ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376269 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 12:10:13 am »
ทั่นคงต้องไปลองเองแล้วจร้า

เพราะข้าน้อย  ยังไม่ได้ลองเทียบด้วยตัวเองเช่นกัน  ( เคยแต่ได้ยินพี่ๆพูดครับ  ว่านิ่งกว่า  สวยกว่า )

เนื่องด้วยจุดมุ่งมั่น  อยู่ที่5i-AD  (เพราะชอบและใช้ QDEO 3010 กับKaiboer k830i มาปีกว่าแล้ว)

แล้วยี่ห้อ kaiboer เป็นยังไงบ้างเหรอครับ?

ทุกเครื่อง  ที่มีอยู่ที่บ้าน..........โดนโมฯแหลกไปแล้ว  มันจึงทำหน้าที่ได้ดีทุกตัวจร้า
ความนิ่ง  ความเสถียรของHardware ยิ่งดีขึ้นไปอีก

ดูน......เบส  ไพรม์   .......เรื่องการเล่น โอเคอยู่แล้ว........แต่คุณภาพของภาพและเสียง  เป็นรองไคเบอร์
Kaiboer k830i   ..........เล่นได้ดีกับฟูลริบ...........มีไฟล์บางอย่างไม่อ่านเช่นกัน...........mkv ส่วนใหญ่เล่นได้
อีเกรทR6S....................อ่านทุกอย่าง..........หลังโมฯแล้ว  ภาพสวยเสียงดี  ทำเอารุ่นใหญ่หลายหมื่น  ไปไม่เป็นก็หลายตัว
Cengrand 5i-AD """""""ภาพ เสียง  ยังไปได้อีก  ไปได้ดีกว่า ไคเบอร์ 

ไคเบอร์  ภาคจ่ายไฟ  มาสเตอร์คล็อก  และอานาล็อกเอ้าท์  ขั้วต่อต่างๆ  พอๆกับดูน ......

แน่นอน ทั้งสองเป็นรองเซ็นแกรนด์  ไม่น้อย

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:37:18 am »
ทั่นคงต้องไปลองเองแล้วจร้า

เพราะข้าน้อย  ยังไม่ได้ลองเทียบด้วยตัวเองเช่นกัน  ( เคยแต่ได้ยินพี่ๆพูดครับ  ว่านิ่งกว่า  สวยกว่า )

เนื่องด้วยจุดมุ่งมั่น  อยู่ที่5i-AD  (เพราะชอบและใช้ QDEO 3010 กับKaiboer k830i มาปีกว่าแล้ว)

แล้วยี่ห้อ kaiboer เป็นยังไงบ้างเหรอครับ?

ทุกเครื่อง  ที่มีอยู่ที่บ้าน..........โดนโมฯแหลกไปแล้ว  มันจึงทำหน้าที่ได้ดีทุกตัวจร้า
ความนิ่ง  ความเสถียรของHardware ยิ่งดีขึ้นไปอีก

ดูน......เบส  ไพรม์   .......เรื่องการเล่น โอเคอยู่แล้ว........แต่คุณภาพของภาพและเสียง  เป็นรองไคเบอร์
Kaiboer k830i   ..........เล่นได้ดีกับฟูลริบ...........มีไฟล์บางอย่างไม่อ่านเช่นกัน...........mkv ส่วนใหญ่เล่นได้
อีเกรทR6S....................อ่านทุกอย่าง..........หลังโมฯแล้ว  ภาพสวยเสียงดี  ทำเอารุ่นใหญ่หลายหมื่น  ไปไม่เป็นก็หลายตัว
Cengrand 5i-AD """""""ภาพ เสียง  ยังไปได้อีก  ไปได้ดีกว่า ไคเบอร์ 

ไคเบอร์  ภาคจ่ายไฟ  มาสเตอร์คล็อก  และอานาล็อกเอ้าท์  ขั้วต่อต่างๆ  พอๆกับดูน ......

แน่นอน ทั้งสองเป็นรองเซ็นแกรนด์  ไม่น้อย

ได้ความรู้ดีมากเลยครับ ผมคงต้องหาโอกาสไปลอง 5i-AD ด้วยตนเองก่อน จะได้ตัดสินใจได้ถูกครับ  [กระโดด]

ออฟไลน์ savongm

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 01:47:05 pm »
5i-360 ต่อให้ modified ระบบไฟยังไง ก็ไม่มีทางให้เสียงดีเท่า 5i-AD ระบบเสียงไม่ใช่มีแค่ power supply,สายไฟหรือขั้ว IEC แต่ยังขึ้นอยู่กับ DAC, jitter ของ Clock, OP AMP,ชนิดของ capacitor,การออกแบบวงจร ซึ่งสิ่งเหล่านี้มีผลต่อคุณภาพของเสียงชัดเจนกว่า

