็นเรืองที่ซับเคยหายทั้งคู่ครับ ตอนนี้ไม่หายแล้วครับ [yes]สุดยอดมากแต่รูปแบบตัวอักสอนเปลียนไปนิดหน่อยแต่ก็โอมาก

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #334 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 04:06:32 pm »
ทดสอบอีก 2 เรืองเป็นเรืองที่ซับเคยหายทั้งคู่ครับ ตอนนี้ไม่หายแล้วครับ [yes]สุดยอดมากแต่รูปแบบตัวอักสอนเปลียนไปนิดหน่อยแต่ก็โอมาก

เวลาเล่นไฟล์ mkv ที่มีเสียง HD ด้วย เจอเสียงกระตุกไม๊ครับ

ผมกำลังสงสัยว่า มันจะเกี่ยวเนื่องกันหรือป่าว

ออฟไลน์ ouddyhot

• **
« ตอบกลับ #335 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:08:30 pm »
ของผมทำไมมองไม่เห็น คอมผมเลย ผมแชร์ไฟล์ไว้  แนะนำด้วยครับ เพิ่งได้รับเครื่องมา 2 วันฃ

แนะนำวิธีแชร์ไฟล์ จากคอมมาตัว cen garn ด้วยครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 01:22:35 pm »
ส่งท้าย กับ  FW ขี้เหล้า(ชอบแฮ๊งค์ [คิคิ]) 1.9.3 (0409)

ด้วยผลลัพท์ที่ได้ จาดตัวที่โมฯแหลกหมดจรด  (๔ ชม)

เทียบกับ เดิมๆเปิดมา  72 ชม

รูปเครื่อง จร้า
.......ในชุด จอ  สายทุกอย่าง   เงื่อนไขการปรับเซ็ทง่ายๆ ทุกอย่างใช้เหมือนกันหมด

ออฟไลน์ jankaow

« ตอบกลับ #337 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 10:27:27 pm »

พี่wat12ครับ ได้แกะ5i-360บ้างรึยังครับถ้าแกะแล้วผมรบกวนดูให้หน่อยครับว่าขาInletข้างไหนเป็นL,N  ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ขอตอบแทนนะครับ

5i-360 ให้หันหลังเข้าเครื่องขา L อยู่ทางด้านขวาครับ

ออฟไลน์ smallboy

« ตอบกลับ #338 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 05:04:56 pm »

พี่wat12ครับ ได้แกะ5i-360บ้างรึยังครับถ้าแกะแล้วผมรบกวนดูให้หน่อยครับว่าขาInletข้างไหนเป็นL,N  ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

5i-360 ให้หันหลังเข้าเครื่องขา L อยู่ทางด้านขวาครับ

ท่านกูรู Jack มาเองเลย  [หื่น]  ช่วงนี้มีของเล่นอะไรใหม่บ้าง เริ่มคัน เดี๋ยววันไหนว่าง ๆ จะส่งเจ้า ปู่ Dune base ไปให้ โมสักหน่อย

ท่าน golf.lek อย่าลืมเช็คที่ต้นทางด้วยนะครับ ปลั๊ก ผนัง ถ้าติดตั้งเอาขา G ลงด้านล่างด้านขวามีจะเป็น L ครับ (ตามมาตรฐานสากล) หรือให้แน่ใจลองตรวจสอบอีกครั้งหนึ่งนะครับ

« ตอบกลับ #339 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 05:52:03 pm »

ท่านกูรู Jack มาเองเลย  [หื่น]  ช่วงนี้มีของเล่นอะไรใหม่บ้าง เริ่มคัน เดี๋ยววันไหนว่าง ๆ จะส่งเจ้า ปู่ Dune base ไปให้ โมสักหน่อย

ท่าน golf.lek อย่าลืมเช็คที่ต้นทางด้วยนะครับ ปลั๊ก ผนัง ถ้าติดตั้งเอาขา G ลงด้านล่างด้านขวามีจะเป็น L ครับ (ตามมาตรฐานสากล) หรือให้แน่ใจลองตรวจสอบอีกครั้งหนึ่งนะครับ

แก้ข่าวด่วนขา L อยู่ด้านซ้าย...อับอายขายขี้หน้าปล่อยไก่ตัวเบ่อเร้อ

« ตอบกลับ #340 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 06:30:25 pm »
มีหลายท่านสงสัยเรื่องสีของสายไฟว่าด้านไหนเป็น L ด้านไหนเป็น N เลยนำข้อมูลมาให้ชมเพราะแต่ละโซนก็ไม่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 06:57:33 pm »

แก้ข่าวด่วนขา L อยู่ด้านซ้าย...อับอายขายขี้หน้าปล่อยไก่ตัวเบ่อเร้อ

ไหนๆก็ไหนๆละท่าน golf.lek เช็คไฟตามนี้ได้เลยครับ