ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457642 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 06:59:41 pm »
สาย monster อะดีครับซื้อมาใส่ก็ดูดีๆครับ เพราะยี่ห้อนี้ปลอมเยอะมากครับ

ออฟไลน์ musiclove

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 11:11:28 am »
ปรึกษาครับ ตอนนี้เอามาต่อฟังเพลง กะลำโพง mordaund short  aviano2  ต้นทางจาก notebook มาใช้ 3.5 to rca
ฟังเพลงดีเลย กลางแหลม ใสรายละเอียดชัดเจน เบสพอมีบ้าง เก็บตัวเร็ว 
อยาสอบถามว่าผมควร ต่อสายอะไรมา avr หรือต้องเพิ่มอะไร ให้ดีที่สุดในระบบแค่นี้

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:17:01 pm »
แนะนำเรื่องสาย monster ที่เล่นๆกัน  ให้เล่นรุ่นสีชมพุ monster xp clearjacket หรือ monster xphp clearjacket ตามห้างมีขายหาง่ายครับ อย่าไปเล่นรุ่น navajo white ของปลอมเยอะมากที่ขายๆตามเวป เสียงก็คนละเรื่องกะสีชมพู  และถ้าท่านใดเล่นแอมป์ sherwood+klipsh  มันดิบหนักอยู่แล้วไม่น่าจะใช้ monster ควรหายี่ห้อที่โปร่งๆหรือ flat มา จะฟังดีกว่า เพราะถ้าใช้monster มันจะหนักอึบๆไปเบสจะล้น

« ตอบกลับ #309 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:46:36 pm »
เห็นด้วยกับเเนวเสียง moster ให้เสียงที่อิ่มซึ่ง sherwood ก็มีสไตล์หนา สาก ปลายเเหลมเก็บตัวเร็ว ผมเองใช้สาย hdmi qed ที่เด่นในเรื่องปลายเสียง ก็พอช่วยได้บ้างเเต่มันไม่ถึง กับ หน้ามือ เป็นหลังมือ สายลําโพง moniter cobra เป็นสายเงิน จะช่วยในปลายเเหลมได้ในระดับนึง  คิดเป็น % ก็ 5-10 % ครับ คือ sherwood เป็น amp ที่เสียง กลาง ตํ่า ค่อนข้าง หนา เเต่ไม่ได้ นุ่มนวลเเบบ เเนว marantz มันหนาเเบบ สากๆดิบๆ สาย monster เด่นเสียงตํ่า เคยซื้อที่เดอะมอลล์ รุ่น xp hp เป็นสายสีชมพูเเบบที่ท่าน ronnawut ว่า มันจะมีเเบบ สายเล็ก กับ สายใหญ่ สายใหญ่ที่ผมเคยใช้จําไม่ผิดเมตรละ 190 ก็ใช้ได้ดี เดอะมอลล์ น่าจะมีขาย ทุกที่ เเต่ราคาเมืองไทย นี่เเพงกว่าเมืองนอกเยอะครับ สายลําโพงที่น่าจะ match กับ sherwood เเนะนําสายที่ให้ความโปร่งของเสียง พวกสายเคลือบเงิน อย่าง qed เมตรละ 200- 300 น่าจะ ok กว่า monster ครับ

ออฟไลน์ musiclove

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 01:00:02 pm »
ปรึกษาครับ ตอนนี้เอามาต่อฟังเพลง กะลำโพง mordaund short  aviano2  ต้นทางจาก notebook มาใช้ 3.5 to rca
ฟังเพลงดีเลย กลางแหลม ใสรายละเอียดชัดเจน เบสพอมีบ้าง เก็บตัวเร็ว 
อยาสอบถามว่าผมควร ต่อสายอะไรมา avr หรือต้องเพิ่มอะไร ให้ดีที่สุดในระบบแค่นี้