ออฟไลน์ kritkris

« ตอบกลับ #507 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 02:22:03 pm »
ใจก็อยากไป 5I-AD เหมือนกันครัช แต่ขอเอาส่วนต่างไปอัพระบบพื้นฐานก่อน เครื่องกรอง สายดิน สายไฟ HDMI  [โขก] [โขก] [โขก] เพราะพอดีมีโอกาสไปจิ๊กเจ้า 5I-AD ของเพื่อนมาลองที่บ้านดู ส่วนตัวที่ลองผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยต่างแบบชัดเจน(แต่วงจรภายในพื้นฐานระหว่าง 5i360 กับ 5I-AD ต่างกันเยอะมาก) แต่พอยก 5I-360 ไปลองบ้านมัน ปรากฎว่าต่างแบบชัดเจน(บ้านเพื่อนระบบไฟดีมาก ระบบพื้นฐานมาเต็ม) คือเจ้า 5i-360 ยังเทียบ 5i-AD ไม่ได้ทั้งภาพ+เสียง
    ผมเลยสรุปกับตัวเองว่า ถึงเอารถสปอตเครื่องยนต์ดีแค่ไหนแต่มาขับบนทางลูกลังมันก็วิ่งไม่เร็วอยู่ดี เลยขอเอาทุนไปทำถนนใหม่ก่อน ถึงเครื่องยนต์ผม(5i-360) อาจไม่แรงเท่า 5I-AD แต่ขอให้วิ่งลื่นๆก่อนแล้วกัน [yes] [yes] [yes]
    ปล. เรื่อง ภาพ+เสียง เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ท่านอื่นอาจไม่เป็นแบบนี้ก็เป็นได้

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 03:13:11 pm »
ใจก็อยากไป 5I-AD เหมือนกันครัช แต่ขอเอาส่วนต่างไปอัพระบบพื้นฐานก่อน เครื่องกรอง สายดิน สายไฟ HDMI  [โขก] [โขก] [โขก] เพราะพอดีมีโอกาสไปจิ๊กเจ้า 5I-AD ของเพื่อนมาลองที่บ้านดู ส่วนตัวที่ลองผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยต่างแบบชัดเจน(แต่วงจรภายในพื้นฐานระหว่าง 5i360 กับ 5I-AD ต่างกันเยอะมาก) แต่พอยก 5I-360 ไปลองบ้านมัน ปรากฎว่าต่างแบบชัดเจน(บ้านเพื่อนระบบไฟดีมาก ระบบพื้นฐานมาเต็ม) คือเจ้า 5i-360 ยังเทียบ 5i-AD ไม่ได้ทั้งภาพ+เสียง
    ผมเลยสรุปกับตัวเองว่า ถึงเอารถสปอตเครื่องยนต์ดีแค่ไหนแต่มาขับบนทางลูกลังมันก็วิ่งไม่เร็วอยู่ดี เลยขอเอาทุนไปทำถนนใหม่ก่อน ถึงเครื่องยนต์ผม(5i-360) อาจไม่แรงเท่า 5I-AD แต่ขอให้วิ่งลื่นๆก่อนแล้วกัน [yes] [yes] [yes]
    ปล. เรื่อง ภาพ+เสียง เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ท่านอื่นอาจไม่เป็นแบบนี้ก็เป็นได้

ยินดีด้วยครับ   กับประสบการณ์ตรง  และการวินิจฉัยเบื้องต้น

ชิบดีๆ  เป็นเสมือน " หัวใจ"  [หื่น] [หื่น]  (ชื่ออวัยวะหนึ่ง)  ซึ่งใครๆก็มี
แต่สมรรถนะ/ภาพ ของหัวใจ  ชีพจร   และสมรรถภาพของร่างกายของแต่ละคน...................................................................................ต่างกัน [ปลื่ม]

ชิบ สุดยอด   ไม่ได้หมายความว่า  เครื่องนั้นๆ  จะสุดยอด [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Original

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 05:01:56 pm »

ยินดีด้วยครับ   กับประสบการณ์ตรง  และการวินิจฉัยเบื้องต้น

ชิบดีๆ  เป็นเสมือน " หัวใจ"  [หื่น] [หื่น]  (ชื่ออวัยวะหนึ่ง)  ซึ่งใครๆก็มี
แต่สมรรถนะ/ภาพ ของหัวใจ  ชีพจร   และสมรรถภาพของร่างกายของแต่ละคน...................................................................................ต่างกัน [ปลื่ม]

ชิบ สุดยอด   ไม่ได้หมายความว่า  เครื่องนั้นๆ  จะสุดยอด [ปลื่ม]

ประมาณว่าเอารถสปอร์ตมีวิ่งบนถนนลูกรัง ยังไงก็เยียบไม่ถึง 200km.

แต่ถ้าเป็น 5iAD ที่พี่ wat โม มาวิ่งมอเตอร์เวย์ ผมว่าวิ่งจมไมล์ครับ.............

• *
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 05:18:55 pm »
ระบบไฟที่ให้มามันแย่จนเปรียบเหมือนถนนลูกรังเลยหรือครับ เราเคยใช้ oscilloscope วัดไหมครับว่า มันมี spike, transient กระแสไม่เรียบขนาดไหน chip ทุกตัว มันมี threshold ของมันสามารถทน ripper ได้เท่าไหร่ หลังจาก modify แล้ว เคยวัดไหมครับว่า กระแสมันเรียบขึ้นจนเห็นความแตกต่างและมีผลทำให้คุณภาพของภาพและเสียงดีขึ้นแบบ objective ไม่ใช่ subjective ผมยังเคยคิดเลยครับว่าถ้าเราห่วงว่าภาคจ่ายไฟที่แปลงจากไฟ AC ไม่ดีพอ ทำไมเราไม่ใช้ไฟ DC ไปเลย เช่นไฟจากหม้อ battery 24V หรือ 12V ที่สามารถจ่ายกระแสได้มากและเรียบที่สุดแล้วแปลง voltage ตามแต่ที่วงจรต้องการ แล้วภาพและเสียงที่ได้จะดีขนาดไหน อันนี้คิดเล่นๆนะครับ ถ้าทำจริงคงจะติดปัญหาหลายอย่าง ที่ post มานี่เพียงอยากแสดงความเห็นที่แตกต่าง คงไม่ว่ากันนะครับ

ออฟไลน์ kritkris

« ตอบกลับ #511 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 05:34:30 pm »
ระบบไฟที่ให้มามันแย่จนเปรียบเหมือนถนนลูกรังเลยหรือครับ เราเคยใช้ oscilloscope วัดไหมครับว่า มันมี spike, transient กระแสไม่เรียบขนาดไหน chip ทุกตัว มันมี threshold ของมันสามารถทน ripper ได้เท่าไหร่ หลังจาก modify แล้ว เคยวัดไหมครับว่า กระแสมันเรียบขึ้นจนเห็นความแตกต่างและมีผลทำให้คุณภาพของภาพและเสียงดีขึ้นแบบ objective ไม่ใช่ subjective ผมยังเคยคิดเลยครับว่าถ้าเราห่วงว่าภาคจ่ายไฟที่แปลงจากไฟ AC ไม่ดีพอ ทำไมเราไม่ใช้ไฟ DC ไปเลย เช่นไฟจากหม้อ battery 24V หรือ 12V ที่สามารถจ่ายกระแสได้มากและเรียบที่สุดแล้วแปลง voltage ตามแต่ที่วงจรต้องการ แล้วภาพและเสียงที่ได้จะดีขนาดไหน อันนี้คิดเล่นๆนะครับ ถ้าทำจริงคงจะติดปัญหาหลายอย่าง ที่ post มานี่เพียงอยากแสดงความเห็นที่แตกต่าง คงไม่ว่ากันนะครับ
ผมถึงบอกไงครับว่าเป็นเพียงความเห็นส่วนตัว ให้ผมอธิบายอะไรยากๆผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน เพียงแต่ตากับหูผมมันสัมผัสได้ประมาณนั้น ก็คงคล้ายๆกับเรื่องสาย HDMI ราคาถูกกับราคาแพงมั้งครับ(ถ้าให้เปรียบเทียบ) ถ้าใครมองว่าภาพ+เสียงต่างก็คุ้มที่จะจ่าย แต่ถ้ามองว่า ภาพ+เสียงไม่ต่างกันเท่าไหร่กับสายราคาแพงเราก็ใช้สายแถมก็ไม่เสียหายอะไร ให้ผมอธิบายก็คงประมาณนี้อะครับ ><  [เศร้า] [เศร้า] ***ไม่ได้จะบอกว่าที่ผมพูดมามันจะถูกต้อง 100% เพียงแค่อยากมาแชร์ให้เพื่อนๆที่ใช้เท่านั้นเองครับ มันอาจจะไม่ได้ถูกต้องตามหลักการก็ต้องขอโทษด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 05:51:44 pm โดย kritkris »