ช่วยแนะนำด้วยครับ ต่อจากโน๊ตบุค มา avr

ออฟไลน์ JJ Boy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 02:57:07 pm »
ท่านขอลิ้วเฮียงกะท่านronnawut รบกวนช่วยระบุรุ่นของ qed ให้หน่อยครับ ว่ารุ่นไหน ทั้งลำโพงคู่หน้าและคู่หลัง (ผมจะได้แจ้งคนขาย) รวมไปถึงสาย Subwoofer ด้วยครับ ผมว่าจะจัด R807 + Klipsch RC42,RF42 และ RS 41 ส่วน Sub ใช้ cirvin XLS-12S

ถ้าเป็นไปได้รบกวนแนะนำสาย HDMI ให้ด้วยครับ (ทั้งสองเส้นต้องเหมือนกันเลยหรือไม่ครับ)

ขอบคุณมากครับ

เห็นด้วยกับเเนวเสียง moster ให้เสียงที่อิ่มซึ่ง sherwood ก็มีสไตล์หนา สาก ปลายเเหลมเก็บตัวเร็ว ผมเองใช้สาย hdmi qed ที่เด่นในเรื่องปลายเสียง ก็พอช่วยได้บ้างเเต่มันไม่ถึง กับ หน้ามือ เป็นหลังมือ สายลําโพง moniter cobra เป็นสายเงิน จะช่วยในปลายเเหลมได้ในระดับนึง  คิดเป็น % ก็ 5-10 % ครับ คือ sherwood เป็น amp ที่เสียง กลาง ตํ่า ค่อนข้าง หนา เเต่ไม่ได้ นุ่มนวลเเบบ เเนว marantz มันหนาเเบบ สากๆดิบๆ สาย monster เด่นเสียงตํ่า เคยซื้อที่เดอะมอลล์ รุ่น xp hp เป็นสายสีชมพูเเบบที่ท่าน ronnawut ว่า มันจะมีเเบบ สายเล็ก กับ สายใหญ่ สายใหญ่ที่ผมเคยใช้จําไม่ผิดเมตรละ 190 ก็ใช้ได้ดี เดอะมอลล์ น่าจะมีขาย ทุกที่ เเต่ราคาเมืองไทย นี่เเพงกว่าเมืองนอกเยอะครับ สายลําโพงที่น่าจะ match กับ sherwood เเนะนําสายที่ให้ความโปร่งของเสียง พวกสายเคลือบเงิน อย่าง qed เมตรละ 200- 300 น่าจะ ok กว่า monster ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 04:12:51 pm โดย JJ Boy »

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 05:20:38 pm »
qed silver anniversary xt  แนะนำรุ่นนี้เพราะใช้อยู่และฟังออกเด่นชัดครับ  รุ่นอื่นไม่เคยลอง  ของผมจับกับลำโพง q acoustic 2050 แนวเสียงออกใส เบสเยอะ  เพิ่มไดนามิคให้พุ่งเข้าหูมากขึ้น แหลมเป็นประกาย เอาไว้แก้ทางลำโพงเสียงบางๆหรือทึบอุ่น จะดีกว่าไปใช้กับลำโพงที่เสียงจัดเข้มอยู่แล้ว เล่นสายนี่เหมือนจูนเสียงนะครับ ต้องพิจารณาเยอะๆไม่ใช่อันไหนดีซื้อตาม  พอตามแล้วอาจไม่ได้ดั่งหวังเพราะคนละซิสเต็มกัน  ผลของเสียงก็เลยต่างกัน  ถ้าชอบยี่ห้อนี้ก็ลองดูครับยิ่งเล่นกะตัวเองลองกะตัวเองจะได้ประสบการณ์มากขึ้นว่าสายอะไรเป็นยังไงครับ  ซึ่งยี่ห้ออื่นๆก็มีดีของตัวมันเอง เป็นเอกลักษณ์เฉพาะสายนั้นๆ