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #512 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 06:28:12 pm »
ผมถึงบอกไงครับว่าเป็นเพียงความเห็นส่วนตัว ให้ผมอธิบายอะไรยากๆผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน เพียงแต่ตากับหูผมมันสัมผัสได้ประมาณนั้น ก็คงคล้ายๆกับเรื่องสาย HDMI ราคาถูกกับราคาแพงมั้งครับ(ถ้าให้เปรียบเทียบ) ถ้าใครมองว่าภาพ+เสียงต่างก็คุ้มที่จะจ่าย แต่ถ้ามองว่า ภาพ+เสียงไม่ต่างกันเท่าไหร่กับสายราคาแพงเราก็ใช้สายแถมก็ไม่เสียหายอะไร ให้ผมอธิบายก็คงประมาณนี้อะครับ ><  [เศร้า] [เศร้า] ***ไม่ได้จะบอกว่าที่ผมพูดมามันจะถูกต้อง 100% เพียงแค่อยากมาแชร์ให้เพื่อนๆที่ใช้เท่านั้นเองครับ มันอาจจะไม่ได้ถูกต้องตามหลักการก็ต้องขอโทษด้วย

เหมือนกับว่า จริงๆ แล้ว ขึ้นอยู่กับ "ความพึงพอใจ" ของเราเองด้วยล่ะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น พอเล่นแล้ว มักไม่พอใจนี่สิ  [กระโดด]

อย่างผม ตอนนี้ใช้ Egreat ก็เอาแต่คิดว่า source เราไม่ดีพอ อยากข้ามมา Cen.Grand แต่ก็ติดใจว่าจะซื้อ 360 หรือ 5i-AD ดี

จริงๆ ประเด็นที่น่าสนใจอีกอย่างคือ เราต้องมีถนนขนาดไหนถึงจะเพียงต่อ 5i-AD อันนี้แหละครับ ที่ผมว่าสำคัญ ถ้าเราประเมินได้ว่า

สิ่งที่เรามีเพียงพอ ถ้าเราซื้อ 5i-AD มาก็ถือว่า ซื้อมาใช้ได้เต็มประสิทธิภาพครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เชื่อว่าพี่ๆ น้องๆ เข้ามาแชร์ ความเห็นกัน เพื่อให้ผู้บริโภคอย่างเรา ได้ซื้อของมาใช้อย่าง
เต็มประสิทธิภาพครับ  [เท่ห์]

« ตอบกลับ #513 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 07:38:50 pm »

ขอทราบทัศนะ  ของ อ. เป็นวิทยาทานด้วยครับว่า

ถ้าเรามี  เครื่อง  หรือเป็นเจ้าของเครื่องเล่นต่อไปนี้  แล้วอยากได้คุณภาพที่ควรจะเป็น ของแต่ละเครื่อง
เพื่อภาพสวย เสียงดี   ควรเล่น  หรือควรทำอะไรบ้าง อย่างไร และควรเล่นเช่นไร ขอรับ   ขอบคุณครับผม
5i-360  
5i-AD  
9i-AD

ส่วนสีน้ำเงิน......
.......คิดว่า  อ. คงถามมาถึงข้าน้อยด้วย  เพราะเป็นหนึ่งในแกนนำ ขบวนการโมฯ (แทบคลั่ง ไม่โมฯนอนไม่หลับ เฮ่ๆๆ)   [รัก]
มันคล้ายกับการวา่ดรูป  หรืองานศิลปะ....ทำประจำจนชิน.....แล้วก็จะเป็นไปแบบอัตโนมัติ  ว่าแต่ละจุด  น่าจะทำอะไรบ้างอย่างไร  จึงจะได้ผลที่ถูกใจจร้า
ดังนั้น......จึงวัดผลที่ผลลัพท์   คือผ่อด้วยตา  รับฟังด้วยหู  ด้วยซีสเต็ม  ของตนเอง  และของพี่น้องในก๊วนจร้า [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 07:46:30 pm โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:00:24 pm »
ผมไม่ได้มีความรู้มากจนเป็นอาจารย์ และไม่มีความรู้ทางด้าน modify อะไร เพียงแค่อยากแสดงความคิดเห็นส่วนตัวในแง่ความสงสัยในแง่การ modify power supply ต่างๆเช่นการเปลี่ยนขั้ว IEC การเปลี่ยนสายไฟจากเต้าส่งมาที่ท้ายเครื่องให้ใหญ่ขึ้นซึ่งน่าจะไม่ยาวมากถ้าเปรียบเทียบกับสายไฟในผนังบ้านซึ่งน่าจะเป็นสายทองแดงทั่วไปที่อาจจะยาวกว่ามากซึ่งยังไม่รวมสายไฟจากหม้อแปลงเข้าบ้าน การเปลี่ยนสายไฟช่วงสั้นๆมันมีผลต่อไฟกระแสสลับที่เข้าเครื่องให้สะอาดขึ้นหรือจ่ายกระแสได้เต็มที่มากขึ้นจริงไหม อันนี้แค่สงสัยนะครับ ที่คุณ wat12 ถามผมว่าถ้าผมจะ modify จะทำอะไรบ้าง ผมไม่ไช่ผู้เชี่ยวชาญทางด้าน modify และไม่เคย modify เพราะไม่มีความรู้ทาง electronics พอและไม่กล้าทำเพราะกลัวเสียประกัน แต่จะถามอยากทำอะไรกับ 5i-360 กับ 5i-AD ที่มีอยู่
(ไม่มี 9i-AD ไม่รู้จะตอบยังไง) 5i-360 คงทำอะไรมากไม่ได้ คงอาจจะเปลียน power supply เป็น linear แยกกล่องต่างหากไว้ภายนอก แล้วเดินสายไฟไปเลี้ยงวงจรข้างในเพื่อลด EMI เผื่อจะมีผลทำให้ภาพและเสียงดีขึ้น อันนี้แค่คิดนะครับ ดีขึ้นจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ส่วน 5i-AD ผมอาจจะลอง OP amp เบอร์อื่นๆดู (5i-AD OP amp อยู่ใน socket สามารถเปลี่ยนได้) op amp แต่ละรุ่นจะให้เสียงที่มี character ไม่เหมือนกัน อาจจะเจอตัวที่มีเสียงที่เราชอบกว่าตัวที่ให้มา
ต่อไปอาจจะเปลี่ยน capacitor ใน audio board เป็น audiophile grade ที่สูงขึ้น หรือเปลี่ยนเป็นพวก polypropylene film capacitor, upgrade TXCO ให้ดีขึ้น อันนี้เป็นแค่ความคิดนะครับ ทำได้จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ส่วนภาค video คงทำอะไรไม่ได้มาก เพราะมีอุปกรณ์ไม่มากเป็น surface mount ส่วนใหญ่และเป็นไปตาม spec วงจรของ marvell เอง มีอีกเรื่องที่อยากจะแก้คือ power ที่มาเลี้ยง USB ให้กระแสต่ำกว่า 5i-360 ทำให้ไม่สามารถหมุน HDD portable 2.5" บางตัวได้ ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกอย่างไรก็ขอโทษด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 11:05:56 pm โดย savongm »

« ตอบกลับ #515 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 06:33:06 am »
ฝันเป็นจริงได้เสมอครับ อ. (ผมนับถือในความคิดนะครับ  ท่านสรุปประเด็นได้ตรงแนวทาง  ตั้งแต่สองสามกระทู้ก่อน  ข้าน้อยประมวลผลไว้แล้วครับ)

ตัวอย่างที่๑ ครับ  
ความสงสัย  เรื่องสายไฟเอซี  ช่วงสั้นๆ (พี่สกุลเจ้าของกระทู้  เป็นผู้ใหญ่  ที่นับถือท่านหนึ่ง  รับราชการหลายจังหวัด)
ขออนุญาตินำลิ้งค์มาแปะนะครับ   เป็นการลงมือครั้งต้นๆของท่าน   ผ่านฝีมือช่างใกล้ตัวแถวอยุธยา(กระมัง)
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=23877.0

กรณีศึกษา (ตัวอย่าง)ที่๒

สวิทชิ่ง  ไม่ได้เป็น  ผู้ร้าย"สิงหา"    และ  ลิเนียร์  ไม่ได้เป็น พระเอก "คมน์. [คิคิ] .........เสมอไป ครับ
เพียงแต่  ที่พบเห็น และเป็นอยู่   ยังไม่ได้ถูก  ทำให้มีศักยภาพสูงสุด........จึงยังไม่มีใครได้แอ้ม "ดอกอ้อ" ซักกะที  [รัก]

เมนบอร์ด และ บอร์ดสำคัญๆ  มีภาคจ่ายไฟย่อย ยิบ  ที่เรียกว่า DC to DC BUCK Converter กระจายตามจุดต่างๆ  เยอะไปหมดครับ
จากการสังเกตุ
Cengrand  5i-AD  ข้าน้อย(และผองเพื่อน ขาชอบโมฯ) พบว่า  ใช้น้อยกว่ารายอื่นซะอีก
ทั้งๆที่  ไฟ12V,5V  2 ชุด  = DC to DC Buck Converter >>> HDD Bay
อีก สองชุด 5V ,5V ก็ใช้ = DC to DC Buck Converter >>> HDD Bay

ขอไปส่งเจ้านายน้อยก่อนจร้า   สายๆมาต่อ [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2013, 10:11:43 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ vorasad