« ตอบกลับ #313 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 09:22:14 pm »
hdmi ของผมเป็นรุ่น performance อะไรนี่เเหละครับ ซื้อมือ 2 มา 1000 กว่าบาท ส่วนข้างที่ต่อจาก avr เข้า tv ถ้า ซีเรียสก็เล่นรุ่นเดียวกันครับ ส่วนผมเป็นสายธรรมดาๆ ซื้อที่ pantip เส้นละ 300 กว่าครับ สําหรับผม เสียงจะฟังออกง่าย กว่าครับ สายดี จะให้ความอิ่ม รวม ทั้งรายละเอียดของเสียงที่ดีกว่า ส่วน ภาพ ผมมองไม่ค่อย ออกครับ สายลําโพงผมใช้ ตัวนี้มานาน ครับ เดี๋ยวนี้น่าจะไม่มีเเล้ว ครับซื้อที่ ปิยะนัส ครับตอนนั้น เพราะที่เเรกก็ใช้ monster เเต่ชุดที่ใช้เมื่อก่อน amp เป็น yamaha ครับ พอเปลี่ยนมาเล่น sherwood ก็เปลี่ยนมาใช้สาย moniter ครับ สายลําโพงผมว่าเน้นคู่หน้า center ครับ คู่หลังใช้ยี่ห้อเดียวกันเเต่ลดรุ่นลงมาก็น่าจะ ok นะครับ สาย sub ผมก็ธรรมดาเป็นสาย y ของ moniter ราคา 900 กว่าบาทครับ

ออฟไลน์ tysmojoza

• *
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 02:00:49 pm »
แนะนำเรื่องสาย monster ที่เล่นๆกัน  ให้เล่นรุ่นสีชมพุ monster xp clearjacket หรือ monster xphp clearjacket ตามห้างมีขายหาง่ายครับ อย่าไปเล่นรุ่น navajo white ของปลอมเยอะมากที่ขายๆตามเวป เสียงก็คนละเรื่องกะสีชมพู  และถ้าท่านใดเล่นแอมป์ sherwood+klipsh  มันดิบหนักอยู่แล้วไม่น่าจะใช้ monster ควรหายี่ห้อที่โปร่งๆหรือ flat มา จะฟังดีกว่า เพราะถ้าใช้monster มันจะหนักอึบๆไปเบสจะล้น

มีภาพประกอบให้ดูไหมครับว่าแต่ละตัวเป็นอย่างไร แล้วเส้นสีชมพูกับสีขาว หากเป็นของแท้ตัวไหนจะดีกว่าครับ แล้ว Flat คืออะไรครับ ไม่ทราบจริงๆ ขออภัยด้วยครับ ผมมือใหม่มาก

• *
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 02:03:12 pm »
สาย monster อะดีครับซื้อมาใส่ก็ดูดีๆครับ เพราะยี่ห้อนี้ปลอมเยอะมากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gubert

• *
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 09:54:28 pm »
มือใหม่ขอสอบถามหน่อยครับ
R-607 R-807 และ RD7505 แตกต่างกันตรงไหนบ้างครับ
แล้วควรเล่นตัวไหนดีครับ

แล้วระหว่างจับคู่กับ
Klipsch HD600 ,
Klipsch Quintet 5 + SW350 , 
Klipsch Quintet 5 + SW450 ,
Klipsch Quintet 5 + BS310
จับกับคู่ไหนดีกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ  [รัก]

• *
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 01:06:00 pm »
จากความเห็นส่วนตัวที่เคยฟังมาบ้างระหว่าง 607 กับ 807 ผมว่าไม่ต่างนะ แต่จะต่างกันก็แค่ฟังก์ชั่นของ 807 จะมากกว่า เช่นมี wifi เป็น 7.1 ช่อง HDMI In น่าจะเยอะกว่า อะไรประมาณนี้ครับ

จะ 607 หรือ 807 ผมว่าจับคู่กับ Q5 + SW450 ผมว่าแจ่มกว่าพวก HD600 กับ SW350 แต่ตัว BS310 ไม่เคยลองครับ
RD7505 คิดว่าไม่เคยฟังเหมือนกัน

SW450 เป็น Supที่ดีเหมือนกันแต่มันจะครางเยอะไปและนานไปหน่อยสำหรับผมนะ หากซื้อแยกแนะนำตัว Paradigm 100 ครับ