• *
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:49:48 am »
ผมถึงบอกไงครับว่าเป็นเพียงความเห็นส่วนตัว ให้ผมอธิบายอะไรยากๆผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน เพียงแต่ตากับหูผมมันสัมผัสได้ประมาณนั้น ก็คงคล้ายๆกับเรื่องสาย HDMI ราคาถูกกับราคาแพงมั้งครับ(ถ้าให้เปรียบเทียบ) ถ้าใครมองว่าภาพ+เสียงต่างก็คุ้มที่จะจ่าย แต่ถ้ามองว่า ภาพ+เสียงไม่ต่างกันเท่าไหร่กับสายราคาแพงเราก็ใช้สายแถมก็ไม่เสียหายอะไร ให้ผมอธิบายก็คงประมาณนี้อะครับ ><  [เศร้า] [เศร้า] ***ไม่ได้จะบอกว่าที่ผมพูดมามันจะถูกต้อง 100%

ขออนุญาตินะท่าน
   ความเห็นของกระผม คิดว่าแต่ละท่านมีแนวทางในการปรับปรุงระบบที่มีในมือ ให้เกิดความพึงพอใจสูงสุด ซึ่งแน่นอนว่าแต่ละท่าน ย่อมมีมาตรฐานความพอใจที่ไม่เท่ากันอยู่แล้ว อิอิ
ว่ากันเรื่องของสายไฟฟ้าจากหม้อแปลง เข้ามาในบ้าน ผ่านโหลดเซนเตอร์ กระจายไปหาลูกปลั๊ก กระผมขอให้ความเห็นเกี่ยวกับประสพการณ์ ที่ได้ลองนะครับ  แต่ก่อนใช้ปลั๊กพ่วง ธรรมดา ยี่ห้อดีหน่อย ซื้อมาก็เป็นพันบาท ใช้อยู่ได้เป็นปี ๆ ไม่เคยมีปัญหาอะไร (ตอนดูหนัง ใครอย่าได้มาเปิดปิดไฟแถวนั้นเลย เฉพาะหลอดนีออน ภาพจากโปรเจคเตอร์ จะหายไปประมาณ 2 วินาที ลำโพงซับมีเสียงดัง ปุ๊ก เฮ้อ! คงเป็นเรื่องธรรมดา ห้องดูหนังทำเฉพาะ อยู่ชั้นบนสุด นานๆ จะมีคนขึ้นดาดฟ้า มาเปิดไฟให้เสียอารมณ์ สักที ช่างมันปะไร ) วันนึง เจอกระทู้เกี่ยวกับการทำ dc blocking เขาว่าดีนัก กับซับวูฟเฟอร์ เอาวะ แค่ร้อยกว่าบาท  ลองดู เกาะซับออกมาฝังในเลยครับ แกะมา เจอภาคจ่ายไฟซับ มีซี 4700uf  63 v เอ้าไหนๆก็แกะแล้ว ออกไปซื้อ มาแถมให้มันอีก ซัก 10,000uf จะเป็นไร  ประกอบเสร็จ 555 เสียงเบส แรงกว่าเดิม แฮะ พลังเยอะขึ้น ตามมาด้วย เสียง ปุ๊ก ดังกว่าเดิม เออช่างมัน ของเก่ามันก็มีอยู่แล้ว แค่เพิ่มมาอีกนิด  และแล้วก็ได้รู้จักกับ ปลั๊กกรองไฟยี่ห้อหนึ่ง ตอนแรกไม่คิดจะซื้อหรอก (ปลักบ้าอะไร สี่ห้าพัน ขนาดถูกสุดในร้าน นะ ไม่กล้าถามว่า ดีหน่อย ซักเท่าไหร่ 555 กลัวเปนลม)  ซื้อของเค้า เค้ายืมมาลองใช้ (ยืมอะไร เก็บตังเต็มจำนวน ให้ของใหม่ เขียนบิลให้ สลักหลังว่า ภายใน 7 วัน คืนเงินเต็มจำนวน ) เออดี ใช้ฟรี ไม่ดีคืนตัง ทุกวันนี้ ยังไม่เอาไปคืนเลย (เสียดายตังค์ ก็เสียดาย แต่อดใจไม่ได้) ใครจะทำอะไรไม่รู้ แต่ โปรเจคเตอร์ กู ภาพไม่หายแล้ว เย้ (ความสุขเล็กน้อย บนเงินหญ่าย) แต่เรื่องซับ เศร้า เสียบแล้ว เสียงปุก มันลดลงไปมาก เสียงเบสมันก็ลดไปมากเช่นกัน (ไม่ต้องถามนะว่าเสียบผิดรู ตรูลองทุกรูแล้ว ) เชื่อมั้ยว่า ทุกอย่างที่มี ยกเว้น avr กับ ซับ ระดมเสียบเข้าไปในปลักนี้จนเต็ม แทบไม่พอ ต้องสลับเครื่องเล่นบางตัว ด้วยซ้ำ
   มันก็เสียงเหมือนเดิม ภาพเหมือนเดิม อ่าว ก็มัน ฟังไม่รู้ ดูไม่ออก นิ  เฮ้อ !ร่ายมาซะยาว แค่จะบอกว่าถนน ข้างนอกเป็นไง ไม่รู้ แต่ทางเข้าบ้านตรู ราดยางไว้รอแล้ว
      คงเป็นอย่างว่า กระผมทำได้แค่แก้ไขระบบพื้นฐาน ส่วนต่อจากนั้น คิดว่าถ้ามันไม่ดีจิง คงไม่ขายสายเข้าเครื่องกันหลายๆพัน (ส่วนตัว โดนมาละ HDMI ราคาสามพัน ดีกว่าสามร้อย แบบไม่เห็นฝุ่น ) ก่อนซื้อปลักกรอง ไฟ ซื้อสาย HDMI 15 เมตร ให้โปรเจคเตอร์ ไปเกือบหมื่น ภาพดีกว่า พันห้า นิดนึง (ตอนแรกน่าจะซื้อเครื่องกรองไฟ แล้ว ยืมสายมาแทน กรรม เก็งผิดตัว)

เป็นข้อมูลมั่วๆ ส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ ว่าของใครไม่ดี ทุกอย่างเสียตังค์ ดีหมดละคราบ มากหรือน้อยแค่นั้น .......วันนี้แค่นี้จ้า (มีความสุขกับการลองผิด ถูก ให้อะไรๆ มากกว่าเยอะ จิงมะ )

ออฟไลน์ chanonttennis

• *
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 12:06:33 pm »
ผมเคยใช้ 360i แต่ขายไปละ เป็น HD Player ที่ให้ภาพและเสียงดีที่สุดครับในระดับราคา ไม่เกิน 15,000 ครับ แต่ ปัญหาความนิ่งนี้สิ หงุดหงิดมาก แม้ว่าผมจะดูแต่ Full rip ซึ่งปัญหาก็คือ
1.    เริ่มเล่นผมไม่สามารถตั้งให้มันเล่นซับไทยได้อัตโนมัตเหมือน Dune ทำให้ต้องมาคอยเปลี่ยน
2.    พอเปลี่ยนซับปัญหาตามมาก็คือ เสียงช้ากว่าภาพ เป็นบ่อยพอควร หรือว่าเวลาหยุดไปขี้ กลับมาเล่นต่อก็เป็น

ใจผมอยากจะไปรุ่นใหญ่เลย แต่คงต้องรอดูเฟริมแวร์ให้นิ่งกว่านี้ก่อน

ออฟไลน์ azazz

« ตอบกลับ #518 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 01:09:59 pm »

อุปกรณ์ที่เห็น

BD ROMจากคุณWAT12

เสียบสายพ่วงทั้งหมดที่ต้องใช้ก่อน   แล้วเปิดpowerของC'Grand มันจะพบ BD_ROMก่อน

กดEjectที่รีโมท แล้วใส่แผ่น กดEjectอีกที จอจะบอก"diskloading" (ไม่มีเว้นวรรคเลย)  ใช้เวลา21-26วินาที ภาพก็มา

ไม่มีสดุด

ลองFULL3Dบ้าง

มันฟ้องตามภาพ

ลองใหม่

ของความเดิม

แผ่นบรูเรย์ที่มีอยู่เป็นแผ่นกุ้กกุ๋ยทั้งหมด เคยเปิดผ่านOPPO93มาแล้ว

เชื่อว่าถ้าลงfwใหม่ให้ROMก็น่าเล่น3Dได้  รบกวนคุณWAT12แจกfwของรอมครับ

« ตอบกลับ #519 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 01:36:29 pm »
เท่าที่เจอนะครับ
BDR-206
http://www.pioneer-optical.eu/Download_Firmware-Download.asp