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #318 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 01:45:21 pm »
จากความเห็นส่วนตัวที่เคยฟังมาบ้างระหว่าง 607 กับ 807 ผมว่าไม่ต่างนะ แต่จะต่างกันก็แค่ฟังก์ชั่นของ 807 จะมากกว่า เช่นมี wifi เป็น 7.1 ช่อง HDMI In น่าจะเยอะกว่า อะไรประมาณนี้ครับ

จะ 607 หรือ 807 ผมว่าจับคู่กับ Q5 + SW450 ผมว่าแจ่มกว่าพวก HD600 กับ SW350 แต่ตัว BS310 ไม่เคยลองครับ
RD7505 คิดว่าไม่เคยฟังเหมือนกัน

SW450 เป็น Supที่ดีเหมือนกันแต่มันจะครางเยอะไปและนานไปหน่อยสำหรับผมนะ หากซื้อแยกแนะนำตัว Paradigm 100 ครับ
++  BS310 ผมผ่านมาแล้วครับ ถือว่าเป็น sub ขึ้นครูของผมเลยที่ได้มาคู่กับชุด rd 6505 ตอนนั้น เสียงแน่นน หนักกก ดูหนังมันส์มาก ๆ ไม่มีกระพือ ไม่มีคราง ไม่รู้จักคำว่า แป็กกก ฉากหนัก ๆ เอาอยู่หมดครับ เพียงแต่ไม่ลึกกกเท่านั้นเอง อีกทั้งเป็น sub ที่ค่อนข้าง บ้า พลัง เอามาก ๆ บ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าท์ติดกัน เปิดหนังมาก็หลายเรื่อง สะเทือนแผ่ไปเผื่อบ้านที่ติดกัน 2-3 หลัง เกรงใจมาก ๆ เพราะยังไม่มีห้องดูหนังเก็บเสียง ส่วนตัว ล่าสุดก่อนขายไปก็เปิดเรื่อง แบทเทิ่ลชิพ ฉากที่พระเอกนั่งเรือยางออกไปหายานบินต่างดาวที่อยู่ในน้ำแล้วโดขึ้นไปบนเรือยานบินต่างดาวก่อนจะเอามือไปสัมผัสแล้วดดนแสงพุ่งออกมาจนตัวลอยย ตกน้ำ ตั้งแต่ฉากนั้นเป็นต้นไป บ้านสั่นไปทั้งหลัง ด้วยความถี่ต่ำ มันได้อารมณ์ สะใจ สุด ๆ ดูหนังก็หลายเรื่อง มีเรื่องนี้แหละที่ข้างบ้านเดินมาบอกว่า ช่วยเบาเสียงหน่อย บ้านสั่นไปทั้งหลังแล้ว หลังจากวันนั้นเลยตัดใจ ขาย BS310  ออกไป ตอนนี้ที่เลือกไว้ก็มีแค่ 2 ตัวระหว่าง JBL SUB10 หรือไม่ก็เป็น Tannoy st2.10 ไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 01:45:57 pm โดย pratad22 »

• *
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 12:50:52 pm »

++  BS310 ผมผ่านมาแล้วครับ ถือว่าเป็น sub ขึ้นครูของผมเลยที่ได้มาคู่กับชุด rd 6505 ตอนนั้น เสียงแน่นน หนักกก ดูหนังมันส์มาก ๆ ไม่มีกระพือ ไม่มีคราง ไม่รู้จักคำว่า แป็กกก ฉากหนัก ๆ เอาอยู่หมดครับ เพียงแต่ไม่ลึกกกเท่านั้นเอง อีกทั้งเป็น sub ที่ค่อนข้าง บ้า พลัง เอามาก ๆ บ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าท์ติดกัน เปิดหนังมาก็หลายเรื่อง สะเทือนแผ่ไปเผื่อบ้านที่ติดกัน 2-3 หลัง เกรงใจมาก ๆ เพราะยังไม่มีห้องดูหนังเก็บเสียง ส่วนตัว ล่าสุดก่อนขายไปก็เปิดเรื่อง แบทเทิ่ลชิพ ฉากที่พระเอกนั่งเรือยางออกไปหายานบินต่างดาวที่อยู่ในน้ำแล้วโดขึ้นไปบนเรือยานบินต่างดาวก่อนจะเอามือไปสัมผัสแล้วดดนแสงพุ่งออกมาจนตัวลอยย ตกน้ำ ตั้งแต่ฉากนั้นเป็นต้นไป บ้านสั่นไปทั้งหลัง ด้วยความถี่ต่ำ มันได้อารมณ์ สะใจ สุด ๆ ดูหนังก็หลายเรื่อง มีเรื่องนี้แหละที่ข้างบ้านเดินมาบอกว่า ช่วยเบาเสียงหน่อย บ้านสั่นไปทั้งหลังแล้ว หลังจากวันนั้นเลยตัดใจ ขาย BS310  ออกไป ตอนนี้ที่เลือกไว้ก็มีแค่ 2 ตัวระหว่าง JBL SUB10 หรือไม่ก็เป็น Tannoy st2.10 ไปเลยครับ