ออฟไลน์ maxxx77

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 09:42:36 am »
หนังกระตุกมากจนดูไม่ได้ที่กล่าวถึงนั้น เกิดกับ 1.9.8 (1.8.9 และ 1.93 ไม่เป็น) ไม่ได้หมายความว่ากระตุกตลอดเวลา แต่บ่อยจนรำคาญ และไม่ใช่แบบที่หายแต่เสียงเพียง 0.5 - 1 วินาที (หายแต่เสียงนี่เป็นทุก Firmware นานๆเป็นที บางเรื่องหายแค่ครั้งหรือ 2 ครั้ง และภาพไม่ได้หยุดไปด้วย ถือว่าเป็นปกติและยอมรับได้เพราะไม่รบกวนการดูเท่าไหร่ และคงไม่มีเครื่องเล่นอะไรยี่ห้อใดที่จะสมบูรณ์พร้อมทุกด้านในราคาประมาณนี้..หรือมีผมก็ไม่ทราบ..) ถ้าจะให้ยกตัวอย่างเรื่องที่กระตุกมากและจำได้ชัดเจน คือ Epic 3D Full-Rip (ISO)  โหลดบิทจากเวปสยาม ส่วนเรื่องอื่นๆ มีแน่นอนแต่จำไม่ได้ชัดเจน เนื่องจากเล่น Firmware 1.9.8 ได้พักเดียวก็กลับมาเล่น 1.9.3

หนังสะดุดระหว่างรอยต่อ เป็นคนละอย่างกับหนังมี Preview ขึ้น ไม่ทราบว่าเป็นที่การ Rip หรือไม่ แต่เมื่อใช้ Egret r300 เล่นหนังที่มี Preview ขึ้น (ในกรณีที่เล่นด้วย i5-360)  สามารถเล่นได้ปกติโดยไม่มี Preview ระหว่างรอยต่อแต่อย่างใด ตัวอย่างหนังที่มี Preview ได้แก่ Epic 3D (อีกแล้ว) และ Chronicle 2D (จำไม่ได้ว่าโหลดจากที่ใด อาจเป็นสยามหรือประเทศไทย)

ระบบที่ใช้เล่นได้แก่
1.Panasonic Plasma TV 42GT50TH
2.Yamaha Soundbar HomeTheater YAS-201
3.CEN.GRAND 5i-360
4.EGREAT R300
5.WD External HD 1.0TB USB3.0 My Passport / Buffalo External HD 1.0TB / WD Internal HD 500 GB Green / WD Internal HD 1000GB Blue / Seageat Internal 500 GB
** ความแตกต่างด้านภาพที่รู้สึกได้น้อยอาจเกิดจาก TV 42'' (แต่เท่าที่ดูที่ร้านตอนซื้อคนขายทดสอบ i5-360 และ mede8er 1000x3d เทียบกัน โดยใช้ LCD 60'' ก็ไม่ได้รู้สึกต่างเท่าไหร่ แต่อาจเพราะทบสอบสั้นๆ และตาไม่เทพเท่าไหร่)

**ไม่ได้ต้องการกล่าวหาหรือ Discredit ท่านใด เพียงต้องการบอกกล่าวสิ่งที่เจอเท่านั้น หากใช้คำหรือข้อความที่ไม่เหมาะสมใดใด ต้องขออภัยอย่ายิ่ง
*ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ Egreat หรือ Cengrand  อาจดูเหมือนเชียร์ r300 แต่ i5-360 มีข้อดีที่เหนือกว่าอยู่หลายอย่าง และ ไม่ใช่ว่า r300 จะไม่มีข้อบกพร่องใดใด  ปัจจุบันจึงยังใช้ i5-360 ดู Full-rip และ ฟัง CD เป็นหลัก อื่นๆล้วนใช้ r300 ผู้อ่านโปรดพิจารณา

หลังจากใช้ 1.9.8.P มาได้สักพักใหญ่ๆ ก็พบเจอปัญหาเสียงกระตุกแบบดูไม่ได้ (ในบางเรื่อง ไม่ใช่ทุกเรื่อง)

และมีภาพ Preview โผล่ขึ้นมาเป็นระยะๆ เวลาเล่นไฟ Fullrip ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยมีปัญหานี้เลย

วันนี้เลยลอง Downgrade มาใช้ 1.9.3.P แทน สรุปว่าเรื่องที่เสียงกระตุกจนดูไม่รู้เรื่อง ก็กลับมาเป็นปกติ ปัญหาขึ้นจอ Preview ก็หาย

ณ.ตอนนี้ ผมว่า 1.9.3.P ภาพรวมเสถียรกว่า 8.P เยอะ แม้มันจะโหลดช้ากว่านิด แต่เวลาดูไม่เสียรมณ์ครับ

ออฟไลน์ azazz

« ตอบกลับ #521 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 02:02:45 pm »

วันนี้ลองใหม่อีกครั้ง
 BD-ROM จากคุณWAT12 เช่นเดิม
 แผ่นกุ้กกุ๋ย> Full3D "THOR"

ภาพซ้อนกันมัวๆ
ตัวหนังสือซ้อนกันอ่านยากมาก
แต่เมื่อใส่แว่นแล้ว ภาพชัดใสกิ้ก

นั่นหมายความว่าBD-Romตัวนี้ไม่ต้องลงFWใหม่ เล่นfull3D ผ่านสบาย