BS310 หากเทียบกับ PRD-100 ตัวไหนจะดีกว่าอ่ะครับ
BS310 ราคาเท่าไรครับ

« ตอบกลับ #320 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 02:03:02 pm »

BS310 หากเทียบกับ PRD-100 ตัวไหนจะดีกว่าอ่ะครับ
BS310 ราคาเท่าไรครับ
++ ราคาต่างกันเกือบเท่าตัวครับ BS310 อยู่ราว ๆ ไม่เกิน 7,900.-  ส่วน  PRD-100 อยู่ที่ 15,400.- ส่วนตัวผมยังไม่เคยฟัง  PRD-100 แต่จากที่เคยอ่านรีวิวคนที่เคยใช้บอกว่าดูหนังสนุก แผ่ แน่น หนัก ลงได้ลึกพอประมาณ แต่ฟังเพลง ยังตามไม่ค่อยทันครับ  บางท่านก็ว่า สะเทือน อย่างเดียว อ่านแค่เป็นแนวทาง ตัดสินใจต้องไปฟังกับ หู ครับ  แต่ไม่ว่า Sub จะถูกแพงงง ขอ ไม่ แป็กก เป็นพอ ครับ ใครที่เคยดูหนังเจอฉากหนัก ๆ แล้ว sub แป็กกก กระพือ มันเสียอารมณ์สุด ๆ ยิ่ง sub แพง ๆ แล้วกระพือด้วย ยิ่งเสียทั้งเงิน เสียทั้งอารมณ์เลยครับ ส่วนตัวผมเลือก sub ที่ราคาถูกและ ไม่แป็ก ไม่กระพือ ก่อนอันดับแรกครับ เหมือนกับ BS310 แต่พอเราได้เรียนรู้การปรับค่าจาก sub ราคาเริ่มต้นแล้ว เราค่อยไปเริ่มเล่น sub ในระดับที่สูงขึ้นไปอีก แล้วเราจะได้เข้าใจเสียงที่เปลี่ยนไปจาก sub ตัวเดิมที่เราเล่นครับ โดยเฉพาะ เสียงเบสที่สะอาดดด รายละเอียดที่ดีมาก ๆ อย่าง Tannoy st2.10 ครับ  

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #321 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 07:10:04 pm »
RPD-100 นี่หมายถึง PARADIGM PDR-100 รึป่าวครับ

« ตอบกลับ #322 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 09:06:27 am »
RPD-100 นี่หมายถึง PARADIGM PDR-100 รึป่าวครับ
++ ใช่ครับ  PARADIGM ถือเป็น sub ดูหนังที่นักเล่นหลายคนต่างชื่นชอบ แบบว่า ถ้านึกถึง sub ดูหนัง ก็ต้องนึกถึง  PARADIGM เป็นลำดับแรกเลยละครับ sub ถูก - แพงงง ให้ฟังที่เสียงเบสที่สะอาด และให้รายละเอียด ครับ

ออฟไลน์ gubert

• *
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 01:52:43 am »
ขอบคุณ คุณ tysmojoza และ pratad22 มากครับ ปวดหัวเพิ่มอีกเลยทีนี้  [ช็อค]